Jump to content
gateaux

Mavericks ลงแล้วมาให้ข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ ใครลงแล้วเชิญด้วยครับ

Recommended Posts

หนูขอถามหน่อย เครื่องหนู MacBook Air 13 2011 Ram 4GB อัพได้หรือเปล่าเจ้าค่ะ อ่านๆหลายๆ เวป บอกว่า Ram น้อยไปอาจจะทำให้เครื่องหน่วงๆ จริงเปล่าเจ้าค่ะ 

ใช้อยู่ครับ MacBook Air mid 2011 13"

Marvaricks ไม่หน่วงครับ 

ผลสุดท้ายอดใจไม่ได้ ติดตั้ง os x mavericks เรียบร้อย แบบอัพเดทอัตโนมัติ เท่าที่ทดสอบเล่นยังไม่พบปัญหาอะไรกับโปรแกรมในเครื่อง ( MacBook air 2011 ) โปรแกรมในเครื่องผม แค่โปรแกรมพื้นฐานครับ ไม่ได้ลงอะไรเยอะ ( แอบเห็น Ram หายนิดหน่อยครับ )

ลง maverick อีกครั้ง แบบ Clean install บน mini2009 ram 4GB , air 11นิ้ว รุ่นแรก ram 2GB และ mini 2013 ใช้มาหนึ่งสัปดาห์ ชอบมากครับ แถมชุบชีวิตให้ mini2009 กะ air 11 นิ้ว ใช้งานกับ file ใหญ่ๆ 20-30GB  แล้ว Ram ยังเหลือเพียบ และตอบสนองเร็วขึ้นกว่าตอนซื้อเครื่องใหม่ๆ อีกครับ

แนะนำลงแบบ clean install นะครับ  

Edited by Audio13

สงสัยผมต้อง Clean install บ้างแล้ว ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

เครื่อง อืดขึ้นนะผมว่า แต่ลูกเล่นเพียบ อัพจาก 10.7 to 10.9 ตอนนี้มีปัญหาตัวอักษรใน chat ำ ั ี ่ ้ ื ิ ตัวพวกนี้จะมีตัววงกลมขึ้นในพวก program chat ใครมีวิธีแก้บอกด้วยครับ 

มาเก็บข้อมูลครับ ยังไม่ได้ UP :lol:

เครื่อง อืดขึ้นนะผมว่า แต่ลูกเล่นเพียบ อัพจาก 10.7 to 10.9 ตอนนี้มีปัญหาตัวอักษรใน chat ำ ั ี ่ ้ ื ิ ตัวพวกนี้จะมีตัววงกลมขึ้นในพวก program chat ใครมีวิธีแก้บอกด้วยครับ 

ปรกติถ้าขึ้นอย่างนี้ เหมือนกับขั้นตอนการผิดของคุณไม่ถูกต้องอ่ะครับ ผมเป็นกับโปรแกรม Line เวลาพิมพ์ไม่ถูกต้อง สระมันจะลอยออกมา

ตอนนี้ Mavericks เป็นยังไงบ้างครับ อยากลงเหมือนกันครับ ใครที่ลงมาสักพักใหญ่ๆแล้วแนะนำหน่อยครับ ว่ามีปัญหาอะไรหลงเหลืออีก หรืออย่างพวก การกด Spacebar เพื่อพรีวิวไฟล์ต่างๆ ยังต้องมี Convert File อยู่ไหมครับ?

ปล. อาจจะถามกว้างๆ ต้องขออภัยนะครับทุกท่าน

ขอบคุณครับ

10.9.1 เวลากด Caps Lock สลับคีบอร์ด ไทย-อังกฤษ บางทีชอบค้างเป็นภาษาอังกฤษครับ เปลี่ยนกลับมาไทยไม่ได้ ผมต้องรีสตาร์ทเครื่องใหม่ประจำเลย

ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านอื่นเจอเหมือนกันบ้างไหมครับ แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขปัญหา นอกจากวิธีรีสตาร์ทเครื่องไหมครับ

ตอนนี้ผมอัพจาก Mavericks 10.9.1 เป็น Mavericks 10.9.2 ขึ้น Error  >> SoftwareUpdateLauncher Error ไม่ว่าจะ Restart หรือ Shutdown

Time machine มีปัญหา Backup ไม่ได้ครับ มันขึัน preparing backup นานมาก .... Update OS X จาก 10.9.1 เป็น 10.9.2 ครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ

MAC Air 11" 2012-mid with 10.9.2 ใช้งานมาตั้งแต่ให้ update ใหม่ๆ กด update หมดครับ.... ตั้งแต่ใช้มายังไม่มีปัญหาอะไร.... ใช้ดีครับ 

รวมอายุการใช้งานตอนนี้ก็ 1 ปี 9 เดือน Battery Cycles อยู่ที่ 346 (ถือว่าเยอะมั้ยครับ) Healt อยู่ที่ 92.1%

ลักษณะการใช้งาน >> ทั่วๆ ไปครับ ซื้อมาใช้งาน ไม่ได้ถนอมอะไรมากกมาย ไม่มีเคสใดๆ screen กันหน้าจอยังไม่ติดเลยครับ (เคยลองติดแล้ว ความรู้สึกเหทือนมันลดทอนความจัดจ้านไปเยอะ เลยเอาออก) มีนิดนึง เวลาเอาออกไปนั่งเล่นตามร้านกาแฟต่างๆ ในห้างสรรพสินค้า ก็จะเอา keyboard guard มาปิดไว้นิดนึงกันฝุ่น แต่ถ้าใช้ที่บ้านที่ทำงานที่เป้นห้องแอร์จะไม่ใส่อะไรเลยครับ สวยงามดี....

แต่ว่าทำความสะอาดทุกวันอาทิตย์นะครับ (ปิดเครื่องสัปดาห์ละครั้งตอนทำความสะอาดนี่แหละ นอกนั้นใช้ปิดฝาเฉยๆ).... สภาพปัจจุบันยังใหม่เอี่ยม มีรอยบ้างตามการใช้งาน 

.....และอาจมีบ้างตรงบริเวณขอบเครื่องด้านล่าง แถวๆ mouse pad จะมีคล้ายๆ รอยลอกเป็นจุดดำๆ คาดว่ามาจากเหงื่อที่ข้อมือ ตอนวางที่ตัวเครื่อง แต่ถ้าไม่สังเกตก็จะไม่เห็นครับ

Edited by k9telecom

แต่ 10.9.2 นี่.... โปรแกรมบางตัวของผมจากที่เคยใช้ได้ก็ออกอาการเอ๋อๆ พอสมควร คาดว่า programer คงกำลัง update เพื่อแก้ไขปัญหาอยู่.... คาดว่านะครับ แต่ก็เป็นเพียงส่วนเล็กน้อยครับ ไม่ซีเรียส...

และที่สำคัญ เกมโปรดอย่าง Modern Combat : Dominator ที่เคยเล่นได้ ตอนนี้ไม่สามารถแล้วครับ.... มันขึ้นว่าไม่ซัพพอร์ต OSX ตัวนี้คับ... เซ็งเบยยยย....