Jump to content
Sign in to follow this  
preecha11th

ปัญหาไหยาพิษกับหนูทดลองจาก Google

Recommended Posts

มีไหอยู่ 1000 ไหซึ่งทุกใบบรรจุของเหลว

ในจำนวนนี้มีไหที่ยาพิษผสมอยู่ใบหนึ่ง

ถ้าต้องการหาไหที่มียาพิษ โดยให้หนูทดลองดื่มสารตัวอย่างของเหลวที่รินมาจากไหต่างๆ

โดยในการรินให้หนูกินครั้งหนึ่งจะใช้ของเหลวจากกี่ไหมาผสมกันก็ได้

ถามว่าต้องเตรียมหนูทดลองอย่างน้อยที่สุดกี่ตัว จึงจะรู้ได้ว่าไหไหนที่มียาพิษผสมอยู่

โดยมีเงื่อนไขว่าทำการทดลองได้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น

Edited by preecha11th

ใช้ 1 ตัว พอมันกินไหไหนแล้วตายก็ไหนั้นแหละครับ :)

โทษทีครับ ลืมพิมพ์เงื่อนไขไปว่า ทำการทดลองได้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น

คือจะต้องจับหนูกินของเหลวพร้อมกันทุกตัวในครั้งเดียว แล้วต้องบอกเลยว่าไหไหนคือไหที่มียาพิษ

ถ้าหากต้องกินพร้อมๆกัน ก็ต้องใช้ 1,000 ตัว ถึงจะทราบครับ (คิดง่ายๆว่ามี 5 ไห กินพร้อมๆกันก็ต้องใช้ 5 ตัวถึงจะบอกได้)

จากคำถามเค้าน่าจะหมายถึงว่าให้ 1 ตัวกินได้ 1 ครั้งแล้ว หาครั้งต่อไปมากกว่านะครับ เพราะมีการให้ผสมในแต่ละไหได้ด้วยนะครับ

ถ้าเป็นแบบนั้นจะใช้ 10 ตัวครับ

ครั้งแรกก็ 1-500

ถ้ารอดก็ 501 - 750

ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จะได้ 10 ครั้งครับผม

หรือ 2 กำลัง 10 ได้ 1024 ครับผม

• Like 1

ใช้ 999 ตัวหรือปร่าวครับ ถ้าไม่ตายก็ ใบสุดท้าย

1 ตัวครับ เอาทุกไหมาเทรวมกันให้หมด จะเหลือไหที่มีของเหลวใบเดียวที่มียาพิษ

• Like 1

น้อยที่สุดคือใช้ 1 ตัว

ต้องฟลุคด้วยว่า ทานทีเดียวแล้วตายเลย ก็ใบนั้นแหละ

ใบ้ให้ครับ ใช้เลขฐานสองครับ ใช้หนูระหว่าง 5-20 ตัว

เหมือนเป็นหลักของ Checksum แต่ยังนึกวิธีดีๆไม่ออกที่ทำให้ลดจำนวนได้น้อยๆ

อย่างน้อยก็เป็น 100 ตัว

โจทย์ตามนี้จริงๆใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ

(โจทย์ข้อนี้ทดสอบความรู้เรื่องเลขฐานสองครับ ไม่ใช่ binary search)

หนู1ตัวชิมได้1ครั้งรึเปล่า แต่ไม่จำเป็นต้องชิมพร้อมกัน  

ถ้าแบ่งออกเป็น 2 ส่วน ส่วนแรกถังที่1-ถังที่500  กับส่วนที่สองถังที่501-ถังที่1000 ถ้าหนูทดลองกินส่วนแรกไปแล้วไม่ตาย จะนำมาทดลองต่ออีกได้รึเปล่า 

แต่ละตัวชิมได้หนึ่งครั้ง และต้องชิมพร้อมกันหมดครับ

คำตอบคือใช้หนู 10 ตัวครับ

วิธีการทดลองครั้งเดียว แล้วรู้ผลเลยคือ

ผสมของเหลวจากไหใบที่ 1,3,5,7,9,11,13,15,... ที่มี่เลขหลักหน่วย(เมื่อแปลงเป็นฐานสอง) เป็น 1 ให้ตัวแรกกิน

ผสมของเหลวจากไหใบที่ 2,3,6,7,10,11,14,15,... ที่มี่เลขหลักสิบ(เมื่อแปลงเป็นฐานสอง) เป็น 1 ให้ตัวที่สองกิน

ผสมของเหลวจากไหใบที่ 4,5,6,7,12,13,14,15,... ที่มี่เลขหลักร้อย(เมื่อแปลงเป็นฐานสอง) เป็น 1 ให้ตัวที่สามกิน

ใช้วิธีการผสมแบบเดียวกันนี้จนถึงตัวที่สิบ

แล้วดูผลลัพธ์ที่ได้ ถ้าหนูตัวที่ i ตาย แปลว่าไหที่มียาพิษเมื่อแปลงเป็นเลขฐานสอง แล้วจะมีหลักที่ i เป็น 1

แต่ถ้าไม่ตายแปลว่าหลักที่ i จะเป็น 0

เราสามารถนำผลลัพธ์จากกการตายหรือไม่ตายของหนูทดลองมาแปลงเป็นเลขฐานสอง เมื่อทำการแปลงเลขฐานสองนี้กลับเป็นเลขฐานสิบ ก็จะรู้ว่าไหใบไหนคือไหที่มียาพิษครับ

.

บ่องตง  เฉลยแล้วผมยังงงครับ 55555

มันเป็นเรื่องของเลขฐาน 2 และวิธีที่คอมพิวเตอร์นับเลขครับ :) เมื่อเราแปลงลำดับของไหที่ต้องการเป็นเลขฐาน 2 มันจะเข้าเงื่อนไขกับที่เขาอธิบายด้านบน หนูตัวที่ตายจะสามารถระบุค่าลำดับไหได้ (มันรองรับถึง 1024 ในกรณีนี้)

มันคือเอา Hamming Code มาเปลี่ยนคำพูด

ดีนะที่เป็นแค่โจทย์ปัญหา ถ้ามีการทดลองแบบนี้จริง วิธีนี้จะทำให้มีหนูตายเกินจำเป็นไปมากเลยนะ  :lol:

1 ตัว พอดีหนูที่บ้านฝึกมาดีวิ่งหายาพิษเลย

แต่ที่เข้ามาก็นึกว่ามีข่าววงในอะไรจาก google

Edited by Fericire