Jump to content
John Lennon

OS X Mavericks อัพเดทฟรีนะครับพี่น้อง

Recommended Posts

OS X Mavericks อัพเดทฟรีนะครับ ข่าวนี้เซอร์ไพรส์กว่า iPhone สีทองอีกนะ ฮาๆ แต่ไม่รู้ว่ายังมีบัคอะไรหรือเปล่านะครับ

Backup ก่อนอัพเดทนะครับ

Macbook ก็ลดราคากระจายเลย    ที่บอกนั้น TODAY นะครับ

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:

Edited by John Lennon
  • Like 1

อัพเดทได้แล้วครับ  ขนาด 5.29 GB นะครับ

Edited by thekidza

คงต้องโหลดทิ้งไว้ทั้งคืนอีกแล้วสินะ คนโหลดเพียบแบบนี้

รอโหลด ๆ ดีจังที่ให้ฟรี เอาเงินไปทำอย่างอื่นแทน

คงต้องโหลดทิ้งไว้ทั้งคืนอีกแล้วสินะ คนโหลดเพียบแบบนี้

ไม่เยอะนะครับ โหลดมา 15 นาที เสร็จไปจะ 4GB แล้วครับ

ไม่เยอะนะครับ โหลดมา 15 นาที เสร็จไปจะ 4GB แล้วครับ

ก็นะ... เน็ตบ้าน 10เม็ก ปกติมันโหลดได้แค่ ชมละ 4กิ๊กเองอ่ะ ท่าน - -"

แล้วอยากบอกว่าตอนนี้เซิฟป่วยไปแล้วครับ อยู่ดีๆมันก็หยุดโหลดเอง  Resume ไม่ได้แล้ว Error ต้องโหลดใหม่หมดเลย -*-

ฮาๆ ใครไม่รีบพรุ่งนี้ค่อยโหลดก้ได้ครับ  ตอนนี้คนทั้งโลก แห่เข้าไปโหลดนะ  :lol:

โหลดเก็บไว้ลงทีหลังได้ป่ะครับ?

ตอนนี้ยังไว้ใจ Lion อยู่

• Like 1

โหลดเก็บไว้ลงทีหลังได้ป่ะครับ?

ตอนนี้ยังไว้ใจ Lion อยู่

ผมลองใช้แล้วดีกว่าเดิมเยอะเลยนะครับ  แต่ถ้าอยากโหลดเก็บไว้ก็ทำได้ครับ   ก็ให้โหลดมาปกติ  แต่ก่อน Install ก็ให้ copy มาไว้อีกโฟลเดอร์นึงครับผม  ถ้าเราไม่ copy มา   

เวลา Install แล้ว มันจะลบอัตโนมัติครับ

เรียบร้อยแล้วครับ สำหรับ MacBook Late  2008

เป็นแบบนี้ไปแล้วครับ

ขึ้นว่า downloaded นี่ครับ?

ส่วนใครที่อยากทำ clean install ผ่าน USB flash drive ก็ลองทำตามขั้นตอนนี้นะครับ

1. Download OS X Mavericks from the Mac App Store, if you haven't already. If it tries to start the installation, just close it.

2. Insert your USB drive (you'll need one that's 8GB or larger) and open Disk Utility. Select your drive in the sidebar and go to the Erase tab. Format the drive as "Mac OS Extended (Journaled)" and name the drive "Untitled."

3. Click the Erase button and wait for Disk Utility to finish.

4. Close Disk Utility and open up a Terminal window. Copy and paste the command from this forum post into the Terminal.

5. Press Enter. The process should take about 20 minutes, so don't cancel it or eject your USB drive while it's doing its thing.

6. When it's done, you should get a message stating the process is finished. Now, you can restart your computer, hold the Option key to access the boot menu, and select your new USB drive to install a clean copy of OS X Mavericks.

ปล 2. ตรง Terminal command ในข้อ 4 ผมไป copy มาให้แล้ว ตามข้างล่างนี้

sudo /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app/Contents/Resources/createinstallmedia --volume /Volumes/Untitled --applicationpath /Applications/Install\ OS\ X\ Mavericks.app --nointeraction

ระหว่างที่ระประมาณ 20 นาที หน้าจอจะแสดงข้อความตามนี้ 

Erasing Disk: 0%... 10%... 20%... 100%...

Copying installer files to disk...

Copy complete.

Making disk bootable...

Copying boot files...

Copy complete.

Done.

ส่วนตัวผมยังไม่ได้ทำนะครับ เข้าใจว่าคนคงโหลดเยอะอยู่ รอสักพักก่อนครับ
  • Like 1

ผมเอาวิธีสร้างตัวติดตั้งแบบที่ผมใช้มาให้ดูแล้วกันครับ http://ezybzy.info/node/314

อันข้างบนเหมือนจะทำรวดเดียวจบเลย แต่ของผมต้องมีลากไปมากนิดหน่อย แต่ก็ออกมาจุดหมายเดียวกัน

• Like 1

Macbook White Mid 2007 ของเราแห้วเลย คลิกปั๊บบอกเครื่องเราโบราณอัพเดทบ่ได้ :no

10.9 ติดตั้งง่าย ใช้งานได้ดีเหมือน Mac แท้เลยครับ :P (แวะมาแซว)

โหลดมาแล้ว แต่ยังไม่ up เพราะ โปรแกรม พวก Avid ทั้งหลาย ยังไม่รองรับ

เรื่องนี้เซอไพร์ซจริงๆครับ แต่ก็เยี่ยมเลย

คนใช้ไม่มากเท่า iOS ครับ เร็วดี :lol:

เป็นอะไรที่ เซอร์ไพร้จริงๆ ให้อัพเกรดฟรีเลย  อิอิ ชอบๆ

แฮะๆ ลื่นดีแฮะ safari ลื่นดีแท้ ผลได้อัพ iPhoto iMovie Numbers Keynote Pages ฟรีด้วยอ่ะ Aperture 3.5 ก็มาใหม่ โอ้ววว ของใหม่ใช้หมดดด ^___^