Jump to content
Sign in to follow this  
anchowhan

Maccenter ลืมใส่น็อตมาให้

Recommended Posts

นำ mac bookpro  13-inch, Mid 2012 ไปซ่อมที่ maccenter สาขาสยามดิสค่ะ วันที่ 11/03/2014 เพราะ track pad พัง

ผ่านไปอาทิตย์กว่าๆก็ได้เครื่องมา เขาเปลี่ยน trackpad ให้ใหม่ ลองเล่นๆ ทดสอบ ก็ปกติแล้ว เลยนำกลับบ้าน

พอนำกลับมาใช้ก็ปกติค่ะ เวลาเราจะยกแมคมาใช้งานเราต้องจับฐานมันใช่ไหมคะ จับใต้เครื่องทั้งสองมือ พอจับเสร็จก็นำมาวางบนโต๊ะ

บนเตียงแล้วก็ใช้งานมันปกติ ไม่มีอะไร

แต่วันนี้นี้เราดันไปยกมันพลิกกลับด้านขึ้นค่ะ เพราะจะเช็ดเครื่อง สรุป ฝาล่วงลงมา ช็อคเลย น็อตหายไปทั้งแผง

จะโทรไปถามศูนย์ก็ช้าไป เพราะรู้ตอนกลางคืน แถมพรุ่งนี้วันอาทิตย์ศูนย์ก็ปิดอีก

เราอยากรู้ว่าเขาจะรับผิดชอบไหมคะ เพราะเราเอาเครื่องมานานแล้ว เกือบครึ่งเดือน

หรือถ้าเขาไม่รับผิดชอบ (คิดไว้แบบแง่ร้ายสุดๆ) เราจะไปใส่น็อตได้ที่ไหนบ้างค่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่

T T ร้อนใจมากค่ะ ยอมรับว่าโง่เองที่ไม่ตรวจให้ดีก่อนออกจากร้าน เพราะเราแค่ลองเล่นว่า trackpad มันทำงานปกติ ไม่ได้จับพลิก จับหงายดูเล้ย

แถมประกันก็หมดแล้วค่ะ แต่เรายังเก็บใบซ่อมไว้อยู่นะคะ TT

ขอบคุณที่ช่วยตอบค่ะ

ไม่แน่ใจนะครับเหมือนในกรณีของผมเค้าขันมาไม่แน่นแล้วมันหลุดหายผมไป mac careขอเค้าไม่ให้นะครับ แต่เค้าบอกเค้ามีขาย 300 กว่าบาทนี่แหละ จริงๆถ้าพอมีตัวอย่างลองแวะไปหาตามร้าน พวกขาย น๊อต น่าจะมีเบอร์ไกล้เคียง

Edited by tanickovic

ลองไปถามดูก่อนครับ อาจจะได้

แต่ถ้าไม่ได้ลองไปถามพวกร้านซ่อม Mac เช่น Unlimitmac (Google ดูครับ) แต่อาจจะโดนเป็นร้อย

อีกวิธีคือสั่ง eBay ครับ สั่งทีมาครบชุดเลย

http://www.ebay.com/itm/10PCS-Bottom-Case-Screws-for-Apple-MacBook-Pro-13-15-17-A1278-A1286-A1297-HP-/161116154376?pt=LH_DefaultDomain_15&hash=item2583456a08

เช่นเจ้านี้ครบชุดยังไม่ถึง 50 บาทเลย

ไม่น่าพลาดได้ขนาดนั้นนะ ถ้าซื้ออะไหล่นอตผ่านศูนย์ก็อาจจะโดนราคานั้นครับ ก็คงต้องไปซื้อจากด้านนอกแทน

หลังได้เครื่องมากี่วันครับถึงเพิ่งจะรู้ว่าน็อตที่ใส่ฝาด้านหลังไม่มีเหลือเลย โห... เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกันครับ

แบบนี้จะได้จำไว้เป็นอุทาหรณ์ครับว่า ส่งซ่อมแล้วต้องหงายดูน็อตด้วยทุกครั้ง - -"

สิบกว่าวันเลยอ่ะค่ะ คือเราก็งงว่าทำไมเราโง่แบบนี้ แต่พอลองยกเครื่องมาเล่น 

จับตัวมันยกมันไม่มีเสียงแกร็กๆ หรืออะไรที่ทำให้รู้ว่าฝาหลังไม่มีน็อตยึดอ่ะค่ะ ปกติมาก

แล้วเราก็ไม่เคยจับมันหงายจนกระทั่งเมื่อวานค่ะ หลุดออกมาจนเห็นแผงวงจรข้างใน เกือบเป็นลมละ

จริงๆไม่รู้ตัวก็ไม่แปลกนะครับเพราะมันแน่น พอสมคววรนะ ของผมกว่าจะรู้ตัวว่าน๊อตที่ถูกขันมาให้ ว่ามันหวาน ของผมมันก็หายไป 3 ตัว ละไป ถาม 0 มันก็บอก ขายชุดละ 300 ถ้าเอาต้องสั่ง และถ้าไม่เอาก็จะเอาน๊อตแทนให้ก็พอใช้ได้แต่ฐานน๊อตมันกว้างมากครับ

พรุ่งนี้จะโทรไปถามศูนย์ที่ซ่อมค่ะ ถ้าปัดความรับผิดชอบแบบน่าเกลียดเราก็จะโทรไปที่แอปเปิ้ลสิงคโปร์ค่ะ อย่างน้อยได้ต่อว่านิดนึงก็ยังดี เพื่อความสะใจ

แต่ก็เตรียมสั่งน็อตจากอีเบย์มาแล้ว (เพราะคิดว่าเขาคงไม่รับผิดชอบ) TT แล้วต้องไปหาซื้อไขควงอีก โอ้ยย หลายสิ่ง (เกิดจากความชะล่าใจตอนรับของแท้ๆ)

ลองเอากลับไปศูนย์ก่อน แล้วค่อยเอามาเล่าก็ไม่สายครับ ใจเย็นๆ  :lol:

กฎ กติกา มารยาท (ฉบับปรับปรุงใหม่ พุทธศักราช 2553)
สำคัญมาก โปรดอ่าน ฝ่าฝืนโทษสูงสุดถึงแบนนะครับ

17. การแสดงความคิดเห็นร้านค้าใดๆ ให้ตั้งในห้อง Shop Comment เท่านั้น โดยต้องเป็นสมาชิกที่มีอันดับตั้งแต่ 100 โพสต์ขึ้นไป

Edited by 12inch

Automatic generated message

This topic has been closed by a moderator.

Reason: โพสผิดกฏ ข้อ 17

If you disagree with this action, please report this post and a moderator or administrator will reconsider it.

Kind regards,

Freemac dot NET | Thai Mac Users Community | ฟรีแมค Staff

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this