Jump to content
tum

[เชิญร่วมทดสอบ] Font Thai ใน iOS 7

Recommended Posts

พอดีได้ Profile Font Thai ใน iOS มาลองใช้ครับ

และได้รับอนุญาตให้นำมาแบ่งปันได้

ขออนุญาตสงวนนามต้นทางนะครับ

ผมได้ทดลองใช้งานบน iPhone แล้ว ทำงานได้ดีมาก

และพี่ที่ส่งมาให้ทดสอบ ใช้งานบน iPad แล้ว ทำงานได้ดีมากเช่นกัน

มันคืออะไร

สำหรับท่านที่ใช้งาน iWork หรือ iLife บน iOS ที่สามารถเปลี่ยน Font ได้ แต่ไม่มี Font ภาษาไทยให้เปลี่ยน แล้วรู้สึกอึดอัด

ลองตัวนี้ดูครับ

เพียงแค่ติดตั้งลงบน iDevices ของคุณ ก็จะสามารถใช้งานได้ทันที

มี Font ไทยอยู่ 77 แบบให้ใช้งานครับ (รวม Regular, Italic, Bold ของแต่ละตัวด้วย)

เงื่อนไขคือ ต้องใช้กับ iOS 7 เท่านั้นนะครับ

ทำได้โดยไม่ต้องเจลเบรกครับ

Download ได้ที่นี่

https://dl.dropboxusercontent.com/u/29944322/FontThai.mobileconfig

การติดตั้ง

แนะนำให้เปิดกระทู้นี้ด้วย Safari บน iOS แล้วคลิกที่ลิงก์เลย

https://dl.dropboxusercontent.com/u/29944322/FontThai.mobileconfig

ขนาดไฟล์ประมาณ 12MB กด Link แล้วให้รอโหลดสักแป๊บนะครับ

จากนั้นกด Install ครับ เป็นอันเสร็จ

วิธี Install แบบอื่น รบกวนท่านอื่นๆ มาช่วยขยายนะครับ ^_^

ทดสอบใช้งานใน Keynote

ผลเป็นอย่างไร รบกวนช่วยกันรายงานด้วยนะครับ

ผมจะได้แจ้งกลับไปยังผู้พัฒนาอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ :

- ผมยังไม่รู้วิธีการถอด Profile นี้ออก ใครลองแล้ว ถอดออกได้ ช่วยบอกวิธีด้วยนะครับ

- ไม่ทราบรายชื่อ Font ที่ติดตั้งเพิ่มไป ว่ามีอะไรบ้างนะครับ แต่เห็นว่ามีบรรดา UPC และ TH อยู่

Edited by tum
  • Like 9

ขอบคุณครับ ขอรับไปลองครับแล้วจะลับมารายงาน

ขอบคุณครับ ผมเข้าลิ้ง ด้านบนทั้ง2 อันไม่ได้เลยครับ เป็นอะไรเอ่ย ใช้ Safari ( ios 7 ipad mini)

อ่อ ได้แร้วครับ ขอบคุณครับ

เรื่องลบ Profile เห็นมีให้ Remove ใน Settings > General > Profile Font_Thai เข้าไปจะมีปุ่ม Remove ครับ

ส่วนเรื่อง Font ดีมากเลยครับ เป็นชุด Font ไทยใน Windows แบบ UPC/New กับ TH ของ SIPA แต่สงสัยว่าทำไมใช้ TH Sarabun PSK แทน TH Sarabun New ครับ

• Like 1

มันใชหลักการเข้ารหัสไฟล์ Font ttf ด้วย base64 ครับ แล้วยัด Payload โดยใช้ Syntax ดังนี้

