Jump to content
errin

Mavericks ติดตั้ง Fusion Drive ให้เอง สำหรับเครื่องที่มี 2 Drive

Recommended Posts

อ้างอิงจากกระทู้นี้นะครับ http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=1650003

เห็นบอกว่าสำหรับเครื่องที่มี 2 Drive พอลง Mavericks แล้วจะขึ้นมาว่าสามารถสร้าง Fusion Drive ได้เองเลย ไม่ต้องทำเองแล้ว

ปล.  ผมยังไม่ได้ลองนะครับ เสี่ยงกันเอาเอง

ปล. 2 เห็นเค้าบอกว่าข้อมูลไม่หายด้วยเพราะใช้วิธี Merge เอา แต่ยังไงก็ Backup กันไว้ก่อนละกัน

โอวมีใครลองเเล้วบ้างครับ อยากทำบน MBP 13 2012 เผื่อจะเร็ว

น่าสนใจนะ ของผม MBP 2010 ใส่ ssd 128 กับ hdd 500 อยู่ตอนนี้

APPLE น่าจะไม่แนะนำนะครับ เพราะลองสังเกตดู MBP 2013 ก็ไม่มี Fusion Drive มาให้จากโรงงาน 

สงสัยกินแบตเยอะ เพราะ function Fusion นี้ HDD จะทำงานมากกว่าเดิม

เลยขายมีใส่แต่ Flash storage มาเท่านั้น (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

แต่ถ้าเสียบสายใช้ตลอด ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ (ส่วนตัวอยากทำ Fusion เหมือนกันครับ แต่ยังไม่กล้าทำเอง)

APPLE น่าจะไม่แนะนำนะครับ เพราะลองสังเกตดู MBP 2013 ก็ไม่มี Fusion Drive มาให้จากโรงงาน 

สงสัยกินแบตเยอะ เพราะ function Fusion นี้ HDD จะทำงานมากกว่าเดิม

เลยขายมีใส่แต่ Flash storage มาเท่านั้น (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

แต่ถ้าเสียบสายใช้ตลอด ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ (ส่วนตัวอยากทำ Fusion เหมือนกันครับ แต่ยังไม่กล้าทำเอง)

เรื่องกินไฟอาจจะใช่ครับ

แต่ที่ MBP 2013 ไม่มี Fusion Drive นี่ผมว่าเป็นเพราะ

1. Retina มันบางไปไม่มีที่ยัด HDD

2. ตัวไม่ Retina มันเหลือรุ่นเดียว ยังไงก็ไม่คุ้มที่จะทำ Slot ใส่ HDD แทน Optical

มีหลายๆคนในนี้ที่ DIY ทำ Fusion Drive ใน MBP ครับ ลองถามเค้าดูก็ได้ว่ามันกินไฟขึ้นหรือเปล่า

• Like 1

เครื่องผม MacBook Pro 15" mid 2009 ทำ fusion drive ใช้อยู่ครับก็ไม่ได้ถึงกับว่าจะกินแบตแบบลดฮวบ กินเพิ่มกว่าเดิมแค่เล็กน้อย ใช้งานบนแบตได้เกือบๆ 4 ชั่วโมงครับ

• Like 3

ไปวนอ่านอากู๋อยู่ ที่แท้ก็มีคุยเรื่องนี้กันอยู่ในฟรีแมคด้วย

ผมเพิ่งถอย Mac mini มือสองมาเหมือนกันครับ เป็นรุ่น Late 2012 เพราะทนรอให้แอปเปิลอัพเดตสายการผลิตของ Mac mini ไม่ไหวแล้ว ช้าเหลือเกินไม่ยอมเอา Haswell มาลง Mac mini สักที

ทีนี้ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จัดแจงใส่ SSD ทำ Fusion Drive ซะเลย แต่ไอ้ครั้นจะทำเองช่วงนี้กำลังภายในอ่อนล้าครับเลยส่งเข้าร้านแมคที่สปอนเซอร์เว็บฟรีแมคอยู่ซะเลย (อุดหนุนกันหน่อย เอ...ตอนเอาไปใส่ Fusion Drive ลืมเน้นว่าเป็นลูกค้ามาจากฟรีแมค เค้าจะได้เตรียมต่อสัญญากับลุงตั้มต่อ) อัพแรมและใส่ SSD กับที่ร้านเลยราคาไม่ได้แตกต่างจากในตลาดมาก

ตอนทำเลือกใส่ SSD แค่ 128 GB ครับ เป็นของซัมซุง 840 Pro และแรม Transcend 8x2 GB 

ในขั้นตอนติดตั้ง OS

Mavericks ถามเลยครับว่าต้องการทำเป็น Fusion Drive หรือเปล่า ถ้าตอบตกลง Disk Utility ของ mavericks จะสร้าง Fusion Drive ให้เสร็จเลยครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับ command line ใน terminal เลย สุดยอดครับ เบาแรงไปได้เยอะ

• Like 6

มีเพื่อนสมาชิกหลังไมค์เข้ามาถามข้อมูลเพิ่ม ผมขออนุญาตนำมาโพสและตอบในกระทู้เลยครับ เผื่อว่าใครมีข้อมูลเพิ่มเติม

