Jump to content
TANGO_ME

ขอความช่วยเหลือ apple id โดน hack ครับ

Recommended Posts

ผมตื่นมาประมาณ 9 โมงครับ พบว่ามีอีเมลล์ส่งมาหาผลตอนประมาณตี4 และตอน 7 โมง ว่ามีการเปลี่ยนรหัส apple id ผม (successfully reset) ผมตกใจมากครับ เพราะ ID นี้มัน link กับบัตร Citi bank ผมด้วย พอผมเข้าไปเช็คใน iphone ผมก็พบว่า password เดิมไม่สามารถใช้การได้อีกแล้ว จากนั้นผมรีบไป reset password อีกรอบทันที แล้วก็โทรไปเช็คยอดการชำระเงินจาก Citi bank ครับ โชคดีทาง Citi bank แจ้งมาว่ายังไม่มีการชำระเงินใดๆเกิดขึ้นในช่วงเวลานั้น Apple ID ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ผมใช้ email address ของ hotmail ครับ ผมจึงรีบเข้าไปเปลี่ยน password อีกครั้งใน hotmail ซึ่งก็ทำได้สำเร็จ

อยากจะสอบถามดังนี้ครับ
1.มีใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหมครับ มันเป็น error ของระบบ หรือมีคนตั้งใจจะ hack apple ID ของผมจริงๆกันแน่ (คือถ้ามีคน hack มาจริง เค้าก็ควรที่จะ reset password hotmail ผมใหม่ด้วยรึป่าวครับ แล้วทำไมถึงมีความพยายามที่จะเปลี่ยน password ถึง 2 ครั้ง ในตอนตี4 และ7โมง ทั้งที่ตอนตี4 ก็เปลี่ยนได้สำเร็จไปแล้ว)
2.ผมควรดำเนินการอย่างไรอีกบ้างครับ รู้สึกไม่ปลอดภัยเลย
3.พอจะมีวิธีเปลี่ยน apple ID ที่เป็น address ของ hotmail ไปเป็นอันอื่นบ้างไหมครับ คือปัจจุบันผมใช้ email ของ apple อยู่(@me.com) แล้วก็รู้สึกไม่มั่นใจกับระบบรักษาความปลอดภัยของ hotmail เลยครับ
4.hack apple ID ไปแล้วมันได้อะไรเหรอครับ คือถ้าจะชำระเงิน ยังไงเค้าก็ต้องมี security code ของผมอีกทีอยู่ดีรึป่าวครับ hack ไปแบบนี้มันเอาไปทำอะไรได้บ้างเหรอครับ

ขอบคุณครับ

เข้าไป appleid.apple.com แล้วไปเปลี่ยนคำถามเปลี่ยนรหัสผ่านทุกอย่างใหม่ครับ ส่วนเปลี่ยนอีเมล์ได้ไหมลองดูจากในนั้นครับ

• Like 1

ขอบคุณครับ

รบกวนถามอีกนิดนะครับ
การ hack แบบนี้มันทำกันยังไงเหรอครับ คือผมไม่เคยเอามือถือไปซ่อมหรือเอาเข้าศูนย์เลยครับ ผมควรต้องระวังตัวอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ

ไม่แน่ว่าอาจจะโดน Hack มาจากทาง Apple ก็ได้ ไม่งั้นก็อาจจะมีคนรู้ email ของคุณแล้วลองเดาสุ่ม (คนใกล้ตัว)

เสริมอีกนิดนะครับ ถ้าเคยใส่อีเมลหรือรหัสผ่านในเน็ตสาธารณะ ก็เป็นไปได้ว่าจะถูกดักกลางทางครับ

• Like 1

เสริมอีกนิดนะครับ ถ้าเคยใส่อีเมลหรือรหัสผ่านในเน็ตสาธารณะ ก็เป็นไปได้ว่าจะถูกดักกลางทางครับ

ขอบคุณครับ

วันนี้ผมก็โดนครับ ทาง Apple ส่งเมลมาหาผมบอกว่า

มีการใช้ Apple ID, XXXXXX, ของคุณเพื่อดาวน์โหลด Kingdoms fighter: Card Battle จาก App Store ในคอมพิวเตอร์หรืออุปกรณ์ที่ไม่เคยมีการเชื่อมโยงกับ Apple ID ดังกล่าวมาก่อน คุณยังอาจจะได้รับอีเมลนี้หากคุณรีเซ็ตรหัสผ่านของคุณนับจากการซื้อครั้งล่าสุด

ดาวน์โหลดนี้มาจากประเทศ ไต้หวัน

ถ้าคุณเริ่มต้นการดาวน์โหลดนี้ คุณไม่ต้องดำเนินการใดๆ กับอีเมลฉบับนี้ อีเมลนี้ส่งเพื่อเป็นการเตือนคุณในกรณีที่คุณไม่ได้เริ่มต้นการดาวน์โหลดด้วยตนเอง

ถ้าคุณไม่ได้เริ่มต้นการดาวน์โหลด ขอแนะนำให้คุณไปที่ iforgot.apple.com เพื่อเปลี่ยนรหัสผ่าน แล้วดู Apple ID: เคล็ดลับสำหรับการคุ้มครองความปลอดภัยของบัญชีของคุณ สำหรับความช่วยเหลือเพิ่มเติม

ด้วยความนับถือ
Apple

Id นี้ผมไม่ได้ผูกบัตรเครดิต ก็เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไร แต่ก็ทำตามที่ทาง Apple แนะนำ เปลี่ยนพาส เรียบร้อย

น่าสนใจ และน่าแปลกใจครับ

เพราะผมโดนอาการเดียวกันกับคุณ ม่อนซัง

เกมนี้เลย kingdoms fighter แต่ของผมบอกว่ามาจากสิงคโปร์

แล้วไอ้เกมบ้านี่ก็มาอยู่ใรรายการที่ซื้อแล้วของผม

ไม่รู้จะกำจัดมันยังไง

ได้แต่เปลี่ยน password ใหม่ไป

เซ็งเลย