Jump to content
gateaux

Mavericks ลงแล้วมาให้ข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ ใครลงแล้วเชิญด้วยครับ

Recommended Posts

เนื่องจากตอนลง ค่อนข้างช้าพอสมควร (อาจเป็นที่เครื่องผมเอง)  

เลยอยากเอาข้อมูลมาแชร์ เผื่อเวลาใครลง จะได้ตัดสินใจได้ว่า ควรตกใจแล้วยัง

iMac 27" Mid 2010 i3 แรม 16 GB

เริ่มโหลดช่วง 6 โมงครึ่ง เน็ท TOT 30MB  โหลด 50 นาที ติดตั้งประมาณ สองชั่วโมง

ติดตั้งช้าน่าจะเพราะ ไม่ Clean install สั่ง Update ไปเลย ข้อมูลบนเครื่องมีราวๆ 60% ของ HDD ทั้งหมด 

ลองเล่นจนถึงตอนนี้ ไม่เจอปัญหาแต่อย่างใด  ความเร็วทั่วไป ผมว่าปกตินะ

งานหลักของผมอันนึง คือการเลือกรูป จาก Finder ประมาณ หมื่นรูปใน หนึ่งโฟลเดอร์นึง (ทำเป็น iCon View)

ความเร็วในการแสดงรูปเมื่อเลื่อนไปมา น่าประทับใจกว่า ML  

• Like 2

ความเร็วในการ migrate ขึ้นกับปริมาณข้อมูลและจำนวนไฟล์ ของผมลงสองรอบได้ราวชั่วโมงละ 36 GB (Ruby framework + สิ่งอื่น)

ยังไม่ได้สำรวจอะไรมาก แต่iWork นี่มันสุดยอดจริงๆ

• Like 1

ผมลงแล้วได้พื้นที่คืนมา 17GB กว่า ๆ ครับ น้ำตาจะไหล... :D

• Like 2

ช่วยแนะวิธีง่าย Qในการอัพเดทimac late 2011 ด้วยครับ จำเป็นต้องทำการback up  หรือ อัพเดทได้เลยครับ<มือใหม่>

ช่วยแนะวิธีง่าย Qในการอัพเดทimac late 2011 ด้วยครับ จำเป็นต้องทำการback up  หรือ อัพเดทได้เลยครับ<มือใหม่>

Up ได้เลยครับข้อมูลไม่หาย

ลงมาแล้ว ครับยังหาความเปลี่ยนแปลงไม่ได้ นอกจาก มี map รับ ibook ที่เพิ่มมา

ลงมาแล้ว ครับยังหาความเปลี่ยนแปลงไม่ได้ นอกจาก มี map รับ ibook ที่เพิ่มมา

เปลี่ยนเยอะอยู่นา

• Like 1

โดยรวมดีขึ้นครับ แต่ BootCamp ผมดันเปิดไม่ได้ เลยได้โอกาส ลอง win8 สักที

• Like 1

ลง MV 10.9 โดยรวมดูเร็วขึ้น คลีนขึ้นนะครับ

หลายโปรแกรมยังไม่ compat ท่านที่ใช้โปรแกรมประจำบน ML คงต้องรออีกนิด

• Like 2

โดยรวมดีขึ้นครับ แต่ BootCamp ผมดันเปิดไม่ได้ เลยได้โอกาส ลอง win8 สักที

Bootcamp เปิดไม่ได้หรอครับ มีใครเปิดได้ไหมฮะ

ตอนแรกกะว่าถ้าพวก photoshop ใช้ไม่ได้จะไปใช้ฝั่งวินโดวแทน

ขอคนช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ โหลดไว้เมื่อคืน เดี้ยงไปแล้ว ต้องโหลดใหม่ = ="

