Jump to content
Sign in to follow this  
iMac26

ปัญหาเกี่ยวกับ RAM ครับ [Macbook pro 15 retina Iris Pro]

Recommended Posts

ซื้อ macbook pro  15" retina  มาครับ ตัวแรม 8G  Iris Pro

มีปัญหาดังนี้

แค่เปิดเครื่องเฉยๆ ไม่ได้เปิดแอฟอะไร ก็กินแรมไปแล้วเกือบ 2 G

ลองเล่นเน็ตเปิดโน่นนี่นั่นนิดๆหน่อยๆ กินแรมไปเกือบหมดเลย

เริ่มสงสัยว่าแรม 8G จะไม่พอหรือเปล่า  

เมื่อเทียบกับเครื่อง windows ที่ใช้งานประจำมีแรมแค่ 4 G ยังไหวเลยอะครับ

เกี่ยวกับ Maverick ไหมครับ หรือเครื่องจะมีปัญหา

หรือว่าปกติ Macbook Pro เป็นแบบนี้อยู่แล้ว

ขอคำแนะนำด้วยครับ มือใหม่

แล้วเครื่องมันยังใช้ได้ไหมครับ อืด กระตุกจนใช้ไม่ได้ไหม กังวลมากไปหรือเปล่าครับ เรื่องยุ่งยาก ปล่อยให้ OS เขาจัดการเถอะครับ

8 GB มันทำงานได้ลื่นพอสมควรแล้วครับ

• Like 1

แล้วเครื่องมันยังใช้ได้ไหมครับ อืด กระตุกจนใช้ไม่ได้ไหม กังวลมากไปหรือเปล่าครับ เรื่องยุ่งยาก ปล่อยให้ OS เขาจัดการเถอะครับ

8 GB มันทำงานได้ลื่นพอสมควรแล้วครับ

ไม่กระตุกครับ แต่เทียบกับเครื่องเก่า windows แรม แค่ 4 G  

อย่าไปกังวลมากนักครับ ถ้าใช้จนถึงเต็ม 8GB แล้วออกอาการอืด ๆ ค่อยเป็นห่วงดีกว่า

(แต่ถ้าใช้ถึง 8GB แล้วไม่มีอาการอืด ๆ ก็ถือว่ายัง ok นะ)

ส่วนตัวคิดว่า RAM 8GB นี่ปลอดภัยสุดแล้วครับ 4GB แบบ Windows ผมว่า Mac ไม่น่าจะสบายตัวนัก

OS X ถูก design มาให้ใช้แรมหมดครับ

ลองจัดหนักๆ ใช้งานหลายๆ App ดูแล้ว ก็ไม่เป็นไรนะ

ใช้งานได้ลื่นไหลครับ แต่ทำไมตัวเลขมันบอกว่าใช้แรมไปเยอะ ผมก็นึกว่าจะหมด 

Edited by iMac26

OS X ถูก design มาให้ใช้แรมหมดครับ

เป็นอย่างนั้นจริงหรอครับ ความรู้ใหม่ :lol:

ผมรู้สึกว่า OSX จะจองไว้รอ และยังไม่ยอมคืนจนกว่าจะรู้สึกว่าไม่พอ... ดูจากโปรแกรมที่ผมเปิดอยู่(อันบน) เต็มที่ 4GB ก็เวอร์แล้ว แต่ผมเปิดมานาน เลยสันนิษฐานได้ว่ามันยังไม่ยอมคืน(File Cache ตั้งเกือบ 5) ซึ่งจริงๆ กินแรมไปขนาดนี้ บน Window เปิดโปรแกรมเพิ่มแทบจะไม่ขึ้นแล้ว... ดังนั้นอย่าไปซีเรียสครับ ถ้าใช้แล้วรู้สึกว่าไม่พอ มันถึงจะไม่พอจริงๆ.. จากรูปเห็นชัดเลยว่า เปิดโปรแกรมขึ้นมาเพิ่มตั้งเยอะใช้เพิ่มขึ้นมา 30 MB มันจะเป็นไปได้ไง แถมยังใช้ไดไม่มีปัญหา เลยคิดว่ามันจองไว้เผื่อครับ

เมื่อคืนลองใช้งานหนักๆ เปิด iMovie ทำคลิป ทำอะไรต่างๆ ใช้แรมจนเหลือแค่ 1 GB จากที่ใส่ไว้ 16GB ครับ (เครื่องผม rMBP 13 Late 2013 CTO Ram 16GB) แต่ไม่ออกอาการกระตุกหรือค้างจนทำงานไม่ได้เลยนะครับ อันนี้ผมไม่รู้ว่า เป็นที่ 10.9 มันจัดการทรัพยากรได้ดีมาก หรือเป็นเพราะ SSD กันแน่ (สมัยใช้เครื่องเก่า MBP Mid 2009 Ram 8 GB OS X 10.8 แรมเหลือ 1GB กระตุกมากจนไม่สามารถทำอย่างอื่นได้เลย)

ใช้ไปเถอะครับ อย่าไปกังวลกับมันเลยครับ ตัว OS ถูกออกแบบมาดีแล้ว มันจัดการของมันได้อยู่แล้วครับ 

มันอึด มันช้า  ค่อยมาว่ากันครับ  ใช้ให้มีความสุขครับและคุ้มค่ามากที่สุดครับ  

ปล.ดูมากๆ จิตตกเปล่าๆ ครับ

• Like 1