Jump to content
Sign in to follow this  
tum

รบกวนขอความช่วยเหลือขอทำ Focus Group เพื่อประกอบการทำวิจัยปริญญาโท เรื่อง Brand Community

Recommended Posts

สวัสดีครับ

มีข่าวฝากประชาสัมพันธ์ครับ

จากสมาชิกใหม่เวบเรา คุณออม Aom Sirion

รายละเอียดดังนี้ครับ

===================================

ก่อนอื่นขอแนะนำก่อนนะคะ ชื่อ ออม ค่ะ ตอนนี้เรียนป.โทที่ CMMU มหิดล (ดินแดง)

แล้วพอดีเป็นเทอมสุดท้าย และกำลังทำวิจัยเรื่อง Brand Community ค่ะ

ในการทำวิจัยจะต้องไปสัมภาษณ์บริษัทที่สร้างคอมมูนิตี้และคอมมูนิตี้ที่เกิดจากการที่มีผู้ชื่นชอบสินค้าของบริษัทก่อตั้งขึ้นมา

ซึ่ง Freemac.net เองจัดอยู่ในกลุ่มหลัง ออมเลยอยากขอสัมภาษณ์สมาชิกในคอมมูนิตี้เพื่อนำข้อมูลมาประกอบการวิจัย

และในการทำวิจัยครั้งนี้ จะต้องทำการ Focus Group User 5-6 คน ที่เป็นสมาชิกในคอมมูนิตี้ และมีการโต้ตอบภายในเว็บ (Active user)

ออมจึงอยากขอความช่วยเหลือจากสมาชิกทุกท่านที่สามารถให้ข้อมูลต่างๆเพื่อประกอบการทำวิจัย แต่เนื่องจากข้อจำกัดด้านระยะเวลาในการทำวิจัยที่ทางมหาวิทยาลัยกำหนด คือต้องรายงานผลการสัมภาษณ์ภายในวันที่ 17 เมษายนนี้ จึงอยากรบกวนสมาชิกทุกท่านที่สามารถเสียสละเวลามาให้ข้อมูลได้ในช่วงวันที่ 10-16 เมษายน 2557 นี้

ส่วนในเรื่องวันและสถานที่ หากทุกท่านที่เสียสละเวลามาให้สัมภาษณ์สามารถรวมกลุ่มและกำหนดวันในช่วงวันดังกล่าวได้ สามารถนัดสถานที่และเวลาได้ตามสะดวกค่ะ หรือหากไม่มีสถานที่ทางออมจะเป็นผู้จัดหาสถานที่สำหรับการสัมภาษณ์กลุ่มไว้ค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ หากสมาชิกท่านใดสามารถให้ความช่วยเหลือได้ สามารถติดต่อออมที่เบอร์ 088-099-9493 ค่ะ

หรือสามารถบอกผ่านมาทางคุณตั้มก็ได้ค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ

ออม

============================

เนื่องจากคุณออมเป็นสมาชิกใหม่

อาจไม่สะดวกในการติดต่อทาง PM ครับ

เบื้องต้น ขอให้ผู้สนใจ โพสต์ตอบไว้ในกระทู้ได้เลยนะครับ

และรบกวนคุณออมมาพูดคุยให้รายละเอียดเพิ่มเติมในกระทู้ด้วยครับ

เดี๋ยวก็ผ่านระดับสมาชิกใหม่เองครับ ^_^

Edited by tum
  • Like 1

ช่วยๆกันหน่อยครับ มาโคราชคงได้ผมคนเดียว

• Like 1

ไม่ว่าง 12, 16 ครับ

สถานที่ 10-11 อยู่โซนสยาม

13-15 อยู่ในสมรภูมิข้าวสาร

• Like 1

ขอบคุณคุณตั้มมากเลยนะคะที่ช่วยโพสให้  -/\-

ใครว่างช่วงนั้นรบกวนหน่อยนะคะ โปรเจคจบแล้วค่ะ

พอดีเวลามันกระชั้นมาก ต้องขอโทษด้วยนะคะ และขอบคุณทุกคนที่มาให้สัมภาษณ์ล่วงหน้าด้วยค่ะ

อีกนิดค่ะ พอดีการสัมภาษณ์ครั้งนี้ต้องเก็บข้อมูลกลุ่มอ่ะค่ะ (Focus group)

ไม่ทราบจะเป็นไปได้มั้ยคะ ถ้ารวมกันกันสัก 5-6 คน หรืออย่างน้อย 4 คน เพื่อมาสัมภาษณ์ขอความคิดเห็นร่วมกันน่ะคะ

ขอบคุณนะคะ

ออม

แนะนำว่าลองนัดสถานที่มาก่อนครับ ผมเชื่อว่าเดี๋ยวเราจะได้ที่และเวลาเองครับ

ถ้าแค่สัมภาษณ์ ไม่ลองใช้ พวก Facetime หรือตัวอื่นนัดสัมภาษณ์เป็นกลุ่มพร้อมกันดูละ  สะดวก ทันสมัยดีนะ ผมว่า

อืม... กระชั้นชิดมากเลยครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ถ้าช่วยได้จะพยายามไปร่วมครับ

...