ยังไม่เจอปัญหาครับ maya 2012 ปกติ, photoshop cs5 extended ก็ปกติ

แต่มีคำถาม

mavericks มันตัดการทำงาน multiple display ให้เหลือ 1 จอยังไงครับ? ผมปิดจอทีวี (extend) ผมทิ้ง os มันก็ยังคิดว่าผมทำงาน 2 จอเหมือนเดิม เลื่อน cursor ก็ทะลุขอบ

อย่างในกรณี windows ผมกด window + p มันจะสั่งได้เลยว่าจะให้ทำงานกี่จอ

เผื่อใครไม่เคยใช้ Windows

ทางออกสำหรับผมตอนนี้มี 2 ทางคือ turn mirrors display on เพื่อไม่ให้ cursor ทะลุขอบกับอีกทางออกหนึ่งคือถอดสาย hdmi

แต่มันคงไม่เข้าท่าที่จะเสียบ ๆ ถอด ๆ ตลอด มีใครเจอปัญหาแบบผมไหม

ข้อมูลประกอบ

MacBook Pro mid 2012 รุ่น apple ทิ้งแล้ว

Mavericks 10.9

สาย mini displayport to hdmi capdase

TV LCD Toshiba REGZA 22"

• Like 1

ติดตั้งแล้ว ตอนนี้เจอปัญหา 2 อย่างครับ

1. App Cinch ใช้ไม่ได้ ซึ้งจำเป็นมาก 

2. การทำงาน 2 หน้าจอ มันไม่สะดวกกับผม คงเพราะยังไม่ชิน อยากให้เป็นแบบเดิม มีวิธีไหมครับ

ถ้าหาวิธีแก้ไขไม่ได้คงกลับไป ​osx ตัวเดิม t_t

ติดตั้งแล้ว ตอนนี้เจอปัญหา 2 อย่างครับ

1. App Cinch ใช้ไม่ได้ ซึ้งจำเป็นมาก 

2. การทำงาน 2 หน้าจอ มันไม่สะดวกกับผม คงเพราะยังไม่ชิน อยากให้เป็นแบบเดิม มีวิธีไหมครับ

ถ้าหาวิธีแก้ไขไม่ได้คงกลับไป ​osx ตัวเดิม t_t

1. เช็คกับผู้ผลิต app ครับ ความเข้ากันได้ของ app กับ os ใหม่ต้องดูความคืบหน้าจากผู้ผลิต app ก่อนว่าจะมี update มาแก้มั้ยหรือเป็นแค่เครื่องตัวเอง อาจต้อง mail ไปถาม

2. ไม่เข้าใจคำถามครับ ถอดสายออกให้เหลือจอเดียวก็จบหรือเปล่า? หรือยังไงครับ?

ผมใช้ 10.6.8 มีโปรแกรมจำเป็นคือ Adobe CS5 และ Boot Camp ไปฝั่งวินโดวส์ สมควรลงไหมครับ ถ้าลงแล้วใช้ได้เหมือนเดิม จะลงครับ

• Like 1

ผมใช้ 10.6.8 มีโปรแกรมจำเป็นคือ Adobe CS5 และ Boot Camp ไปฝั่งวินโดวส์ สมควรลงไหมครับ ถ้าลงแล้วใช้ได้เหมือนเดิม จะลงครับ

CS5 ผมไม่ได้ลองแฮะ แต่ CS6 และ CC ใช้ได้แน่นอนครับ :D

Bootcamp ผมใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ

1. เช็คกับผู้ผลิต app ครับ ความเข้ากันได้ของ app กับ os ใหม่ต้องดูความคืบหน้าจากผู้ผลิต app ก่อนว่าจะมี update มาแก้มั้ยหรือเป็นแค่เครื่องตัวเอง อาจต้อง mail ไปถาม

2. ไม่เข้าใจคำถามครับ ถอดสายออกให้เหลือจอเดียวก็จบหรือเปล่า? หรือยังไงครับ?

