Jump to content
gateaux

Mavericks ลงแล้วมาให้ข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ ใครลงแล้วเชิญด้วยครับ

Recommended Posts

ตอนนี้เจอ History แบบ Coverflow หายไปแล้วนะครับ  เสียดายอยู่เหมือนกัน เมื่อก่อนเวลาเปิดผ่านๆ เห็นหน้าคร่าวๆ ก็สะดวกดี  

เก่าไปใหม่มา ต้องทำใจ

ของผมมันขึ้น waiting อ่ะครับ ไม่เห็นจะโหลดซักที ขึ้นมาเป็นชั่วโมงแล้วอ่ะครับ

ปล.ตื่นเต้นอยากอัพมากกกกกกกก

http://pic.free.in.th/id/9868b12984e151cb9f04d2022201f189

edit. เพิ่มรูปครับ

Edited by zweihander

มันขึ้นให้ฟรีอัพเกรด บน software update นะครับ

ใครลองอัพแบบนี้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

หรือว่าเพื่อนลงแบบ clean install กันครับ  

มันขึ้นให้ฟรีอัพเกรด บน software update นะครับ

ใครลองอัพแบบนี้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

หรือว่าเพื่อนลงแบบ clean install กันครับ  

ผมอัพแบบนี้ละ  ใช้งานได้ปกติดี

แต่ตอนโหลดเสร็จแล้ว กว่าจะ Complete install นานอยู่นะ ร่วมๆสองชั่วโมง ค้างอยู่ตรงที่น้อยกว่าหนึ่งนาทีนั่นละ

ผมอัพแบบนี้ละ  ใช้งานได้ปกติดี

แต่ตอนโหลดเสร็จแล้ว กว่าจะ Complete install นานอยู่นะ ร่วมๆสองชั่วโมง ค้างอยู่ตรงที่น้อยกว่าหนึ่งนาทีนั่นละ

อ่อ ครับ แลวพวกแอพต่างๆใช่งานได้ปกติไม่มีปัญหาน่ะครับอย่างพวก office for mac 2011 น่ะครับ

แล้ว i map เป็นยังไงบ้างครับประทับใจไหมครับ

• Like 1

เหมือนสีมันสดขึ้นด้วยนะ หรือผมคิดไปเอง????

• Like 1

ของผมใน software update มันไม่มีอ่ะครับ

ของผม snow leopard นะครับ

Version ล่าสุดใช้เลข Build Number อะไรครับ?

System Version:    OS X 10.9 (13A603) ครับ

ของผมใน software update มันไม่มีอ่ะครับ

ของผม snow leopard นะครับ

ของผม os x mountain lion อะครับ มันขึ้นมาเองเลย คงต้องรอผู้รู้ครับว่าทำไมถึงไม่ขึ้น  อาจข้าม version มากเกินไปหรือป่าวอันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับรอผู้รู้มาตอบ

ใช้ Parallel Desktop 7 อยู่ครับ มีใครเจอปัญหามั้ยครับ

• Like 1

ฟอนต์ไทยจะโชว์ผิดเพี้ยนถ้าหากพิมพ์ผิดSequenceเหมือนกับ iOS ด้วย

ช่วยแนะวิธีง่าย Qในการอัพเดทimac late 2011 ด้วยครับ จำเป็นต้องทำการback up  หรือ อัพเดทได้เลยครับ<มือใหม่>

เครื่องผม iMAC 21.5 Mid 2011 แรม 12 GB HB 500 GB

ลงแบบอัพเดทครับ ที่มีเพิ่มมาก็ Map และ iBook

ปัญหาที่พบ

• Chrome เข้าได้ไม่นานก็เด่งออกเอง เจอมา 5-6 รอบแล้ว    >>>>>  เลยใช้  Safari  แทน

อัพเดท

• แผนที่ ทดสอบโดยการกดหาเส้นทาง จากโคราช ไป สุรินทร์  ใช้เวลานานพอสมควร  น่าจเกิน 7-10 นาที
  • อัพเดท iMovie เพิ่ม โรงภาพยนต์
  • อัพเดท iPhoto เพิ่ม อะไรไม่รู้ ???

เท่าที่เห็นก็ประมาณนี้ครับ

เนื่องจากตอนลง ค่อนข้างช้าพอสมควร (อาจเป็นที่เครื่องผมเอง)  

เลยอยากเอาข้อมูลมาแชร์ เผื่อเวลาใครลง จะได้ตัดสินใจได้ว่า ควรตกใจแล้วยัง

iMac 27" Mid 2010 i3 แรม 16 GB

เริ่มโหลดช่วง 6 โมงครึ่ง เน็ท TOT 30MB  โหลด 50 นาที ติดตั้งประมาณ สองชั่วโมง

ติดตั้งช้าน่าจะเพราะ ไม่ Clean install สั่ง Update ไปเลย ข้อมูลบนเครื่องมีราวๆ 60% ของ HDD ทั้งหมด 

ลองเล่นจนถึงตอนนี้ ไม่เจอปัญหาแต่อย่างใด  ความเร็วทั่วไป ผมว่าปกตินะ

งานหลักของผมอันนึง คือการเลือกรูป จาก Finder ประมาณ หมื่นรูปใน หนึ่งโฟลเดอร์นึง (ทำเป็น iCon View)

ความเร็วในการแสดงรูปเมื่อเลื่อนไปมา น่าประทับใจกว่า ML  

ตอนลง เครื่องผมโชว์ว่าใช้เวลา 44 นาที และติดตั้งใช้เวลาอีก 17 นาที

ระบบมันบอกมาแบบนี้ครับ

System Version:    OS X 10.9 (13A603) ครับ

ขอบคุณครับ ของผมเพิ่ง Update เมื่อเช้าจากตัว GM เลขลงท้ายมันเลยคนละตัว แสดงว่าต้อง Download ตัวล่าสุดมาลงแทนล่ะ

