Jump to content
Sign in to follow this  
jobb_jobb

สอบถามเรื่อง ram ครับ (รู้สึกว่ามันน้อยผิดปกติ)

Recommended Posts

สวัสดีทุกคนครับ ผมมีข้อสงสัยเล็กน้อยอยากจะสอบถามครับ ผมใช้ MBP 15" ram 4 GB ทีนี้ปัญหาคือ ผมลองเอาโปรแกรม memory clean มาลงในเครื่อง เพราะช่วงหลังๆมานี้ ทำงานกราฟฟิคหนักๆ (Photoshop, Illustrator ไฟล์ใหญ่ๆ มีงาน 3D บ้าง) เลยคิดว่าโปรแกรมดังกล่าวจะช่วยให้เครื่องได้ Clean memory ไปบ้าง เผื่อว่ามันจะเร็วขึ้น ทีนี้ลองมาสังเกตุว่า เวลาที่เปิดเครื่องหรือเปิดใช้งานโปรแกรมต่างๆ ผมรู้สึกว่า "แรมมันเหลือน้อยกว่าปกติ" เช่น สถิติที่ผมจดไว้นิดหน่อย ดังนี้ครับ

- เปิดเครื่อง ยังไม่ทำอะไรเลย แรมจะเหลือประมาณ 900 mb - 1 gb  
- เปิดโปรแกรมใช้งาน (พวก Photoshop, Illustrator) กับเล่นเน็ต หรือเปิดเพลงจาก Youtube เหลือประมาณ 600-700 mb
- Render 3D ใน Sketchup โดยมีแค่ปลั๊กอินที่ถูกเปิดมาเพิ่ม นอกนั้นผมปิดทิ้งหมด ขณะ render นี่เหลือแค่แบบ 7-15 mb
- ในขณะนี้ที่พิมพ์อยู่ เปิด Photoshop, Illustrator สองโปรแกรม (ยังไม่เปิดไฟล์งาน) Itunes, Vuze, Image Capture แรมวิ่งขึ้นลงระหว่าง 21-45 mb.

คำถามคือ มันผิดปกติไหมครับ หรือว่าการเหลือแรมแค่นี้เป็นเรื่องปกติแล้ว ผมจะได้สบายใจ เพราะก่อนหน้านี้เพิ่งไปเปลี่ยนเมนบอร์ดมา หมดไปเยอะ เลยกลัวว่ามันจะพังอีก 5555 

ปล. ภาพประกอบคือหน้าตาของโปรแกรมที่ผม capture มาให้ดูครับ เผื่อว่ามีค่าไหนที่ผิดปกติครับ ผมเองก็ดูไม่เป็น เช่น File Cache นี่เยอะนะ แต่ไม่รู้จะลบยังไง ใครมีวิธีบ้างครับ

ขอบคุณครับ

OS อะไรครับ

แต่ปกติมันก็อย่างนี้อยู่แล้วครับ RAM 4GB มันน้อยเกินไปหน่อย ถ้ามีตังลองหาทางเพิ่ม RAM ดูนะครับ รวมเป็นสัก 8GB ก็น่าจะดีขึ้นครับ

OS อะไรครับ

แต่ปกติมันก็อย่างนี้อยู่แล้วครับ RAM 4GB มันน้อยเกินไปหน่อย ถ้ามีตังลองหาทางเพิ่ม RAM ดูนะครับ รวมเป็นสัก 8GB ก็น่าจะดีขึ้นครับ

OSX 10.9.3 ครับ คิดอยู่ว่าจะเพิ่มเหมือนกันครับ รอเก็บตังค์ก่อน.... 5555

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ 

ถ้างบถึงจัด 16GB ไปเลยครับ 8GB ผมใช้แล้วรู้สึกไม่พอจริงๆ

ถ้างบถึงจัด 16GB ไปเลยครับ 8GB ผมใช้แล้วรู้สึกไม่พอจริงๆ

หวังไว้เหมือนกันครับว่าคงมีสักวันหนึ่ง 5555 

ผมว่าเครื่องคุณไม่ผิดปรกตินะ (เครื่องผมน่าจะรุ่นเดียวกับคุณอาจต่างแค่ปีแต่แรมเท่ากัน เมื่อก่อนใช้อยู่ 4GB)

ตอนผมใช้ 4GB ผมเปิดแอพหลายตัวค้างไว้จนแรมเหลือตํ่ามากเหลือแค่หลักสิบ

อยากจะแนะนําว่าโปรแกรมคลีนแมมไม่จําเป็นนะครับ เพราะ 10.9.3 มันจัดการแรมได้ดีแล้ว

แต่กรณีแอพบริโภคแรมมากเพราะไฟล์ที่ต้องทํางานด้วยมันใหญ่ถ้าจะให้สะดวกก็ต้องเพิ่มแรมครับ

ถ้าให้ดีก็ 8GB แผงเดียว (พยายามอย่าเอา 4GB สองแผง )แล้วเพิ่มเป็น 16GB ทีหลังเมื่องบอํานวย

Edited by sling_th

แรมมันมีไว้ใช้งาน ถ้าใช้แรม 4G แล้วเหลือพื้นที่ฟรีเป็นกิ๊ก ก็คงไม่มีใครใช้แรม 8 หรือ 16G กันหรอก  :o 
แรมในเครื่องเยอะ โปรแกรมมันก็ใช้โปรโยชน์จากแรมเยอะ

เครื่องผมแรม 16G เปิดโครมอย่างเดียว กินแรมไป 7G กว่าๆ แล้วครับ