Jump to content
Sign in to follow this  
toeiuok

สอบถามเกี่ยวกับ battery Macbook หน่อยครับ

Recommended Posts

อยากทราบว่า เวลานั่งเล่นอยู่ที่บ้านทั้งวัน กรณีแบตเต็ม 100% แล้วเสียบชาร์จทิ้งไว้แล้วเล่นไปด้วย มันมีผลอะไรไหมครับ

( เห็นหลายๆเว็บบอกว่า กรณีแบตครบ 100% แล้วเราชาร์จค้างไว้ต่อ เวลาเราใช้งานมันจะดึงไฟเข้ามาใช้โดยตรง ไม่ได้ใช้ไฟจากแบต ทำให้แบตไม่เสื่อม อันนี้จริงไหมครับ )

สำหรับผมนะถ้ามีปลั๊กให้เสียบก็เสียบครับ ถ้าไปที่ไหนแล้วไม่มีให้เสียบก็ใช้ไฟจากแบตไม่ได้ซีเรียสอะไรครับเครื่อง 2007 ตัวเก่าทำแบบนี้แบตเพิ่งเสื่อมปีที่แล้วเอง 

• Like 1

สำหรับผมนะถ้ามีปลั๊กให้เสียบก็เสียบครับ ถ้าไปที่ไหนแล้วไม่มีให้เสียบก็ใช้ไฟจากแบตไม่ได้ซีเรียสอะไรครับเครื่อง 2007 ตัวเก่าทำแบบนี้แบตเพิ่งเสื่อมปีที่แล้วเอง 

แบตเสื่อมหมายถึงมันขึ้นเตือนให้เปลี่ยนแบตใช่ไหมครับ

ถ้าแบตมันหมดเร็ว แต่ไม่ขึ้นเตือนให้เปลี่ยนแบต ท่านถือว่าเสื่อมไหมอ่ะ

คือเสื่อมของแต่ละคนก็ให้คำนิยามไม่เหมือนกันด้วยแหละ

โดยส่วนตัวผมว่าชาร์จแบบไหนก็มีโอกาสเสื่อมได้พอๆกัน แล้วแต่ใครจะเจอแจ็คพอต

บางคนไปตีว่า cycle น้อยจะเสื่อมช้า ซึ่งมันไม่ใช่อ่ะ cycleทน้อยๆก็เสื่อมได้เหมือนกัน

แบตเสื่อมหมายถึงมันขึ้นเตือนให้เปลี่ยนแบตใช่ไหมครับ

ถ้าแบตมันหมดเร็ว แต่ไม่ขึ้นเตือนให้เปลี่ยนแบต ท่านถือว่าเสื่อมไหมอ่ะ

คือเสื่อมของแต่ละคนก็ให้คำนิยามไม่เหมือนกันด้วยแหละ

โดยส่วนตัวผมว่าชาร์จแบบไหนก็มีโอกาสเสื่อมได้พอๆกัน แล้วแต่ใครจะเจอแจ็คพอต

บางคนไปตีว่า cycle น้อยจะเสื่อมช้า ซึ่งมันไม่ใช่อ่ะ cycleทน้อยๆก็เสื่อมได้เหมือนกัน

เสือมของผมคือขึ้น Service Batterry ครับอยู่ได้ไม่ถึง 15 นาทีครับ

ส่วนใหญ่ถ้า เสื่อมหนักจริงๆ จะขึ้นเตือนครับ

cycle เกิน 300 แล้ว apple จะไม่รับเคลมประกันครับ  :lol: 

แล้วแต่รุ่นครับ

จากประสบการณ์ ตอนนี้ PowerBook 12" ของผมยังอยู่ได้เกือบๆชม.เลย แต่ MBP 13" 2009 แบตเสื่อมเปิดไม่ติดเสียแล้ว

อยากทราบว่า เวลานั่งเล่นอยู่ที่บ้านทั้งวัน กรณีแบตเต็ม 100% แล้วเสียบชาร์จทิ้งไว้แล้วเล่นไปด้วย มันมีผลอะไรไหมครับ

( เห็นหลายๆเว็บบอกว่า กรณีแบตครบ 100% แล้วเราชาร์จค้างไว้ต่อ เวลาเราใช้งานมันจะดึงไฟเข้ามาใช้โดยตรง ไม่ได้ใช้ไฟจากแบต ทำให้แบตไม่เสื่อม อันนี้จริงไหมครับ )

ถ้ามีปลั๊กให้เสียก็เสียบเถอะครับเครืองจะใช้ไฟจากอแตปเตอร์แทนแบตเตอร์รี่ แบตก็ทำงานน้อยลงไปอีกยืดอายุไปอีก

ของใช้แล้วเสื่อม อย่าไปกังวลมาก

Sent from my iPhone using Tapatalk.

• Like 2

ทุกสิ่งมี เกิดขึ้นแล้วดับไป ปลงครับ

ของผม MAC air mid2012 11" Cycles 366, Health 91.1%

ใช้งานปกติวันละไม่ต่ำกว่า  8 ชั่วโมงใน office เสียบปล๊กตลอดที่ใช้ แต่ถ้าออกข้างนอกก็ใช้แบตตามปกติ ตอนนี้แบตอยู่ได้ประมาณ 4 ชั่วโมงครับ...

