Jump to content
Sign in to follow this  
iPotel

-

Recommended Posts

ไวรัสมีทุกระบบครับ แต่ที่ Windows มีเยอะกว่าเนื่องจากมันเข้าถึงง่ายเป็นเจ้าของง่ายกว่าคนใช้เยอะกว่า

ตั้งแต่ใช้มายังไม่โดนนะครับ ถ้าไม่เข้าเว้บ หรือโหลดโปรแกรมแปลกๆ มาติดตั้งน่ะ

มีครับ อนาคตถ้า OS X เป็นที่นิยม อาจจะเยอะ ผมก็ซื้อ VirusBarrier มาใช้ ไม่ได้เน้นกัน Virus หรอกแต่ผมเอา Firewall หน่ะครับ มันมองเห็นว่าโปรแกรมอะไรบ้างส่งข้อมูลเข้าออก แล้วก็มีการตรวจสอบเว็บปลอม ผมใช้แค่สองอย่างนี้ส่วน Virus ยังไม่เคยเจอเลยครับ

มี แต่ที่ระบาดเป็นเรื่องเป็นราว ยังไม่เคยเห็นนะ 

เอาง่ายๆ ผมยังไม่เคยเจอคนตัวเป็นๆ ที่ใช้ Mac แล้วโดนไวรัส 

สภาพตอนนี้มันแทบไม่ต้องใส่ใจเลยครับ

ลงโปรแกรมจากแหล่งที่น่าเชื่อถือ  update program, OS X, Java, Flash อะไรพวกนี้อย่างสม่ำเสมอก็ปลอดภัยมากแล้วครับ

อนาคตไม่แน่นอน หากผู้ใช้แมคมากขึ้น การโจมตีก็จะมากขึ้นด้วย

ผู้ใช้ Mac ไม่ต้องเปนห่วงเรื่อง virus computer เลยครับผม

แนะนำว่าเพียงคุณติดตามอัพเดทระบบตามที่ Apple แจ้งเตือนมาอย่างสม่ำเสมอก็สบายใจได้แล้วหละครับ

...

• Like 2

ไม่ต้องห่วงครับ ห่วงพวก phishing หรือธุรกรรมผ่านเน็ตไรงี้ดีกว่า

• Like 2

ไม่น่าเป็นห่วงเท่า OS อื่นครับ

ไวรัสไม่น่าห่วงเท่ากับการที่เราเป็นพาหะครับ

เคสตัวอย่างสำหรับคนที่อาจจะไม่เข้าใจ ขอยกการทำงานกลุ่มระหว่างคนใช้ 2 ระบบ

A: ใช้ windows มีไวรัส

B: ใช้ mac

C: ใช้ windows ไม่มีไวรัส

สามคนทำงานร่วมกัน และมีการแลกเปลี่ยนไฟล์งานกัน ไวรัสจาก A จะเข้าไปหา C ได้สองทาง

ทางตรง  A เซฟโฟลเดอร์งานให้ C

ทางอ้อม A ทำงานกับ B และ C มาขอโฟลเดอร์งานจาก B ต่อ

ปัญหาที่ผมเองเคยเจอคือทางอ้อมนี่แหล่ะครับ เพราะไวรัสของ windows มันไม่กระทบกับ mac อยู่แล้ว

และบางคนก็ไม่สนใจไฟล์แปลก ๆ ในโฟลเดอร์ทำแต่ไฟล์งานที่ต้องรับผิดชอบ

พอส่งงานต่อให้คนที่สามอย่าง C แล้วเจอไวรัสขึ้นมา B จะกลายเป็นแพะทันที

แต่ถ้าตรวจสอบก่อนทุกครั้งและลบมันทิ้งก็โอเคนะ พวก hidden files จาก windows มันซ่อนตัวเองใน mac ไม่ได้