เราใช้เวลาติดตั้งทั้งหมดประมาณ 40 นาทีค่ะ 

ใช้ทุกอย่างได้ปกติดี ความเร็วไม่รู้สึกว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลงนะคะ

สำหรับคนที่มี iLife, iWork รุ่นติดตั้งจากแผ่น เมื่ออัพเดตรับสิทธิ์จาก Mac App Store แล้วอย่าลืมตรวจสอบใน /Applications ของท่านด้วยเพราะ App เก่าอาจจะยังอยู่ ลบทิ้งได้เลยครับ

เรื่องหลายจอ จริง ๆ ปัญหาการวางหน้าต่างคร่อมจอมันเป็นมาแต่ 10.8 แล้วนี่นะ Apple เขาคงไม่ต้องการให้ทำครับ (คงเป็นปัญหาของส่วนการจัดการหน้าต่างมากกว่า)

คนที่ทำงานเกี่ยวกับตัวอักษรแล้วต้องใช้ Thonburi ลองตรวจสอบการแสดงผลดี ๆ ครับว่ามีความเปลี่ยนแปลงอีกแล้ว ไม่ว่าปัญหาไม้ตรีที่เปลี่ยนไปจากเดิม หรือ ใ โ ที่ไม่แนบชิดแบบเดิม

• Like 1

Final Cut Pro X ยังไม่มีปัญหาครับ ยกเว้นสระ " ำ " ยังพิมพ์ไม่ใด้เหมือนเดิม ...!

• Like 1

ผมอัพแล้วสงสัยว่า ตัวปฏิทินเราจะใส่แผนที่หรือตำแหน่งลงไปยังไงครับ ผมพยายามทำแล้วไม่รู้ใส่ยังไง แถมผมดูในหน้าของ http://www.apple.com/osx/whats-new/#calendar

พวกตารางนัดหมายมีทั้งสีส้ม เหลือง ฟ้า เขียว แต่ทำไมของผมมันเลือกได้แต่ สีแดงเป็น Work กับสีเขียวเป็น Home 

กับไอ้ตัว 2หน้าจอนี่ เวลาผมเอาสาย HDMI ต่อเข้ากับ MBP มันไม่เป็น 2หน้าจอแยกกันแบบที่Apple บอก มันเป็นแบบจอนึงให้ทำงาน อีกจอ(ทีวี)เป็นจอโล่งๆ มีแต่ Background 

Edited by darkness2

ลงเรียบร้อยครับ เป็นแบบ upgrade
ทุกอย่างลื่นไหลดีมากครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไรทั้งสิ้น

แต่รบกวนถาม 1 ข้อครับ
คือ ลงแบบ clean install จะแตกต่างหรือดีกว่าแบบ upgrade ยังไงบ้างครับ

รบกวนตอบด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

Finder swipe 3 นิ้วกันได้มั้ยครับ เซ็งมากใช้บ่อยสุดด้วย

รู้สึกว่าตัวอักษรใน safari เปลี่ยนไปน่ะครับ หรือว่าผมคิดไปเองหว่า

ตอนนี้ใช้มาแล้วรุ้สึกว่าเวลาปิดแท็บโครมที่เป็นเว็บพันทิปนี่มีลูกบอลชายหาดขึ้นมาบ่อยกว่าปกติ แต่ไม่นาน

ลงเรียบร้อยครับ เป็นแบบ upgrade

ทุกอย่างลื่นไหลดีมากครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไรทั้งสิ้น

แต่รบกวนถาม 1 ข้อครับ

คือ ลงแบบ clean install จะแตกต่างหรือดีกว่าแบบ upgrade ยังไงบ้างครับ

รบกวนตอบด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

โดยทั่วไป การ Clean Install ย่อมเจอปัญหาน้อยกว่าอยู่แล้ว เพราะเป็นการลงใหม่ทั้งหมดเลย  แต่ก็แลกกับการต้องมาลงข้อมูลที่เราใช้ๆอีกครั้ง

ส่วน Upgrade โอกาสจะเจอปัญหากับ SW ที่ลงอยู่แล้ว ซึ่งอาจ Compatible หรือไม่ก็ได้  โอกาสเจอปัญหาก็เยอะกว่า แถมไม่รู้ว่าเป็น Bug ของ OS หรือปัญหากับ SW ตัวไหนกันแน่ หลายท่านเลยตัดปัญหา ลงใหม่หมดเลยดีกว่า

ส่วนตัวผมนิยม Backup แล้วลงแบบอัพเกรด ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ก็ใช้ต่อยาวๆสบายๆ   ถ้ามีปัญหาก็ค่อย Clean Install 

แต่เท่าที่ใช้มา OSX มาเกือบสิบปี ผมไม่เคยเจอ อัพเกรด แล้วมีปัญหานะ   แต่หลายท่านก็เจอ เพราะงั้น ทำอะไร Backup ไว้ก่อนเสมอ เป็นดี

• Like 4

Finder swipe 3 นิ้วกันได้มั้ยครับ เซ็งมากใช้บ่อยสุดด้วย

ทำไม่ได้เหมือนกัน แอบเซ็ง

Adobe CS 5.5 ไม่มีปัญหาอะไรครับ

• Like 1

swipe 3 นี้ว นี่ใช้ลากไฟล์ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็ใช้ได้ปกตินะ