Jump to content
tonic

สงสัยเกี่ยวกับเพลงแผ่นแท้ กับซื้อใน iTunes

Recommended Posts

เวลาซื้อแผ่นแบบ Physical มาสุดท้ายก็เอามา Rip ใส่คอมอยู่ดี น่าจะแถม redeem code มาให้ด้วย

แต่อีกนัยนึงก็อาจจะเป็นเรื่องของการตลาดและกำไร

คิดเล่นๆ นะครับ เวลารักศิลปินผมชอบเก็บแบบแผ่นมันดูมีคุณค่าดี

ผมซื้อ/โหลด Ryuichi Sakamoto's Three จาก iTunes Store TH ทันทีทีวางแผง

ไม่กี่วันมานี้ก็เพิ่งซื้อแผ่น CD อัลบั้มนี้จากร้านหนังสือในห้างใหญ่ เพราะมีแผ่น DVD การแสดงสด พ่วงมาด้วยเป็น Special Edition

...

• Like 2

หลายครั้งผมก็ซื้อทั้งแผ่น และโหลด (จาก iTunes Store) ครับ

• Like 2

หลังๆนี่ไม่ค่อยซื้อแผ่นแล้วครับเพราะไม่มีที่เก็บแล้ว ยกเว้นศิลปินที่ชอบจริงๆถึงจะซื้อแผ่นมาเก็บเอาไว้ด้วย 

ผมซื้อ/โหลด Ryuichi Sakamoto's Three จาก iTunes Store TH ทันทีทีวางแผง

ไม่กี่วันมานี้ก็เพิ่งซื้อแผ่น CD อัลบั้มนี้จากร้านหนังสือในห้างใหญ่ เพราะมีแผ่น DVD การแสดงสด พ่วงมาด้วยเป็น Special Edition

...

ปล. ได้เพลงดี ศิลปินดี มาอยู่ในลิสต์อีกหนึ่งคนแล้วครับลุงไมค์ นี่ถ้าที่บ้านมี DACกับลำโพงเจ๋งๆสักคู่คงเคลิ้มเลย

• Like 3

เวลาหยิบแผ่นเก่าๆ มาดูแล้วรู้สึกยิ้มๆ ที่มีเก็บไว้(ตอนนี้อาจจะไม่มีขายแล้ว)

แผ่นจริงๆ มันเอามา rip ได้คุณภาพสูงกว่าที่โหลดจาก iTMS นะครับ Apple ทำไฟล์เพลง bitrates ต่ำไปหน่อย แลกกับความสะดวกที่มี tag ID ภาพปก และขนาดไฟล์เหมาะกับการดาวน์โหลด แล้วฟังบนมือถือก็คงแยกไม่ออกอยู่แล้ว ที่สำคัญอัลบั้มเก่าๆ หาซื้อเป็นแผ่นยากกว่าดาวน์โหลดครับ

• Like 2

ถ้าเอาสะดวก ก็ iTunes ครับ
แต่ถ้าเอาคุณภาพ ซื้อแผ่นมา rip เป็น Lossless เสียงฟินมากครับ (ขึ้นกับเครื่องเล่นmp3 หรือ การ์ดเสียง ด้วยนะครับ)

• Like 1

เมื่อก่อนโหลดเถื่อนอย่างเดียว เดี๋ยวนี้โหลด iTunes หมดไปเป็นหมื่นครับ

ส่วนตัวผมไม่ค่อยสนกับ Physical เท่าไรครับ รู้สึกว่ามีแผ่นก็รกบ้านซะอีก สนใจแต่เพลงเท่านั้นครับ  :unworthy:

• Like 2

ผมซื้อเป็น cd ใน amazon เอาตลอดนะครับ

หลายๆอัลบัมก็จะมี autorip ด้วยเป็น mp3 แต่ก็ไม่ค่อยได้สนใจมากมาย

Rip จากแผ่นเป็น lossless เสร็จก็ยัดเข้า cd changer ในรถ

• Like 1

เขาคงคิดว่า Rip เอามันก็ดีกว่า iTunes อยู่แล้วมั้งครับ ไม่มีความจำเป็นต้องให้ไปโหลด online เอาอีก มันก็อาจจะไม่สะดวกสำหรับคนที่สะดวกฟังผ่านเครื่องเล่นไฟล์ดิจิตัลเท่าไร ที่ผมชอบขนาดต้องซื้อ CD ผมจะเอามา Rip เองครับ มันคุณภาพดีกว่า (ความรู้สึกแบบมี bias?) นอกนั้นซื้อออนไลน์ครับ บางทีซื้อผ่าน amazon ด้วย เพราะบางทีมันถูกกว่า แม้เป็น  MP3 ก็เถอะ

เรื่องคุณภาพเสียงมันก็ขึ้นกับเครื่องเล่น หูฟังอะไรพวกนี้ด้วย แล้วก็หูคนฟัง

ส่วนตัวผม iTunes plus (AAC-LC C-VBR 256 kbps) อยู่ในระดับที่ยอมรับได้แล้ว เพราะผมฟังเพลงควบทำงานไป มันก็ไม่ได้มาเก็บรายละเอียดของเสียงขนาดนั้น ซีดีที่ซื้อมาก็ไม่ได้ Rip เป็น lossless นะ  rip เป็น AAC-LC True VBR q 110 อะไรพวกนี้

• Like 1

คนที่ฟังเอาคุณภาพก็มี คนที่ฟังเอาสะดวกก็มี

เพลงจาก iTunes ผมมองว่ามันก็ได้ประโยชน์หลายต่อนะ

ได้ฟังก่อนแผ่น ไม่ต้องกลัวแผ่นหาย ฟังแบบสตรีมก็ได้ไม่หนักเครื่อง

ขาดแต่เรื่องเสียงแพ้ Lossless อนาคตอาจจะมีการปรับปรุงคุณภาพเสียงก็ได้ ก็ดูกันไป

• Like 1

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกเยอะเลย

เดี๋ยวนี้ซื้อใน itune ตลอดเลยครับ

...