ยกเว้นไวรัสแบบฝังไปในตัวไฟล์เลย

คนใช้ windows ควรหมั่นตรวจสอบ anti-virus อย่างสม่ำเสมอจะดีที่สุดล่ะครับ

ไวรัสไม่น่าห่วงเท่ากับการที่เราเป็นพาหะครับ

เคสตัวอย่างสำหรับคนที่อาจจะไม่เข้าใจ ขอยกการทำงานกลุ่มระหว่างคนใช้ 2 ระบบ

A: ใช้ windows มีไวรัส

B: ใช้ mac

C: ใช้ windows ไม่มีไวรัส

สามคนทำงานร่วมกัน และมีการแลกเปลี่ยนไฟล์งานกัน ไวรัสจาก A จะเข้าไปหา C ได้สองทาง

ทางตรง  A เซฟโฟลเดอร์งานให้ C

ทางอ้อม A ทำงานกับ B และ C มาขอโฟลเดอร์งานจาก B ต่อ

ปัญหาที่ผมเองเคยเจอคือทางอ้อมนี่แหล่ะครับ เพราะไวรัสของ windows มันไม่กระทบกับ mac อยู่แล้ว

และบางคนก็ไม่สนใจไฟล์แปลก ๆ ในโฟลเดอร์ทำแต่ไฟล์งานที่ต้องรับผิดชอบ

พอส่งงานต่อให้คนที่สามอย่าง C แล้วเจอไวรัสขึ้นมา B จะกลายเป็นแพะทันที

แต่ถ้าตรวจสอบก่อนทุกครั้งและลบมันทิ้งก็โอเคนะ พวก hidden files จาก windows มันซ่อนตัวเองใน mac ไม่ได้

ยกเว้นไวรัสแบบฝังไปในตัวไฟล์เลย

คนใช้ windows ควรหมั่นตรวจสอบ anti-virus อย่างสม่ำเสมอจะดีที่สุดล่ะครับ

ต้องเช็คดีๆ นะครับหากผู้ใช้แมคจะลง antivirus สักตัว

ตามรีวิวของ AV-Comparatives พบว่าหลายตัวที่จับไวรัสที่ทำงานบนวินโดวส์ได้ไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น

ผู้สนใจอ่านต่อที่นี่ครับhttp://www.av-comparatives.org/mac-security-reviews/

ต้องเช็คดีๆ นะครับหากผู้ใช้แมคจะลง antivirus สักตัว

ตามรีวิวของ AV-Comparatives พบว่าหลายตัวที่จับไวรัสที่ทำงานบนวินโดวส์ได้ไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น

ผู้สนใจอ่านต่อที่นี่ครับhttp://www.av-comparatives.org/mac-security-reviews/

ผมไม่เคยมีความคิดจะลง anti-virus บน mac อยู่แล้วครับ ปกติเช็คโฟลเดอร์ทั้งหมดเองตลอด :D

• Like 2

ไม่คิดจะลง anti virus บน Mac เลยตรับ อย่าไปให้บริษัทพวกนี้มาหลอกให้จิตตกเหมือนฝั่ง windows เลย

• Like 1

เคยอ่านตามกระทู้ต่างประเทศเคยเจอเหมือนกันครับ แต่นานมาแล้ว ส่วนตัวใช้งานมา 5-6 ปี ยังไม่เคยเจอเลยครับ

อย่างมากก็เจอจากฝั่ง Windows เห็นแปลกๆ มาก็ลบทิ้งได้เลย เพราะมันทำอะไรฝั่ง Mac ไม่ได้เป็นแค่ไฟล์ ไฟล์นึงเท่านั้นครับ

ใช้งานมา 3 ปี ไม่เคยเจอครับ ผมก็มีช่วงหนึ่งที่บ้าลง Antivirus แต่สุดท้ายก็เอาออก เพราะมันดึงให้เครื่องช้าหมด

ฉะนั้นเพื่อความปลอดภัยที่ดีที่สุดของ OS X คือการอัพเดตอยู่ตลอดเวลาที่ Apple ปล่อยอัพเดตความปลอดภัยครับ

ส่วนไวรัสนั้นจะมีจริงหรือไม่ ก็คงตอบว่ามี และถ้ามันดังเมื่อไรแอปเปิลก็จะรีบ patch ซะ แต่ถ้าเป็นไวรัสที่เกิดจาก user error (คือดูน่าจะรู้ว่ามันเป็นไวรัสแล้วยังจะติดตั้งโปรแกรมนั้น) แก้ไม่ได้ครับ

OS X ไม่มีไวรัสครับ ผมเคยถามคำถามนี้มาเมื่อหลายปีก่อนแล้ว แนะนำว่าให้ไปลองศึกษาระบบ unix ดูครับ แล้วจะรู้ว่า administration structure ของมัน ถ้าไม่รู้ root ถ้าไม่รู้ admin password ก็ไม่มีทางที่จะมีไวรัสครับ