ขอสอบถามหน่อยครับ
ถ้าผมซื้อ ssd มาใส่เพิ่มอีก 1ตัว

osx maverick มันจะทำ fusion drive ให้เองเลยเหรอครับ

ผมเองคิดว่าน่าจะเป็นอย่างเป็นอย่างนั้นครับ แต่ยังยืนยันไม่ได้ร้อยเปอร์เซนต์เพราะว่าผมไม่ได้ DIY เองทุกขั้นตอน เป็นที่ร้านเค้าติดตั้งไดรฟ์มาให้ผมซึ่งเท่าที่ทราบต้องมีอุปกรณ์เสริมเพิ่มเข้าไปเพื่อจะทำให้ใส่ SSD เข้าไปได้

วิธีการติดตั้งแบบละเอียดใน Youtube น่าจะมีให้ดูครับ เว็บ iFixit ก็น่าจะอธิบายขั้นตอนเอาไว้

จริงๆที่ร้านเค้าก็ทำเป็น Fusion Drive ให้ผมมาเสร็จเรียบร้อยแล้ว แต่ว่าขาดในส่วน Recovery Partition ที่ยังไม่ได้ติดตั้งมาให้ผมเลยต้องรื้อ Fusion Driveออกมาให้เป็น 2 Driveปกติก่อน แล้วติดตั้ง Mavericks ไปที่ HDD ใหม่เพื่อให้ตัว Installer สร้าง Recovery Partition ให้

จากนั้น cmd + R เพื่อบูตเข้า Recovery Partition แล้วรวม HDD+SDD เป็น Fusion Drive อีกที

งงหรือเปล่าครับ

หมายเหตุ :: รื้อ FusionDrive คือการ Delete Logical Drive ที่เป็น FusionDrive นั้นล่ะครับ รื้อมันออกมาให้เป็น SSD และ HDD แยกกัน

รบกวนเพื่อนสมาชิกแจมเพิ่มเติมข้อมูลได้เลยนะครับ

• Like 2

แจ้งหน่อยละกันครับถ้าใครใช้ Mac Mini รุ่นธรรมดา ต้องซื้อหัว Connector แบบพิเศษเพิ่มด้วยนะครับ

• Like 1

วิดีโออันนี้น่าจะทำให้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้นครับ สำหรับการติดตั้ง SSD เพิ่มเข้าไปใน mac mini

• Like 1

ไปวนอ่านอากู๋อยู่ ที่แท้ก็มีคุยเรื่องนี้กันอยู่ในฟรีแมคด้วย

ผมเพิ่งถอย Mac mini มือสองมาเหมือนกันครับ เป็นรุ่น Late 2012 เพราะทนรอให้แอปเปิลอัพเดตสายการผลิตของ Mac mini ไม่ไหวแล้ว ช้าเหลือเกินไม่ยอมเอา Haswell มาลง Mac mini สักที

ทีนี้ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จัดแจงใส่ SSD ทำ Fusion Drive ซะเลย แต่ไอ้ครั้นจะทำเองช่วงนี้กำลังภายในอ่อนล้าครับเลยส่งเข้าร้านแมคที่สปอนเซอร์เว็บฟรีแมคอยู่ซะเลย (อุดหนุนกันหน่อย เอ...ตอนเอาไปใส่ Fusion Drive ลืมเน้นว่าเป็นลูกค้ามาจากฟรีแมค เค้าจะได้เตรียมต่อสัญญากับลุงตั้มต่อ) อัพแรมและใส่ SSD กับที่ร้านเลยราคาไม่ได้แตกต่างจากในตลาดมาก

ตอนทำเลือกใส่ SSD แค่ 128 GB ครับ เป็นของซัมซุง 840 Pro และแรม Transcend 8x2 GB 

ในขั้นตอนติดตั้ง OS

Mavericks ถามเลยครับว่าต้องการทำเป็น Fusion Drive หรือเปล่า ถ้าตอบตกลง Disk Utility ของ mavericks จะสร้าง Fusion Drive ให้เสร็จเลยครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับ command line ใน terminal เลย สุดยอดครับ เบาแรงไปได้เยอะ

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ว่าเราจะทำ Fusion Drive กับ Macbook Pro Late 2012 I7 ที่มี HDD เดิม 750 GB ได้ไหมครับ?

เพราะตอนนี้ SSD เริ่มมีราคาถูกลง......ในกรณีที่เราเพิ่ม SSD ใน MBP แทน HDD เดิม แล้วเอา HDD เดิมไปแทน Super Drive ไม่ว่าจะทำ Fusion Drive หรือไม่ จะมีผลกับเรื่องการรับประกัน หรือเปล่าครับ?

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ว่าเราจะทำ Fusion Drive กับ Macbook Pro Late 2012 I7 ที่มี HDD เดิม 750 GB ได้ไหมครับ?

เพราะตอนนี้ SSD เริ่มมีราคาถูกลง......ในกรณีที่เราเพิ่ม SSD ใน MBP แทน HDD เดิม แล้วเอา HDD เดิมไปแทน Super Drive ไม่ว่าจะทำ Fusion Drive หรือไม่ จะมีผลกับเรื่องการรับประกัน หรือเปล่าครับ?

ทำได้ครับ ผมใช้อยู่รุ่นเดียวกันครับ

การรับประกันคือก่อนส่งเคลมทุกอย่างควรจะเหมือนเดิมครับ ก็เปลี่ยนทุกอย่างกลับให้เหมือนเดิมก่อนเคลมครับ