Jump to content
gateaux

Mavericks ลงแล้วมาให้ข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ ใครลงแล้วเชิญด้วยครับ

Recommended Posts

สอบถามหน่อยครับ ตอน install ของผมขึ้นว่า

"Install Failed"

The OS X upgrade couldn't be started because the disck Macintosh HD is damaged and can't be repaired.

After your computer restarts, back up your data, erase your disk, and try insalling again.

Click Restart to restart your computer and try installing again.

เครื่องผม Macbook Pro 2011 ก่อน upgrade รู้สึกจะ version 10.6.8 ไม่ได้ backup ซะด้วย

พอ restart OS เดิมก็ไม่ขึ้นมาแล้ว

ลองไป Disk Utility เพื่อจะ repair ก็ไม่ได้

ยังงงี้คืออาจต้อง format เครื่องเลยหรือเปล่าครับ

อัพฟรีไหมครับ macbook 2008 ram4gb 2.4GHz อัพได้ไหมครับ

Edited by sun_11

Finder swipe 3 นิ้วกันได้มั้ยครับ เซ็งมากใช้บ่อยสุดด้วย

เศร้าเลยแบบนี้ ใช้บ่อยเหมือนกัน

Finder swipe 3 นิ้วกันได้มั้ยครับ เซ็งมากใช้บ่อยสุดด้วย

เขาปรับกลายเป็น 2 นิ้วแทนอ่ะครับ ตอนนี้ผมไปปรับกลับเป็น 3 นิ้ว ละเพราะว่าไม่ถนัด

เชียร์ทีมมิลานต้องทำใจครับช่วงสองสามปีหลังมานี้ขายนักเตะกินตลอดเลย  

ว่าแต่ได้เข้าไปกดไลค์แฟนเพจมิลานในเฟสบุคบ้างหรือป่าวครับ

กดทุกอันเลยครับ เอิ้กๆ ไว้ถ้ามีแข่งวันไหนเชียร์กันได้ครับ

• Like 1

รบกวนสอบถามครับ ใครใช้ Adobe CS6 อยู่ ลงแล้งสามารถเปิดได้ครบถุก Program เลยรึป่าวครับ

เห็นมีบางท่าน AI เปิดไม่ได้ คือผมใช้ AI บ่อยมากๆ แต่อยาก ลงบ้างครับ

ที่ผมเปิดใช้ มี Ps Ai Br  เปิดใช้ได้ครับ

จะมีตอนเปิด Ai ครั้งแรก ( หลังอัพ OS ) เหมือนมันจะขึ้นหน้าต่างให้อัพเดท Java พออัพเสร็จ Ai ก็เปิดได้ครับ

• Like 4

ที่ผมเปิดใช้ มี Ps Ai Br  เปิดใช้ได้ครับ

จะมีตอนเปิด Ai ครั้งแรก ( หลังอัพ OS ) เหมือนมันจะขึ้นหน้าต่างให้อัพเดท Java พออัพเสร็จ Ai ก็เปิดได้ครับ

ขอบคุณมากครับ เสียวจริงๆ Apple ช่วงนี้ 

• Like 1

ใครลงแบบอัพเดทแล้วเป็นแบบนี้บ้างครับ 

พอดีผมลงเสร็จแล้วตอนแรกก็ไม่เป็นอะไรแต่พอไปกดใช้โปรแกรม cleanmymac ไปรอบนึงมันก็เป็นแบบในรูปน่ะครับ แต่ตัวโปรแกรมยังกดเข้าไปใช้งานได้น่ะครับ

สวยนะคะ wallpaper 555

• Like 1

ถ้าเป็น 10.8 เล่น Dota2 ผ่าน steam จะมีอาการค้างบ้างครับ
ลง 10.9 แล้วไร้ปัญหา ไม่ต้องลง Boot Camp เลยครับ

ผมกดอัพเดทผ่านทางแอป ตอนนี้เครื่องรู้สึกว่าค่อนข้างอืด แทรคแพดสไลด์หน้า Launch Pad ไม่ค่อยไป ครับ ถ้าจะดาว์นเกรดเป็น เมาเท่นไลออนเหมือนเดิม แบบให้โปรแกรมทุกอย่างเหมือนเดิมทำได้มั้ยครับ 

จริงด้วย พอติดตั้ง java 6 แล้วเปิด Ai ได้

แล้วเรื่องความปลอดภัยของตัว java 6 ไว้ใจได้ไหม?

