Jump to content
Sign in to follow this  
sling_th

ถามหน่อยครับว่าตัว DVD Drive ใน MBP ทุกวันนี้ยังมีประโยชน์อยู่มั้ย ?

Recommended Posts

เดี๋ยวนี้ผมเริ่มเห็นคนใช้ Flash Drive มากขึ้นตัวผมเองก็ใช้มากขึ้นด้วยเลยมีความคิดที่จะเอา DVD Drive ออกแล้วใส่ HDD แทน

แต่มาติดตรงที่ไม่รู้ว่าทุกวันนี้โดยทั่วไป DVD Drive ยังถูกใช้มากน้อยแค่ไหน ไม่อยากเป็นแบบว่าเอาออกแล้วแทนที่จะสะดวกกลับวุ่นวายมากขึ้น

เพราะต้องมาแบก Portable DVD Drive อีกตัว ส่วนตัวผมเองผมใช้ DVD Drive แค่ดูหนังแล้วถ่ายโอนไฟล์นิดหน่อย

ขอบคุณครับ

ก็ต้องดูเอาอ่ะครับ ว่าลักษณะการใช้งานทุกวันนี้ใช้บ่อยมากมั้ย

เพราะแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างผม ยังต้องใช้บ่อยอยู่ เวลาที่ต้องรับไฟล์งาน หรือส่งไฟล์ต่อ ก็ยังจำเป็นครับ

ตอนใส่อยู่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ แต่พอถอดออกมีเหตุให้ต้องได้ใช้บ่อย เอากับมันซิ

• Like 2

ขอองผมตัดใจเอาออกไปแล้วครับ  กลัวว่ามีเรื่องต้องใช้อยู่เหมือนกัน แต่ ณ ตอนนี้เอาออกไปได้มากกว่าเสียครับสำหรับผม

ในสามปีที่ผ่านมาใช้ไม่น่าเกินสามครั้ง

ตอนใส่อยู่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ แต่พอถอดออกมีเหตุให้ต้องได้ใช้บ่อย เอากับมันซิ

เป็นเหมือนกันเลยครับ 

ผมใช้อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ใช้ Rip CD เพลงที่ซื้อมาลง iTunes ครับ

ผมใช้ Mac Mini 2011 ส่วน DVD Superdrive ซื้อมา เดือนนึงนับครั้งใส่แผ่นได้เลย (ขายต่อให้เพื่อนไปละ) ไฟล์งานส่วนใหญ่จบที่ PDF เลยใช้  dropbox , 4share , icopy, SugarSync แทนครับ

ใช้ครับ แต่ใช้น้อยลงไปเยอะแล้วครับ นานๆ จะใช้สักครั้งนึง นึกขึ้นได้ว่ามีอยู่เหมือนกันแฮะ นึกว่าไม่มีซะแล้ว

นานๆ ที write หนังใส่แผ่นให้ลูกไปเปิดดูในเครื่อง DVD ครับ หรือไม่ก็มีประโยชน์เวลาจะ copy แผ่น DVD

ผมเคยเห็น ebay ขาย external DVD encloser สำหรับ MBP DVD (แปลว่ากล่องใส่ DVD ของ MBP) อันละไม่กี่ร้อย สั่งมาทำ external Superdrive ก็เท่ห์ดีครับ

• Like 1

ใช้ส่งงานลูกค้ากับโรงพิมพ์ตลอดครับ ไม่แนะนำให้เอาออกครับถ้าเป็นคนทำงานเพราะจำเป็นต้องใช้

แต่ถ้ายังไม่ได้ทำงานหรือเป็นนักศึกษาก็ตามสะดวกเลยครับ

ใช้ส่งงานลูกค้ากับโรงพิมพ์ตลอดครับ ไม่แนะนำให้เอาออกครับถ้าเป็นคนทำงานเพราะจำเป็นต้องใช้

แต่ถ้ายังไม่ได้ทำงานหรือเป็นนักศึกษาก็ตามสะดวกเลยครับ

ไม่เกี่ยวว่าเป็นคนทำงาน หรือไม่ทำงานหรอกครับ  ผมทำงานก็ไม่เคยใช้ ส่งทางเนทตลอด

• Like 1

ตอนมี ก็ไม่ค่อยได้ใช้ แต่พอ เสียหรือไม่มี มักจะมีเรื่องจำเป็นที่จะ ต้องใช้ ทุกที....

ไม่เกี่ยวหรอกครับ แบบนี้ถ้าทำงานแค่ document ก็ต้องเขียนลง DVD เพื่อส่งหรอครับ?

งานหลายประเภท DVD เกินจำเป็นและบางประเภทแค่ DVD ไม่พอด้วยซ้ำครับ ส่งกันทีต้องส่งด้วย HDD ด้วยซ้ำ

ดูตามเนื้องานดีกว่า

• Like 2

คห ผม คือ หนักเครื่อง ไม่ค่อยได้ใช้เลย

แต่ก่อนไม่ค่อยได้ใช้ แต่พอมาทำงานปัจจุบันแล้วใช้เยอะมากครับ - -"

ได้ master มาก็ต้อง copy เก็บไว้เองแผ่นนึง ส่งต่อลูกค้าและอื่นๆที่ละแผ่น โอกาสข้างหน้าก็ต้องส่งใหม่

1 เดือนเกิน 10 แผ่นครับ

หากว่า internet มีค่า upload ซัก 10 mb เป็นมาตรฐานทั่วไปแล้วจะดีมากครับ

วันก่อนไปพักที่โรงแรมแถวปราณบุรี upload test speed ได้ 19 mb ถือว่าช่วยชีวิตมาก

ส่งไฟล์ด่วน 700 mb เพียงครู่เดียว

ใช้บ้าง...ครับ ถือว่ามีประโยชน์อยู่  

เครื่องมือบางอย่าง ไดรเวอร์ ไม่มีให้โหลดครับ ลงได้จากแผ่นอย่างเดียว อันนี้ DVD Drive ก็สำคัญครับ

หรือบางทีเพื่อน คนรู้จัก ให้แผ่น DVD มา ไม่มีก็ลำบากเหมือนกัน...