Jump to content
nidku53

ใช้ Mac เครื่องนึงกันนานแค่ไหนครับ

Recommended Posts

ของผมMBP early 2011 รุ่นi7 15" เปลี่ยนเอาDVDออกใส่HD 1T กับSSD 128 แรม8GBประกัน3ปีเพิ่งหมดประกัน เปิดเครื่องทิ้งไว้ตลอดเวลา ไม่มีเสียอะไรเลย แต่เสียวๆหมดประกันไม่รู้จะเป็นไงบ้าง คงใช้จนกว่าจะพังทดดีครับ

• Like 1

ibook กับ MacBook ใช้จนเปิดไม่ติดก็ 4-5 ปี 

• Like 1

MacBook Alu Late 2008 2.4 GHz ใช้มาตั้งแต่มกราคม 2009 นับนิ้วดูก็อยู่ด้วยกันมา 5 ปีแล้วครับ

จัดการเปลี่ยน HDD เป็น WD 500 GB แล้วก็อัพ RAM เป็น 8 GB ไม่เคยงอแงเลยครับ ไปเมืองนอกด้วยกันบ่อยๆ

ตอนนี้ก็ได้แลตามองพวกรุ่นใหม่ๆ ที่มีคำว่า "Pro" แปะต่อท้ายครับ แต่ยังไม่มีปัญญาซื้อใหม่ครับ เหอๆๆ

• Like 1

ผมน้องใหม่ Retina 15 inches late 2013 อายุ สองเดือนครับ สดๆร้อนๆ เลย

คิดว่าคงใช้ยาวๆไปเลย อิอิ

• Like 1

mac mini 2012 ตัวล่าง ใส่แรมไป 16 g ซื้อมาตั้งแต่คริสต์มาส 2012 ก็ยังใช้งานได้น่ารักเหมือนเคยครับ เวลาพกไปนอกสถานที่ มีแต่คนเดินมาถามว่า มันคืออัลไล?

• Like 1

MacBook Pro Early 2011 อัพแรมเป็น 8 GB เปลี่ยน HDD เป็น WD Black 500GB พึ่งหมดประกันวันที่ 20 มีนาที่ผ่านมาเองครับ เปลี่ยน Airport กับ HDD Cable ไปรอบ กับตกอีก 2 ครั้ง ตอนนี้ยังลื่นไม่ง่องแงเลย จะใช้จนกว่ามันจะหาไม่เลยน่ะครับ

• Like 1

ผม Macbook Pro 13" Mid 2012 เพิ่งยกเครื่องใหญ่เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา (แรม 16GB + SSD 120GB + Drive Bay ใส่ HDD ลูกเดิม) คงใช้ไปจนกว่ามันจะไม่ไหวล่ะครับ ^^

ปล. ตอนแรกก็ลังเลอยู่เหมือนกันว่าจะขายมือ 2 แล้วเอาเงินมาจัดตัว Retina ดีไหม แต่สุดท้ายก็เน้นประหยัดไปก่อน เพราะส่วนต่างมันเยอะพอควร แหะๆ

• Like 1

ใช้ Macbook Pro 13" Mid 2010 ครับก็ เกือบ 4 ปีแล้ว เปลี่ยน Ram จาก 4G>>8G    เปลี่ยน HDD 250G>>500G    Super drive เสีย เลยเปลี่ยนเป็น Optibay เพิ่ม HDD อีก 1T กำลังคิดจะเพิ่ม Ram เป็น 16G แต่ต้องสั่ง OWC หลายตังเหมือนกัน  ไม่ค่อยชอบตัว Retina เลย Upgrade ตอนหลังไม่ได้เลย เพิ่มแต่แรกก็แพงมาก

เคยใช้ Mac mini ตัว C2D 1.86 อยู่ 2-3 ปีครับ แล้วก็ขายไป

ตอนนี้กลายเป็น iMac 9,1 Early 2009 ตัว 24" 2.93GHz แต่สอยมาตอน Commart น่าจะมีนาคม ปี 2010 มันตกรุ่นไปปีนึงละ ลดไปร่วมหมื่นบาทได้ ^^'

เดือนที่แล้วเพิ่งไปอัพ RAM เป็น 8GB (งงว่าทนใช้ RAM 4GB อยู่ได้ไงตั้งหลายปี 555) เร็วขึ้นอย่างมีนัยยะ

ล่าสุดเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปสอย 2.5" 2-bay External RAID FW800+eSATA+USB3.0 มาทำ RAID0 Backup ข้อมูลประมาณ 200GB

แล้วก็ Format ลง Mavericks ใหม่ แล้วจับทำ RAID1 เพื่อใช้ Backup ต่อ ลื่นนนนนเชียวครับ 555555

คาดว่าคงใช้อีกนานจนตายจากกัน....เพราะ ผบ.ทบ.ไม่อนุมัติงบจัดซื้อใหม่ T__T

ใช้ late2009 White 5 ปีแล้วยังไม่งอแงเลยครับ 

ผมเครื่องมือ 2 macbook white mid 2010 ซื้อมา 2 ปีใช้มาทุกวันราบรื่นดี จนเดือนก่อนแบตเริ่มบวมกด trackpad ไม่ได้ คงเสื่อมตามอายุ แต่เก็บไฟได้นาน 3 ชม. แต่เปลี่ยนดีกว่ากลัวระเบิด

ลืมไปว่า superdrive ไปแล้ว อยู่ดีๆก็อ่านแผ่นอะไรไม่ได้เลย ยกเว้นแผ่นหนังลิขสิทธิ์ เลยถอดทิ้งใส่ harddisk แทน

Edited by miji

Macbook Air mid-2011 ยังใช้งานได้แจ่มมากกก ต่อจอ 27" ที่บ้าน ทำงานสบาย อยู่ไปอีกนานครับ

อ้อ เปลี่ยนแบตไปรอบนึง ซื้อมาเปลี่ยนเอง 3200 บาท จะ 3 ปีแล้ว แต่แบตอึดขึ้นแบบสุดยอดเลย (ยังกะซื้อใหม่)

คงใช้ไปเรื่อยๆแหละครับ ไม่รู้จะเปลี่ยนทำไม มันทำงานได้ทุกอย่างเลย

ถ้าเครื่อง iBook G4 1.2 GHz 12" ตอนนี้ยังใช้โหลดหนังอยู่เลยครับ

ส่วน MacBook 2.4GHz Aluminum Unibody late 2008 หลังจาก Up เป็น SSD แล้วคาดว่าคงใช้งานไปอีกสักพัก และหวังว่า 10.10 ยังคงรอดต่อไป หลังจากผ่านทั้ง 10.6,10.7,10.8 และ 10.9 มาแล้ว

Edited by Tee+...Lek

ถ้าไม่นับ iBook ที่โดนขโมยไป ตอนนี้ Macbook น้องขาวผมตั้งแต่ 2007 ใช้จนเหลือง เปลี่ยนพัดลมเองไปแล้ว จัด SSD ยัดเข้าไป ตอนนี้ยังใช้งานดีเยี่ยม แม้จะมี Macmini เป็นเพื่อนก็ตาม  :blushing:

ไปนั่งนับมา ใช้มา 6 ปีแล้ว !! MacBook pro late 2007 .... ผมใช้แค่ keynote กับ final cut ( ตัดคลิปไม่ยาวมาก ไม่เกิน 2 นาที )

สำรองเงินไว้ซื้อใหม่แล้วครับ แต่คิดว่าถ้ายังไม่เสียคงยังไม่ซื้อใหม่ครับ