ของผมเสียบตลอด ก็จะมีนานๆทีที่ใช้แบตจนหมด cycle ไปแค่ 170เอง ยังอยู่ได้ 3 ชม. แบตบวมซะแล้ว สรุปต้องถอดออกเพราะกลัวระเบิด มันดัน trackpad จนกดไม่ได้ น่าเศร้ายิ่งนัก รอสั่งแบตก้อนใหม่

macbook mid 2010

แต่ที่ผมอ่านเขาบอกกันว่าควรใช้งานแบตหมดอย่างน้อยเดือนละครั้ง เพื่อจะได้กระตุ้นเซลแบต

ของผมเสียบตลอด ก็จะมีนานๆทีที่ใช้แบตจนหมด cycle ไปแค่ 170เอง ยังอยู่ได้ 3 ชม. แบตบวมซะแล้ว สรุปต้องถอดออกเพราะกลัวระเบิด มันดัน trackpad จนกดไม่ได้ น่าเศร้ายิ่งนัก รอสั่งแบตก้อนใหม่

macbook mid 2010

แต่ที่ผมอ่านเขาบอกกันว่าควรใช้งานแบตหมดอย่างน้อยเดือนละครั้ง เพื่อจะได้กระตุ้นเซลแบต

อันนี้ถูกต้องเลยครับ... ทุกเดือนจะมีวันนึงที่ผมจะชาร์ตให้เต็ม 100% จากนั้นจะเล่นจนเหลือไม่ถึง 10% แล้ว Shutdown (ซึ่งเป็นการปิดเครื่องในรอบ 1 เดือนเช่นกัน ปกติจะพับฝาเฉยๆ) แล้วก็ชาร์ตจนเต็ม แล้วก็ทำความสะอาดใหญ่ (เช็ดถูขัดด้วยน้ำยาทำความสะอาดเฉพาะอย่างดี) ......ผมทำแบบนี้มาโดยตลอดตั้งแต่ได้เครื่องมาเลย.... ตอนนี้ยังเหมือนใหม่อยู่เสมอครับ

• Like 1

อันนี้ถูกต้องเลยครับ... ทุกเดือนจะมีวันนึงที่ผมจะชาร์ตให้เต็ม 100% จากนั้นจะเล่นจนเหลือไม่ถึง 10% แล้ว Shutdown (ซึ่งเป็นการปิดเครื่องในรอบ 1 เดือนเช่นกัน ปกติจะพับฝาเฉยๆ) แล้วก็ชาร์ตจนเต็ม แล้วก็ทำความสะอาดใหญ่ (เช็ดถูขัดด้วยน้ำยาทำความสะอาดเฉพาะอย่างดี) ......ผมทำแบบนี้มาโดยตลอดตั้งแต่ได้เครื่องมาเลย.... ตอนนี้ยังเหมือนใหม่อยู่เสมอครับ

น้ำยาแบบไหน ยี่ห้ออะไร พอจะบอกได้ไหมครับ หาน้ำยาทำความสะอาดอยู่พอดี แหะๆ เดือนนึงชาร์ตครั้งเดียวเองหรอครับนั้น

น้ำยาแบบไหน ยี่ห้ออะไร พอจะบอกได้ไหมครับ หาน้ำยาทำความสะอาดอยู่พอดี แหะๆ เดือนนึงชาร์ตครั้งเดียวเองหรอครับนั้น

ก็น้ำยาเช็ดทำความสะอาดโน็ตบุคทั่วไปนั่นแหละครับ ..... ซื้อจาก iStudio ....ส่วนที่ว่าชาร์ตเดือนละครั้งคือ "ชาร์ตให้เต็ม แล้วใช้ให้หมดครับ" ส่วนวันอื่นๆ ก็ใช้งานตามปกติครับ คือ ถ้ามีสายชาร์ตก็เสียบไว้ตลอด แต่ถ้าเอาไปข้างนอก หรือที่อื่นๆ หรือเปลี่ยนบรรยากาศไปนั่งทำงานที่มุมอื่นๆ ของห้องที่สายชาร์ตไม่ถึง ก้ไม่ชาร์ต... คือไม่ได้ซีเรียสจนเกินไปน่ะครับ แต่ก็คอยประคองไม่ให้แบตต่ำกว่า 40% เพราะถ้าชาร์ตที่ระดับนี้หรือต่ำกว่านี้ กระแสในการการชาร์ตจะสูงครับ เพราะความต่างศักย์มันเยอะ (ตามทฤษฎีเรื่องกำลังไฟฟ้าทั่วไป) แล้วจะเกิดความร้อน.... อันที่จริงแบตเสื่อมมี 2 สาเหตุคือ 1. ทำให้มันร้อน กับ 2.มันเสื่อมตามอายุ อย่างที่สองหลีกเลี่ยงไม่ได้... แต่อย่างแรกพอจะทำได้... ก็แล้วแต่วิธีใครวิธีมันที่พอจะหาได้ และสามารถทำไมันได้อย่างสะดวกโดยไม่กระทบกับงาน..... สำหรับผม.. ผมว่าก้โอเคแล้วนะครับ.... สายกลาง.... ไม่ซีเรียสจนเกินไป ตอนนี้จะสองปีแล้วครับตั้งแต่ได้เครื่องมา.... เฉลี่ย 4 ชั่วโมงนิดๆ สบายๆแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับการใช้งานเป็นหลัก

แต่จะใช้ อย่าไปซีเรียสเลยครับ เฉลี่ยๆกันก็ 3ปีเปลี่ยนทีเท่านั้นเอง ถ้าแบตบวม trackpad กดไม่ได้ก็ถือซะว่ามันเตือนให้รู้ว่าแบตเน่าซะแล้ว

แบตก้อนนึงก็ 3พันโดยประมาณ ของผม 2,600-2,800 แล้วแต่ที่ เก็บเงินค่าเสื่อมรอเลยปีละพัน  :thumbsup: