Jump to content
Sign in to follow this  
iPotel

-

Recommended Posts

ทำไมเหรอ มีปัญหาก็เคลมไปตามปกติ ถ้าศูนย์บริการไม่ดีก็ค่อยแจ้ง Apple ไปตามระบบงาน

• Like 1

ไม่ได้จะกวนนะครับ แต่อยากทราบจริงๆว่าถามไปทำไม = =

ของพรรค์นี้ผมว่ามันก็แล้วแต่ดวงด้วยแหละครับ :P

• Like 1

ผมเดาว่าเจ้าของกระทู้ถามเพราะประกันใกล้หมด และลังเลว่าจะต่อดีมั้ยเพราะราคามันค่อนข้างแพง

ส่วนตัวผมแนะนำให้ต่อครับ เพราะถ้ามีคนมาบอกว่าไม่มีปัญหาเลยใน 1 ปีแรก มันไม่ได้หมายความว่าหวยจะไม่ออกที่คุณครับ

• Like 6

ประเด็นมันไม่ได้จะเสียหรือไม่เสียใน 1 ปีนี่ครับ ยังไงปีแรกประกันมันก็คลุมอยู่แล้ว

ถ้าจะถามเรื่องประกันก็น่าจะถามว่าใครเคยเสียในระยะ 3 ปีมากกว่า

ซื้อประกันไปเถอะครับ เหมือนประกันชีวิต ซื้อไว้งั้นแหละ หวังว่าจะไม่ได้ใช้ แต่ถ้ามีอะไรขึ้นมาจริงๆ อย่างน้อยก็อุ่นใจนะครับ

ให้ข้อมูลเพิ่มครับ ของผม

- MacBook Pro 13 Alu 2008 ซื้อประกัน ระหว่างที่ใช้ใน 3 ปี เปลี่ยนแบตไป 2 หน เปลี่ยน touchpad ไป 1 หน

- MacBook Pro 15 2011 ซื้อประกัน ตอนนี้เข้าปีที่ 3 แล้ว เปลี่ยนจอไป 1 หน และเพิ่งเปลี่ยนเมนบอร์ดไป 1 หนครับ

ทั้งหมดทั้งมวลนี้ไม่ต้องจ่ายซักบาทครับ

ถามผมว่าซื้อ Mac ครั้งหน้าจะซื้อประกันมั้ย ผมตอบว่าซื้อชัวร์ๆ ครับ

Edited by Pingz
  • Like 1

ผมเคลมบอร์ดราคา 20,000+ ในระยะ 2 ปีกว่าครับ

• Like 1

ผมไม่เคยซื้อครับ ใช้ปีกว่าแล้วเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลย

เสียส่วนต่างแทนค่าประกัน แต่ได้มาคือเครื่องใหม่และรุ่นใหม่ครับ

• Like 1

ซื้อมาจะสิบเครื่องแล้วมีทั้งเคยและไม่เคยครับ ตอบอย่างนี้จะเก็บข้อมูลได้มั้ยครับ

• Like 1

imac เคลมจอด่างไป 26000 ฟรีทุกอย่างในประกัน ช่วงเลยปีแรกมาไม่กี่เดือน

เคลม mouse กดไม่ค่อยติดไป ช่วงปีแรก (ซื้อมาก่อนซื้อ imac)

แกะ imac เล่นทำพัดลมแตก เคลมไป แต่จ่ายเงินค่าพัดลม 700 ค่าซ่อมฟรี

การ์ดจอเสีย ช่วงหมดประกันแล้ว ราวๆปีที่สาม จ่ายเงินเองซื้ออะไหล่ ebay 1หมื่น

ต่อประกันดีมั้ย? ดีครับ

Edited by nQuantum
  • Like 1

ตอนนี้ MacBook Air ผมก็ใกล้จะหมดประกันแล้วครับ ตอนแรกก็ลังเลเหมือน จขกท แต่คิดไปคิดมา ต่อดีกว่าเพราะอย่างน้อยผมก็ใช้เครื่องต่อได้อีก 2ปีโดยไม่ต้องกังวลอะไรเลย หลังจากนั้นก็เป็นกำไรใช้ไปเรื่อยๆ

• Like 1

MBP 13in  2011  ไม่ได้ซื้อประกันครับ ตอนนี้เพิ่งครบ 3 ปี เมื่อต้นเดือนมีนา 2014 ที่ผ่านมา

กรณีผมถือว่าโชคดี 3 ปีเครื่องไม่เสียครับ  แต่ถ้าซื้อตัวหน้า ผมมั่นใจว่าจะซื้อประกันครับ :coffee:

• Like 1

ก่อนซื้อประกันเพิ่ม ก็เคยมาถามๆในนี้ละครับ แต่หลังจากที่ซื้อประกันเพิ่มไปแล้ว  สบายใจ เหมือนกับซื้อความเสียงนะครับ คล้ายๆกับเราต่อประกันรถทุกปีนะครับ อุ่นใจกว่าเยอะ 

• Like 1

เดาได้เก่งมาก ๆ เลยครับ ผมเลยมาสำรวจเพื่อการตัดสินใจครับ

เป็นกันแทบทุกคนครับ สำหรับเครื่องแรกของชีวิตแต่ละคน พอเครื่องหลังๆ เขาจะต่อกันเลย ยกเว้นจะทำแบบ คุณ Ofino ครับ

ของผมเคยเสียตอนอายุ 2 ปี กว่าๆครับ Logic board เสีย ถ้าตอนนั้นไม่มีประกัน มีกรี๊ดครับ

อัตราความซวยในการเจอกับเครื่องเสียระหว่างการใช้งาน ดูตาม Link ด้านล่างครับ โดยปกติ เกิน 1 ปีไปจะเริ่มมีวัดดวงครับ เป็นทุกเจ้า 1 ปี แรกจะไม่ค่อยมีเสียครับ

http://blog.squaretrade.com/2009/11/study-finds-one-in-three-laptops-fail-within-three-years.html

http://www.squaretrade.com/laptop-reliability-1109/

Edited by bigkung
  • Like 1

ผมคงโชคดีเกินไป ซื้อ Macbook white 2007 ไม่ได้ซื้อ Apple care เลย จนบัดนี้มันก็ยังดีอยู่

จะทนอะไรนักหนา เมียก็ไม่ให้ซื้อใหม่ มันใช้ได้ดีอยู่ ตอนนี้อัพเกรดแรม 4GB ฮาร์ดดิสก์ 750GB เปลี่ยนแบตใหม่แล้ว

ในขณะที่พีซี/โน้ตบุ๊คทั้ง HP, Acer, Dell สิ้นสภาพก่อนวัยอันควรทุกเครื่องเลย

โชคดีเกินไป

• Like 1

ผมเกือบ 2 ปี ละครับ ตอนนี้ เปิด กล้องที่หน้าจอไม่ได้ T^T" เงิบเลย ประกันหมดอีกไม่ได้ต่อ

• Like 1

เราใช้มา 2 ปีกว่าๆละ ยังไม่เคยเครมเลย อาจจะไม่ได้ใช้งานหนักด้วยก็ได้

:lol:  :lol:  :lol:

• Like 1