2. น่าจะเหมือนผม เพราะเกะกะ menu bar ด้านบน ซึ่งซ่อนไม่ได้ครับ

เพิ่มเติม แถมทำหน้าต่างเดียวจอยาวๆไม่ได้ด้วยครับ เวลาข้ามจอมันไม่ยอม จะเปิดปิดฟีเจอร์นี้ได้ยังไงบ้างเนี่ย ไม่ชอบเช่นกัน  = =

Edited by codevero

2. น่าจะเหมือนผม เพราะเกะกะ menu bar ด้านบน ซึ่งซ่อนไม่ได้ครับ

อ๋อ ถ้าแบบนั้นคงหมดหวังล่ะครับ เพราะมันปรับไม่ได้ แต่ผมว่าสะดวกนะ เพราะมี menu bar ในจอที่ทำงานเลย ไม่ต้องลาก cursor ไป ๆ มา ๆ

คร่าวๆก่อนนะครับ
- UI ลื่นขึ้น
- บางหน้าต่างอย่าง Activity Monitor ดูสะอาดสะอ้านขึ้น
- ในส่วนของ Energy ก็ให้รายละเอียดมากขึ้น 

ใครที่คิดจะใช้ Lion Disk Maker ทํา Installer Disk อ่านข้อมูลจากเจ้าของโปรแกรมข้างล่างก่อนครับ

Well, first, download it. Just take care of the compatibility with your usual software.
เอาละขั้นแรกโหลดไฟล์ Maverick แล้วเช็คว่าแอพตัวไหนเข้ากันไม่ได้

Once it’s downloaded… DON’T UPGRADE NOW. Launch Lion DiskMaker  3b3, and build your boot disk as usual. Just take care of ONE single thing:
พอโหลดไฟล์เสร็จอย่างเพิ่งอัพเกรด ให้เรียก Lion Disk Maker 3b3 แล้วทําตามขั้นตอนปรกติ   - ขออย่างเดียว

DON’T MOVE THE INSTALLER OUTSIDE OF THE /APPLICATIONS FOLDER.
อย่าย้ายไฟล์ Maverick ออกจาก /APPLICATIONS FOLDER.

Really. Don’t try to put it on another disk, your home folder, on your cat’s head, whatever. Leave it in /Applications.
อย่าเชียว อย่าย้ายไปไดรว์อื่น อย่าง Home folder, บนหัวแมว (สํานวนรึเปล่าไม่รู้), อะไรก็เหอะ ปล่อยไว้ใน /Applications

เครดิตจากเว็บ 
http://liondiskmaker.com/?p=200

เพิ่มเติม
เวอร์ชั่น Lion Disk Maker ต้อง 3b3 นะครับและ Thumb Drive ต้องพื้นที่อย่างน้อย 5.47GB

อัพเดต 01/11/56

ใช้มา 1-2 วัน ตอนนี้กลับมาใช้ ML แล้วเพราะ

- ลื่นจริงแต่ว่าการสลับหน้าต่างบ้างครั้งยังดูขัดๆ

- Disk Utility เวลาเรียกขึ้นมายังหน่วงๆ

- Active Monitor ในส่วนของ Disk Activity ตัวเลขของ Data read, Data written ต้องรอสัก 1-2 วิกว่าจะโชว์

- เวลาเปิด Safari เต็มจอ แล้วเอาเมาส์ไปวางที่ Dock เพื่อให้โชว์มันจะโชว์บ้างไม่โชว์บ้าง

ผมว่าจะรอ .1 หรือ .2 มาก่อนแล้วค่อยอัพอีกที

Edited by sling_th

เพิ่มเติม แถมทำหน้าต่างเดียวจอยาวๆไม่ได้ด้วยครับ เวลาข้ามจอมันไม่ยอม จะเปิดปิดฟีเจอร์นี้ได้ยังไงบ้างเนี่ย ไม่ชอบเช่นกัน  = =

ใช่เลยครับ ตามนั้น สงสัยยังไม่ชิน t_t

Version ล่าสุดใช้เลข Build Number อะไรครับ?