<?xml version="1.0" encoding="UTF-8"?>
  <!DOCTYPE plist PUBLIC "-//Apple//DTD PLIST 1.0//EN" "http://www.apple.com/DTDs/PropertyList-1.0.dtd">
  <plist version="1.0">
  <dict>
  	<key>PayloadContent</key>
  	<array>
<dict>
	<key>Font</key>
	<data>
ฺBase 64 ของไฟล์
      </data>
<key>PayloadIdentifier</key>
	<string>ชื่อ Identifier .ชิ่อ font</string>
	<key>PayloadType</key>
	<string>com.apple.font</string>
	<key>PayloadUUID</key>
	<string>B0DF5525-7120-406F-AC71-5A5BA59ECD82
</string>
	<key>PayloadVersion</key>
	<integer>1</integer>
</dict>
	</array>
	<key>PayloadDisplayName</key>
	<string>ชื่อ Payload</string>
	<key>PayloadIdentifier</key>
	<string>ชื่อ Identifier</string>
	<key>PayloadOrganization</key>
	<string>Font Profile</string>
	<key>PayloadType</key>
	<string>Configuration</string>
	<key>PayloadUUID</key>
	<string>0A35FE6A-C980-442B-9BD3-F44C67CA0D19
</string>
	<key>PayloadVersion</key>
	<integer>1</integer>
</dict>
</plist>

วิธีการถอดรหัส Font ออกจาก plist

เอาส่วนที่ระหว่าง <data> ...... </data>

ออกมา แล้วเขียน php ถอด

<?php
$code = "ส่วนของ <data>....</data> ที่เราแยกมา";

header('Content-type: application/octet-stream');
header('Content-Disposition: attachment; filename="test"');
echo base64_decode($code);

?>

แล้วเปลี่ยนชื่อจาก test เป็น test.ttf ครับ เราก็จะได้ Font ที่เราถอดจาก plist มาแล้วครับ

การเข้ารหัส Font เพื่อเอาไปใส่ใน plist

เผื่อใครจะเอาไปทำ font ยัดใส่ iOS เองนะครับ

<?php
$file = "ที่อยู่ของ font .ttf";

$code = file_get_contents($file);

echo base64_encode($code);

?>

ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยครับผม

Edited by Kusumoto

เปิดให้ทำขนาดนี้แล้วเหรอเนี่ย ต่อไปอาจจะได้เห็นคนทำหน้าจอ iOS ให้เละรึเปล่านะ???

เผื่อใครอยากจะทำเอง

https://developer.apple.com/library/ios/featuredarticles/iPhoneConfigurationProfileRef/iPhoneConfigurationProfileRef.pdf ดู Font Payload (จะบอกว่าใช้ได้แค่ ttf, otf ที่มี Postscript name เท่านั้น ถ้ามาในรูปแบบอื่นต้องไปแกะเอาเอง)

หรือแบบง่าย ๆ ใช้ Apple Configuration สร้าง Profile มาเองก็ได้ครับ :)

Edited by ezy
  • Like 1

ใช้ได้จริงๆครับ ดีมากเลยครับ สนับสนุน ผมอยากได้ Font ไทยอีกเยอะๆเลย :)) ขอบคุณมากครับ
(ปล. อยากได้ TH Sarabun New อ่ะครับ)

ผมใช้ iPad air ใช้ได้ครับ ดีเลย

Edited by zienezeziz

ขอบคุณครับ ที่ JB ก็เพราะต้องการเอา font ลงเพิ่ม เท่านั้นเอง เพราะเกมไม่ค่อยมีเวลาเล่น ไม่ทราบว่ามีใครทำเพิ่มหรือเปล่า อยากได้ SarabunNew เหมือนกันครับ ขอบคุณครับ

ผมลองเพิ่มฟ๊อนต์ SarabunNew ลงใน profile ให้แล้วนะครับ รวมทั้งหมดจะมี 81 ฟ๊อนต์ ครับ ลองกับ iPAD air แล้วใช้ได้ครับ วิธี install profile ก็แบบเดียวกับความเห็นก่อนหน้านี้ครับ

https://www.dropbox.com/s/lb7wooi9mjdfyyz/Font_Thai01.mobileconfig

ขอบคุณครับ

ผมลองเปิดแอพ Pages ใน iOS 8 ปรากฏว่าฟอนท์ทั้งหลายนั้นใช้ไม่ได้แล้วครับ

ท่านอื่นใช้กันได้มั้ยครับ

ผมบน iOS 8 ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