Jump to content
Sign in to follow this  
aumkub

เลือก MBPr หรือ MBA ดีครับ

Recommended Posts

การใช้งานก็เขียนเว็บ

เปิดพวก Editor coda , PS , Chrome 

อาจจะลง Parellel ด้วยเพื่อ MS word แล้วก็เอาไว้เล่นเกมส์ด้วยแค่ HON ประมาณนั้น

ผมเล็งไว้

MBA 2013 256 GB RAM 8 GB 

vs

MBPr 256 GB RAM 16 GB

อาจจะมีพกไปเพื่อให้ลูกค้าดูงานบ้าง ตัดสินใจไม่ถูกเลย ต่างกัน 10k จะเลือก Retina ก็กลัวปัญหาเรื่องจอ Ghost อีก 

เพราะเงินก้อนนี้ ใหญ่มากสำหรับผมไม่อยากให้มีปัญหาให้ปวดหัว แต่ถ้าจะเลือก Air ผมก็กลัวประสิทธิภาพมันไม่พอ ถ้าผมเปิดโปรแกรมพร้อมกันเยอะๆ แบบไหนดีครับ ขอบคุณครับ

โฮ แค่แรมก็อ้วกแล้วครับ ผมเลือก r+RAM16 ครับ สวรรค์ชัดๆ

ถ้าเคยใช้ Ratina แล้วไปใช้ธรรมโาบอกได้เลยครับ ว่ามันขัดตามากกกกกกก

• Like 2

ดูจากที่เปิดใช้งานแล้ว เลือกตัว Retina ดีกว่าครับ

เทสจอก่อนออกจากร้านจนกว่าจะพอใจเลยครับ

• Like 1

ดูจากที่เปิดใช้งานแล้ว เลือกตัว Retina ดีกว่าครับ

เทสจอก่อนออกจากร้านจนกว่าจะพอใจเลยครับ

CTO ต้องสั่งผ่าน Apple Store อย่างเดียวหรือเปล่าครับ 

ผ่านตัวแทนก็ได้ครับ เขาก็ไป CTO มาอีกที แต่เป็นผมเลือก Online ครับ เพราะกลัวเขามาเปลี่ยนให้ที่ร้าน ไม่ใช่จาก Apple เคยมีเคสเพื่อนๆครับ

• Like 1

ผ่านตัวแทนก็ได้ครับ เขาก็ไป CTO มาอีกที แต่เป็นผมเลือก Online ครับ เพราะกลัวเขามาเปลี่ยนให้ที่ร้าน ไม่ใช่จาก Apple เคยมีเคสเพื่อนๆครับ

ขอบคุณครับ ช่วยผมตัดสินใจได้เยอะเลย :)))

• Like 1

ถ้า BTO มา แล้วกลัวเจอจอ ghost ผมเคยเห็นสมาชิกในนี้เจออาการก็สามารถเปลี่ยนได้นะครับ ถ้าสั่ง online

• Like 1

ข่าวคราวเรื่องจอเหลือง จอหลอนสำหรับ retina ยังมีอยู่มั้ยครับ เห็นช่วงนี้เงียบๆ ไป

หรือว่าผมไม่ได้ตามข่าวกันแน่ครับ ไม่ค่อยเห็นใครบ่นกันแล้ว หรืออาจเป็นเพราะ

1. ทำใจได้ และยอมรับมัน จะเหลืองก็เหลืองไป จะหลอนก็หลอนไป

2. เคลมจนเบื่อแล้ว เคลมแล้วก็เคลมอีก จน DHL จำหน้าได้

หรือว่าทางโรงงานที่ผลิตเค้าแก้ไขปัญหาได้แล้วครับ???

• Like 1

ไม่รู้เคยได้ยินกันหรือเปล่าครับ จอ IPS สำหรับ Desktop ของ LG ก็มีรุ่นที่ไฟรั่วเหมือนกัน (เปิดดูถ้ามีแถบมืดๆ จะเห็นเลยว่าไฟมันสว่างวาบมาจากด้านล่างจอ ผมเคลมไปรอบ 1 เปลี่ยนรุ่นเลยไม่กล้าเข็ด ) แต่ผมเพิ่งมาสนใจจะซื้อ MBPr ตอนนี้เลย ตกใจเฮ้ย !!! มันลามมาถึงหน้าจอนี้ด้วยแฮะ 

มีทั้งสองรุ่นครับ

rMBP จอสีสวยกว่าครับ สดกว่า ข้อเสียคือกินทรัพยากรมากกว่า เครื่องหนักกว่า แพงกว่า

MPA ตรงข้ามกับด้านบนครับ  :lol:

• Like 1

ใช้ retina 15 นิ้ว แล้วเปลี่ยนมาใช้ thunderbolt 27 นิ้ว ยังรู้สึกขัดตาเลยครับ
retina มันเนียมมว้ากกก ....

• Like 1

เรื่องนี้กำลังเป็นปัญหาของผมเหมือนกัน เลือกไม่ถูก แต่ในใจตอนนี้ไปทางเรติน่าแล้ว

• Like 1

ไม่ติดเรื่องงบจัด rMBP ไปเลยครับ  :2guns:

กดซื้อ MBP Retina 256 GB RAM 16 GB ไปเรียบร้อยแล้วครับ แว๊ก ตื่นเต้นๆๆ

ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ

• Like 1

มาปูเสื่อรอ Unbox 55555

• Like 1

กำลังรอจัด rMBP แต่คงรอเข้า shop อีกไม่นาน

custom RAM ไม่ไหวครับ 6,000 แพงไป

กำลังรอจัด rMBP แต่คงรอเข้า shop อีกไม่นาน

custom RAM ไม่ไหวครับ 6,000 แพงไป

ผมก็ว่ามันแพงครับ แต่ผมเพื่ออนาคตใช้ไปนานๆ ยาวๆ เลยไม่อยากมานั่งเสียใจทีหลังรู้แบบนี้เพิ่มนั้นเพิ่มนี้ดีกว่า ><"