ได้เพลงดีๆมาเก็บไว้อีกหนึ่งครับ ^^

• Like 1

คนที่ฟังเอาคุณภาพก็มี คนที่ฟังเอาสะดวกก็มี

เพลงจาก iTunes ผมมองว่ามันก็ได้ประโยชน์หลายต่อนะ

ได้ฟังก่อนแผ่น ไม่ต้องกลัวแผ่นหาย ฟังแบบสตรีมก็ได้ไม่หนักเครื่อง

ขาดแต่เรื่องเสียงแพ้ Lossless อนาคตอาจจะมีการปรับปรุงคุณภาพเสียงก็ได้ ก็ดูกันไป

เรื่องฟังก่อนไม่เสมอไปครับ ศิลปินญี่ปุ่นที่ผมจะซื้อเพลงเขาวางขายแผ่นก่อนที่จะมาขายใน music store อีก เป็นแบบนี้ประจำด้วยนะ หลายคนเลย

• Like 1

ผมพยายามซื้อแผ่นนะ แต่ถ้าขี้เกียจจริง ๆ ก็จิ้มปุ่มฟ้าตรงนั้นเลย

อย่างไรก็ชอบเก็บแผ่นมากกว่า เพราะชอบดู Artwork ของอัลบั้ม (ซึ่งเดี๋ยวนี้เหมือนจะให้ความสำคัญน้อยลงมาก)

• Like 1

เพราะเพลงเดียวก็ซื้อจากitune เพราะทั้งอัลบั้มก็ออกไปซื้อแผ่นครับ

เรื่องฟังก่อนไม่เสมอไปครับ ศิลปินญี่ปุ่นที่ผมจะซื้อเพลงเขาวางขายแผ่นก่อนที่จะมาขายใน music store อีก เป็นแบบนี้ประจำด้วยนะ หลายคนเลย

จริงครับ ผมหา Wagakki นานมาก ตอนที่แผ่นกำลังจะออกเห็นมีแต่ซื้อแผ่นหน้าเว็บ ผ่านไปเกือบเดือนเพิ่งโผล่ iTunes Store เลยสอยซะเลย

ผมก็ซื้อขาก iTunes นะบางที เมื่อก่อนสั่งแผ่นจาก cdjapan เพลงญี่ปุ่นน่ะครับ พอ iTunes มีเพลง ญี่ปุ่นขายบ้าง ก็ซื้อบน iTunes เลย ถึงคุณภาพจะสู้จะการ rip ไม่ได้ แต่คุณภาพจัดว่าดีในระดับนึงเลยทีเดียว ผมก็หวังอยากให้ iTunes ขายเพลง 24bit จะได้ใช้ DAC ให้เต็มประสิทธิภาพ

• Like 1

ผมซื้อเป็นแผ่นเสมอ สำหรับวงที่ผมชอบ.. ผมซื้อเป็นเพลงเดี๋ยวในไอทูนเสมอ สำหรับเพลงที่ผมชอบ แต่ไม่ใช่วงที่ชอบเป็นพิเศษ..
อาจจะแปลก แต่มันรู้สึกดี เวลานั่งมองกองอัลบัมของวงโปรด~

• Like 1

หลังๆนี่ไม่ค่อยซื้อแผ่นแล้วครับเพราะไม่มีที่เก็บแล้ว ยกเว้นศิลปินที่ชอบจริงๆถึงจะซื้อแผ่นมาเก็บเอาไว้ด้วย 

ปล. ได้เพลงดี ศิลปินดี มาอยู่ในลิสต์อีกหนึ่งคนแล้วครับลุงไมค์ นี่ถ้าที่บ้านมี DACกับลำโพงเจ๋งๆสักคู่คงเคลิ้มเลย

ลุงต่อครับ ใช้ AirPort Express ก็แจ่มมากครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อ DAC

ผมแค่เปลี่ยนสาย Stereo-to-RCA จากของบ้านหม้อเป็นของ QED เสียงมีรายละเอียดขึ้นแบบผิดหูผิดตาเลยหนะครับ

AirPort Express รุ่นแรกด้วยครับ

...

• Like 1

ขอบคุณครับ
เมื่อก่อนได้ DAC ตัวเล็กของ Fiio มาลองกับ Companion5 ก็โอเคดีครับแต่เนื่องจากมีเสียงรบกวนอยู่บ้างจากสัญญาณก็เลยถอดออกแล้วมาให้ DAC ที่อยู่ใน C5 แทนครับ แค่นี้ก็แจ่มแล้วล่ะ

แต่ออปชั่นของลุงไมค์ก็น่าสนใจไม่น้อยครับ

• Like 1

เมื่อก่อนผมซื้อเป็นแผ่น เดี๋ยวนี้ซื้อใน itune ครับ เพราะเพลงสากลใน itune มันราคาถูกกว่าซื้อเป็นแผ่น

เมื่อก่อนซื้อ iTune store พอลงเครื่องเสียงกลับมาซื้อแผ่น

• Like 3

เมื่อก่อนซื้อ iTune store พอลงเครื่องเสียงกลับมาซื้อแผ่น

เหมือนกันเลยครับ ผมกลับมาเลือกซื้อแผ่น CD อีกครั้งอย่างสนุกสนาน หลังจากอัพเกรดเครื่องเสียงใหม่เกือบทั้งหมด

...

• Like 2