Jump to content
Sign in to follow this  
ไซโรเปี้ยมในปมรากถั่ว

เล่าประสบการณ์การใช้ OSX 10.9 สักนิด (บ่น)

Recommended Posts

หลังจากที่ได้ทดสอบตัว GM มาหลายวัน (ตั้งแต่วันที่มันปล่อยนั่นแหละ) ก็สามารถสรุปได้ดังนี้

1. อะไรที่เคยลื่น จะกระตุก เช่นการท่องเว็บทั้งหลาย ที่มี Effect ค่อนข้างเยอะ จะกระตุกขึ้น เพราะระบบประหยัดไฟ ประหยัดแรมของเค้านั่นแหละ

2. ระบบประหยัดแรม ใช้จริงแล้ว ยังเหมือนเดิม เพราะผมดูมันตลอดเวลาด้วยโปรแกรม Memory Clean

3. การประหยัดไฟของ OSX 10.9 ทำให้ Process บางตัวทำงานได้ไม่เต็มที ถ้าคุณทำงานหนักๆ คุณอาจจะเจอ "ไอค่อนดำ" ก็ได้

4. ระบบประหยัดไฟใน Safari ใช้จริงแล้วค่อนข้างไม่สะดวก สำหรับคนที่จะฟังวิทยุออนไลน์ บางเว็บจะฟังไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องปิดระบบนั่นไปอยู่ดี

5. ระบบแจ้งเตือนหน้า Login ใช้จริงแล้วค่อนข้างมีประโยชน์ (ถ้า Login ไว้กับ Facebook จะมีประโยชน์เหมือนกัน)

6. Finder Tab ไม่ค่อยได้ใช้ (แทบจะไม่ได้ใช้)

7. ระบบ Tag ไม่เคยใช้เลย

สรุป สำหรับผมตัว OS ใหม่ 10.9 นี้เห็นจะมีประโยชน์ ก็น่าจะเป้นระบบ Multi Display นี่แหละ แต่ว่ายังไม่ได้ลองเหมือนกันครับ -*- สุดท้ายถ้าให้เลือก ณ ตอนนี้ ขอย้อนกลับไปใช้ตัว  10.8 ดีกว่า รอให้ 10.9 เค้าอัพเดทดีๆก่อนก็แล้วกันครับ 

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ :D

ปล.แถมภาพ icon ดำ, Background ดำ มาให้ดูด้วยครับ

เพิ่มเติม ที่เห็น 2.4 GB ด้านบนขวานั่น คือพื้นที่แรมที่เหลืออยู่ครับ จาก 8GB  เปิดแต่ Safari อย่างเดียว (หลังจากเล่นเกมส์แล้ว ปกติจะอยู่ที่ 5-6 GB ครับ)

Edited by ไซโรเปี้ยมในปมรากถั่ว
  • Like 1

10.9 นี่เป็น GM หรือยังครับ

เออจริงด้วย อ่านเลยลงมาซะอย่างงั้น โทษทีครับๆ

ทดสอบ GM แบบติดตั้งใหม่ทั้งหมด ลองใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้ไม่พบอาการข้างต้นนะครับ

• Like 1

ทดสอบ GM แบบติดตั้งใหม่ทั้งหมด ลองใช้งานมาจนถึงทุกวันนี้ไม่พบอาการข้างต้นนะครับ

ผมก็ติดตั้งใหม่หมดอ่ะครับ T_T หรือคอมผมมัน Noob 

ใช้มาตั้งแต่ preview 1 ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เครื่องก็ไม่ช้าหรือกระตุก

• Like 1

ใช้มาตั้งแต่ DP ครับไม่มีอาการข้างต้นเลย แต่แรมหายไป เพราะแชร์ไปการ์ดจอเพิ่ม

จากที่ลองอะไรที่กระตุกจาก mountain lion ของผมดีขึ้นเยอะเลย

อยากทราบ spec mac ของท่านอ่ะครับ ว่ารุ่นไหนปีไหนทำไมมันกระตุก

อยากทราบ spec mac ของท่านอ่ะครับ ว่ารุ่นไหนปีไหนทำไมมันกระตุก

MBP 2011 13 inch i5 Ram 8GB อ่ะครับ T_T 

Edited by ไซโรเปี้ยมในปมรากถั่ว
  • Like 1

ผมระรอ วันนั้น อิอิ ดีไม่ดี อยู่ที่ผู้ใช้งานครับ เหมือน ios 7   ไม่ว่าอย่างไร ก็จะอัพ ครับ :thumbsup:

อัพ OSX มาสี่ห้ารุ่น  ผมยังไม่เคยผิดหวังแม้แต่รุ่นเดียว

ถึงแม้ บางครั้งสิ่งที่เราชอบจะหายไปบ้าง แต่ได้ภาพรวมที่ประทับใจมากกว่ามาแทน

ออกมาวันไหน ก็อัพวันนั้นอีกเหมือนเคยละ  ออกมาซะทีเหอะ

• Like 1

นับวันรอแล้วเนี้ยว่าเมื่อไหร่ OSX 10.9 จะออกมาเต็มๆสักที เหอะๆ  

ใช้มานานเหมือนกัน Update มาเรื่อยๆ ตั้งแต่ DP1 จนล่าสุดเป็น GM ก็ไม่เห็นเจออาการที่ว่ามานะครับ 

ส่วนตัวผมใช้ Tag กับ Multidisplay ค่อนข้างเยอะครับ ส่วนที่เหลือผมยังไม่ได้ทดสอบอะไรเป็นพิเศษ

แต่รู้สึกว่า Safari เหมือนจะอืดๆ ไปนะครับ 

จะมีปัญหาก็กับโปรแกรมเก่าๆ ที่ยังไม่ได้ update ให้รองรับ 10.9 อย่างเต็มที่ซักที

อัพ OSX มาสี่ห้ารุ่น  ผมยังไม่เคยผิดหวังแม้แต่รุ่นเดียว

ถึงแม้ บางครั้งสิ่งที่เราชอบจะหายไปบ้าง แต่ได้ภาพรวมที่ประทับใจมากกว่ามาแทน

ออกมาวันไหน ก็อัพวันนั้นอีกเหมือนเคยละ  ออกมาซะทีเหอะ

ของผม RSS หายไปน้ำตาร่วงเลย

แต่ก็นะ เสียอย่างได้มาสองร้อยอย่าง

บ่นไม่ได้แล้ว

รุ่นใหม่ใช้แรมเยอะ สงสัย Macbook air 2011 สงสัยจะหมดหวัง แรม 4GB  เอง

ของผม RSS หายไปน้ำตาร่วงเลย

แต่ก็นะ เสียอย่างได้มาสองร้อยอย่าง

บ่นไม่ได้แล้ว

ของผม โดนเอาการจำภาษาอิสระในแต่ละหน้าต่างออก เซ็งจนทุกวันนี้ ผมว่ามันสะดวกมากเลย เอาออกทำไมไม่รู้

ของผม โดนเอาการจำภาษาอิสระในแต่ละหน้าต่างออก เซ็งจนทุกวันนี้ ผมว่ามันสะดวกมากเลย เอาออกทำไมไม่รู้

มันคืออะไรครับ?

มันคืออะไรครับ?

ให้แต่ล่ะหน้าที่เราเปิดไว้ แสดงภาษาต่างกันครับ โดยจำภาษาเดิมที่เราเลือกไว้ในแต่ละหน้านั้น

พอจะเข้าใจได้ว่า ตอนนี้พอเปลี่ยนภาษาหน้า A พอไปหน้าอื่นๆ ภาษาก็เปลี่ยนไปตามหน้า A