Jump to content
Sign in to follow this  
garugari

[ปัญหา]--การแบ่ง Partition MAC หลังจากลง BootCamp

Recommended Posts

ขอความช่วยเหลือครับ หลักจากหาข้อมูลเองมา 5 วัน ลง windows มาแล้ว 7 รอบ จนปัญหาครับ (ผมใช้ OS X 10.9 ครับ)

ผมได้ลองอ่านหัวข้อเกี่ยวกับการแบ่ง partition และ bootcamp problem ทั้งในบอร์ดนี้และบอร์ดอื่นๆ มาซักพัก แต่ก็ไม่เจอวิธีแก้ปัญหาที่ตรงกับตัวผมซะทีเดียว คือปัญหาผมมีดังนี้ครับ (อาจจะยาวนิดนึงนะครับ ต้องการเขียนละเอียดจะได้เห็นภาพ)

1. ถ้า mac ผมมีแค่ partiotion เดียวเหมือนตอนซื้อใหม่ๆๆ ผมสามารถลง bootcamp ได้ตามปกติ สามารถทำงานได้ไม่มีปัญอะไร
    |   MAC    |  Bootcamp  |   >>> เปิดสลับไปมาได้ทำงานได้ปกติดี

2. ถ้าผมแบ่ง partition ไว้ก่อน เพื่อที่จะเอา partition ที่แบ่งไว้มาทำการลง bootcamp ภายหลัง
    |   MAC    |   MAC    |   Future Bootcamp  |
    พบว่าหลังจากทำการแบ่งแล้ว พอจะลง bootcamp มันบอกว่าไม่ได้มี single partition ไม่สามารถลงได้

3. โอเคงั้นผมลบเหลือ Partition เดียว แล้วลง Bootcamp ใหม่ เป็น
    |   MAC    |  Bootcamp  |
    หลังจากนั้น ก็กลับมาที่ MAC แล้วแบ่ง partition ของ MAC เพิ่ม เป็น
    |   MAC    |   MAC    |   Bootcamp  |  สามารถแบ่งได้ครับ แต่ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ

ตอนที่ผมจะกลับมาเปิด Bootcamp ใหม่ ด้วยการกด Option มันไม่มี windows ให้ผมเลือกแล้วครับ เหลือแต่ MAC กับ Recovery 10.9 เท่านั้น

สิ่งที่ผมอยากรบกวนสอบถามก็คือ " ผมจะต้องทำอย่างไรให้สามารถ แบ่งไดร์ เป็น  |   MAC    |   MAC    |   Bootcamp  |  และสามารถใช้ Bootcamp ได้ตามปกติครับ "

มีคนที่เจอปัญหาเหมือนผมเหมือนกันแต่ไม่มีคนตอบ

freemac.net/home/topic/16163-แบ่ง-partition-mac-แล้ว-boot-เข้า-windows-ไม่ได้/

Edited by garugari

คำตอบมันในตัวครับ

ไม่สามารถทำได้ครับ

ไม่แน่ใจว่า rEFIt จะทำได้ไหมลองศึกษาดูครับ

แบ่งแค่ mac  กับ bootcamp ก็พอแล้วมั้งครับ จะแบ่งเพิ่มอีกอันทำไม?

อยากแบ่งแบบนี้เพราะตั้งใจจะให้มี backup partition ไว้ 1 อันหรือเปล่าครับ? ถึงทำแบบนี้ไปสุดท้ายก็ hdd พังมันก็ไปหมดอยู่ดีนะ ไม่ได้ช่วยอะไร หา ext. hdd มาใช้ดีกว่าอีก

แต่เรื่องนี้มีบทความเก่านะ ไม่รู้เหมือนกันว่า os ใหม่ ๆ ยังทำได้มั้ย คงต้องลองลุยเองเลย http://hints.macworld.com/article.php?story=20071101065229169

เห็นด้วยนะครับ ไม่น่าจะต้องแบ่งอีก partition ไม่ทราบว่ามีจุดประสงค์อะไรเป็นพิเศษครับ  :2guns:

ผมมีเหตุจำเป็นต้องแบ่ง เพราะว่าเหตุผลดังนี้ครับ

1. ผมจำเป็นต้องลง LINUX ด้วยเพื่อใช้งาน เลยคิดว่าถ้าแบ่งอีกไดร์ได้ จะสามารถลง |mac | linux | windows| ได้ครับ

2. ผมอยากแยกส่วนพื้นที่สำหรับเก็บไฟล์ของ mac เอาไว้อีกไดร์นึง ไม่อยากเก็บรวมกับ พื้นที่ os mac หลักครับ

ใช้วินโดวน์มาจนเคยชินหน่ะครับ เลยอยากได้ไดร์เพิ่มเพื่อเก็บข้อมูลแยกกัน

ขอบคุณทุกท่านนะครับ สำหรับคำตอบ

Boot Camp ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อให้ใช้กับ Linux ครับ

ถ้าอยากจะเล่น Linux ด้วย ทำ VM ดีกว่าครับ

มองตอนนี้มี 2 ทางครับ

1. rEFIt
  2. VM

ส่วนตัวแล้วแนะนำ VM ครับเพราะรู้สึกว่าบริหารจัดการง่ายเวลาต้อง Migration อ่ะครับ  :2guns: 

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูที่ resource ของเครื่องด้วยนะครับ