เหมือนคุ้นๆว่าตัว java 6 มีช่องโหว่แล้ว Apple เคยโดนโจมตี

ผมเพิ่งลงแบบ Clan install ไปอย่างแรกเลยเหมือนมันใช้แรมเยอะกว่าเดิมผมเปิดเครื่องไว้ ใช้แรมไป 2.4G พอ
พอลองเปิดเวป 5 เวป + netbeans มันกินแรมไป 6G แบบนี้มันปกติไหมคับ และผมรู้สึกว่า Launchpad มันหน่วงๆ
แต่ข้อดีที่ผมเห็นนะครับคือมันประหยัดแบตขึ้นคับ ผมลองเปิดเวป 2 เวป  + netbeans เวลาผ่านไป 40 นาทีแบต
ลดลงมาเหลือ 99% เท่านั้นเอง อยากทราบว่า App memory ของผมทำไมมันใช้เยอะจัง 3.27G

Edited by Begineer

เหมือน QuickTime รู้จักไฟล์น้อยลง หรือว่า Persian มันไม่รองรับ Mavericks

Quick time เล่นหนัง ต้อง converting เมื่อก่อนไม่เคยมี

รู้สึกว่า expose' ไม่ค่อยติดนิ้วเท่าไหร่ เหมือนต้องรอ 1/3 วิ มันถึงจะตอบสนอง (เทียบกับ m.lion)

ผมเพิ่งลงแบบ Clan install ไปอย่างแรกเลยเหมือนมันใช้แรมเยอะกว่าเดิมผมเปิดเครื่องไว้ ใช้แรมไป 2.4G พอ

พอลองเปิดเวป 5 เวป + netbeans มันกินแรมไป 6G แบบนี้มันปกติไหมคับ และผมรู้สึกว่า Launchpad มันหน่วงๆ

แต่ข้อดีที่ผมเห็นนะครับคือมันประหยัดแบตขึ้นคับ ผมลองเปิดเวป 2 เวป  + netbeans เวลาผ่านไป 40 นาทีแบต

ลดลงมาเหลือ 99% เท่านั้นเอง อยากทราบว่า App memory ของผมทำไมมันใช้เยอะจัง 3.27G

ใช้เยอะกว่าเดิมเหมือนกันเลยค่ะ แต่ app memory ของเราแค่ 2.17GB

kernel_task กินแรมกว่าเดิมเยอะมากๆ (~500mb)  เอ หรือว่ามันกินแบบนี้เป็นปกติแต่เราเพิ่งสังเกตก็ไม่รู้

Edited by sugarydelicious

รบกวนสอบถามด้วยคนครับว่า ตอนนี้ผมใช้ snow leopard อยู่เลย

หากต้องการอัพแบบ clean นี่ ผมต้องเอาไฟล์มาทำให้บูทผ่าน usb ก่อนหรือเปล่าครับ

หรือว่าอัพแบบโหลดจาก internet เอาแล้วสามารถ ตั้งค่าให้ format อีกทีตอนเริ่มติดตั้งครับ

ขอบคุณมากครับ

จริงด้วย พอติดตั้ง java 6 แล้วเปิด Ai ได้

แล้วเรื่องความปลอดภัยของตัว java 6 ไว้ใจได้ไหม?

เหมือนคุ้นๆว่าตัว java 6 มีช่องโหว่แล้ว Apple เคยโดนโจมตี

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ jave 6 ที่ลงแล้วทำให้  Ai CS 6 เปิดได้ หาจากที่ไหนหร่อครับ 

ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ jave 6 ที่ลงแล้วทำให้  Ai CS 6 เปิดได้ หาจากที่ไหนหร่อครับ 

ขอบคุณครับ

ขึ้นมาเองเลยครับ หลังจาก upgrade เป็น Marvericks

แบบว่าตอนแรกไม่กล้าติดตั้ง กลัวเป็นพวกไวรัสมัลแวร์สปายแวร์หรืออะไรประมาณนั้นเรียกไม่ถูกเหมือนกัน

รอบแรกหลังจากอัพเกรดเสร็จก็ขึ้น กดยังไม่ติดตั้งตอนนี้ พอรีสตาร์ทเครื่องรอบสอง ก็ยังขึ้นมาอีก กดยังไม่ติดตั้งตอนนี้เหมือนเดิม

ก็เข้า Ai CS 6 ไมได้เหมือนเดิม

พอรีสตาร์ทเปิดมารอบสามก็ยังขึ้นอีก เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมั้ง? เลยกดติดตั้งไป

เพราะอ่าน post ของท่านหนึ่ง ว่าติดตั้ง java ที่ขึ้นมาให้ แล้วเปิดได้

สอบถามกูรูหน่อยครับ ว่าติดตั้ง java 6 ตัวที่ขึ้นมาตอนแรก แล้วจะมีผลอะไรในอนาคตในแง่ของความปลอดภัยไหม? เช่นมีช่องโหว่ให้โดนโจมตีหรือเอาข้อมูลสำคัญ

ปล.แล้วท่านอื่นๆ หลังจากอัพเกรดหรือติดตั้งใหม่แบบคลีนแล้ว

มีตัว java 6 นี้ ขึ้นมาเตือนให้ติดตั้งกันไหม?