จริงๆ ถ้าท่านประธาน จัด Meeting นี่ไม่ต้องนัดเลยนะ รับรองได้มากกว่า ที่ต้องการอีก แต่เวลามันสั้นไป ท่านประธานน่าจะจัดไม่ทัน

ทุกคนคะ ถ้าช่วงสงกรานต์ วันที่ 13 หรือ 14 นี้ พอจะมีใครมีเวลาว่างบ้างมั้ยคะ

อยากนัดสัมภาษณ์กลุ่มช่วง บ่ายๆ 13.00-15.00 น. ใช้เวลาในการสัมภาษณ์ประมาณ 1 ชม.ค่ะ

สถานที่คือห้างตามแนวรถไฟฟ้า เซ็นทรัลลาดพร้าว เซ็นทรัลพระรามเก้า เอสพลานาด Terminal 21

รบกวนด้วยค่ะ พอจะมีใครสละเวลามาให้ได้บ้างมั้ยคะ เลือกสถานที่และเวลาตามที่แจ้งด้านบนเลยค่ะ

หรือติดต่อออมโดยตรงที่เบอร์ 088-099-9493 ได้เลยนะคะ

ขอความช่วยเหลือหน่อยนะคะ ^^'

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยค่ะ

ออม

ได้ทั้งสองวันครับ เลือกเอาตามเสียงส่วนใหญ่ก็ได้ครับ แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเอาเซนลาด วันที่ 13 ครับ

ได้ทั้งสองวันครับ เลือกเอาตามเสียงส่วนใหญ่ก็ได้ครับ แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเอาเซนลาด วันที่ 13 ครับ

ขอบคุณมากเลยค่ะ

มีสมาชิกท่านอื่นสะดวกอีกมั้ยคะ ^^

สัมภาษณ์สดแบบออนไลน์ได้รึเปล่าครับ แบบว่าอยู่กันคนละที่แต่ก็สามารถคุยพร้อมๆ กันได้ ด้วย wifi แรงๆ

สัมภาษณ์สดแบบออนไลน์ได้รึเปล่าครับ แบบว่าอยู่กันคนละที่แต่ก็สามารถคุยพร้อมๆ กันได้ ด้วย wifi แรงๆ

ผมว่าผมพอเข้าใจเขานะว่าทำไมอยากให้รวมกลุ่มมากกว่าเดี่ยวแบบกระจาย เพราะปฏิสัมพันธ์แบบรวมกลุ่มมันไม่เหมือนกับไล่ถามแล้วเสริมกันไปมาโดยไม่ได้ใกล้ชิดกันครับ

ผมว่าผมพอเข้าใจเขานะว่าทำไมอยากให้รวมกลุ่มมากกว่าเดี่ยวแบบกระจาย เพราะปฏิสัมพันธ์แบบรวมกลุ่มมันไม่เหมือนกับไล่ถามแล้วเสริมกันไปมาโดยไม่ได้ใกล้ชิดกันครับ

ใช่ค่ะ การสัมภาษณ์กลุ่ม เพื่อต้องการดูความเห็นของหลายๆคนรวมกันค่ะ บางครั้งอาจทำให้เกิดมุมมองบางมุมที่เมื่ออยู่คนเดียวอาจคิดไม่ถึงอ่ะค่ะ 

ลูกแพร์ อยู่ทีมนี้ค่ะ พี่ๆเพื่อนๆ รวมตัวกันมาช่วยหน่อยนะคะ

ช่วยๆกันหน่อยครับ มาโคราชคงได้ผมคนเดียว

ถ้าสงกราน มากทม ก็บอกนะคะ

จริงๆ ถ้าท่านประธาน จัด Meeting นี่ไม่ต้องนัดเลยนะ รับรองได้มากกว่า ที่ต้องการอีก แต่เวลามันสั้นไป ท่านประธานน่าจะจัดไม่ทัน

มีแก๊งไหน ที่ไหน ที่นัด กัน อยู่แล้วรึเปล่าคะ

จะรุ่งหรือจะล่มหนอ???

มีแก๊งไหน ที่ไหน ที่นัด กัน อยู่แล้วรึเปล่าคะ

Freemac มี Meeting กันหลายครั้งครับ แต่ตอนนี้ท่านประธานยุ่งมากมายไม่มีคนจัด 

อยากจะช่วยแต่ผมเองไม่ค่อยเป็น Active User สักเท่าไหร่

สัมภาษผมอาจจะไม่ได้เรื่องเท่าที่ควร แต่ถ้าผมพอช่วยได้ก็

พีเอ็มวันเวลาสถานที่แน่นอนดูครับแล้วจะดูว่าพอไปได้มั้ย

อย่าร่วงเลยค่ะ  T_T

• Like 1

งั้นเบื้องต้นขอนัดวันและเวลาก่อนเลยละกันค่ะ

เป็นวันที่ 13 เมษายนนี้นะคะ เวลา 14.00 น. ที่เซ็นทรัลลาดพร้าวค่ะ

ตอนนี้ขอคอนเฟิร์มคุณ ezy ก่อนนะคะ

ไม่ทราบพอจะมีท่านไหนว่างอีกรึเปล่าคะ อีก 3 คนก็ได้ค่ะ

พอดีเคสนี้อ.แนะนำมาค่ะ บอกว่าเป็นเคสที่เห็นภาพเกี่ยวกับ Brand Community ชัด

ยังไงรบกวนหน่อยนะคะ

อยากจะช่วยแต่ผมเองไม่ค่อยเป็น Active User สักเท่าไหร่

สัมภาษผมอาจจะไม่ได้เรื่องเท่าที่ควร แต่ถ้าผมพอช่วยได้ก็

พีเอ็มวันเวลาสถานที่แน่นอนดูครับแล้วจะดูว่าพอไปได้มั้ย

ส่งไปแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ ^^

ได้ครับ เลือกร้านหรือสถานที่นั่งมาแล้วกันครับ