Edited by iMac Spy

ขึ้นมาเองเลยครับ หลังจาก upgrade เป็น Marvericks

แบบว่าตอนแรกไม่กล้าติดตั้ง กลัวเป็นพวกไวรัสมัลแวร์สปายแวร์หรืออะไรประมาณนั้นเรียกไม่ถูกเหมือนกัน

รอบแรกหลังจากอัพเกรดเสร็จก็ขึ้น กดยังไม่ติดตั้งตอนนี้ พอรีสตาร์ทเครื่องรอบสอง ก็ยังขึ้นมาอีก กดยังไม่ติดตั้งตอนนี้เหมือนเดิม

ก็เข้า Ai CS 6 ไมได้เหมือนเดิม

พอรีสตาร์ทเปิดมารอบสามก็ยังขึ้นอีก เลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมั้ง? เลยกดติดตั้งไป

เพราะอ่าน post ของท่านหนึ่ง ว่าติดตั้ง java ที่ขึ้นมาให้ แล้วเปิดได้

สอบถามกูรูหน่อยครับ ว่าติดตั้ง java 6 ตัวที่ขึ้นมาตอนแรก แล้วจะมีผลอะไรในอนาคตในแง่ของความปลอดภัยไหม? เช่นมีช่องโหว่ให้โดนโจมตีหรือเอาข้อมูลสำคัญ

ปล.แล้วท่านอื่นๆ หลังจากอัพเกรดหรือติดตั้งใหม่แบบคลีนแล้ว

มีตัว java 6 นี้ ขึ้นมาเตือนให้ติดตั้งกันไหม?

ขอบคุณครับ งานเข้า ไม่มีฟ้อง หามาลง ก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม ... ToT!

ตัวอื่นเปิดได้ทุกตัวไม่มีปัญหา ติด Ai ตัวเดียวเลย ครับ

Edited by Tanong Siriatchariyakun

ผมกดอัพเดทผ่านทางแอป ตอนนี้เครื่องรู้สึกว่าค่อนข้างอืด แทรคแพดสไลด์หน้า Launch Pad ไม่ค่อยไป ครับ ถ้าจะดาว์นเกรดเป็น เมาเท่นไลออนเหมือนเดิม แบบให้โปรแกรมทุกอย่างเหมือนเดิมทำได้มั้ยครับ 

เปิดทิ้งไว้ก่อนครับ  ช่วงแรกๆ เครื่องผมจะรู้สึกอืดนิดหน่อย  (เข้าใจว่าอาจมีการจัดเรียงข้อมูล ของ OS ตัวใหม่)

ผ่านไปสามสี่ชั่วโมง ก็ลื่นขึ้นเป็นปกติ

สวยนะคะ wallpaper 555

คร้าบ  ขอบคุณครับ  ผมตั้งไว้แบบ random รุปในเครื่องน่ะครับ  อิอิ

รบกวนสอบถามด้วยคนครับว่า ตอนนี้ผมใช้ snow leopard อยู่เลย

หากต้องการอัพแบบ clean นี่ ผมต้องเอาไฟล์มาทำให้บูทผ่าน usb ก่อนหรือเปล่าครับ

หรือว่าอัพแบบโหลดจาก internet เอาแล้วสามารถ ตั้งค่าให้ format อีกทีตอนเริ่มติดตั้งครับ

ขอบคุณมากครับ

ทำตามในนี้ได้เลยครับ

http://www.gottabemobile.com/2013/10/22/perform-clean-install-os-x-mavericks/

• Like 2

พึ่งอัพเดทไปเหมือนกันครับ

แต่มีปัญหาเล็กน้อยครับ ว่า ธรรมดาผมกดปุ่มพาวเวอร์ แล้วมันจะชัตดาวเครื่องให้

แต่หลังจากอัพเดทแล้ว เหมือนกับว่า เครื่องจะสลีปแทน

มีวิธีในการเซตให้เป็นเหมือนเดิมไหมครับ

แต่มีปัญหาเล็กน้อยครับ ว่า ธรรมดาผมกดปุ่มพาวเวอร์ แล้วมันจะชัตดาวเครื่องให้

แต่หลังจากอัพเดทแล้ว เหมือนกับว่า เครื่องจะสลีปแทน

มีวิธีในการเซตให้เป็นเหมือนเดิมไหมครับ

กดค้างไว้ซักแป้บ มันจะขึ้นให้เลือกเหมือนเดิม

*edit  กดทีเดียวเป็นการปิดหน้าจอ ไม่ใช่สลีปครับ

Edited by prboxr

ผมก็เป็นครับ อยากทราบด้วยคนเพราะว่ากจนชินแล้ว

หลังจาก อัพ มาแล้ว แบตเตอรรี่  เต็มสุดแค่ 95 % เป็นเพราะ อะไรครับ เสียบไว้ทั้งวันก็ โชว์แค่นั้น เมื่อ ก่อน มัน 100 %