Jump to content
tum

[Poll] อยากใช้ iPhone 6 หน้าจอขนาดเท่าไรครับ

อยากใช้ iPhone 6 หน้าจอขนาดเท่าไร  

36 members have voted

1. 1. อยากใช้ iPhone 6 หน้าจอขนาดเท่าไร

• 4.0 นิ้ว
    • 4.7 นิ้ว
    • 5.4 นิ้ว
    • 6.1 นิ้ว

Recommended Posts

พอดีได้รับคำถามแปลกๆ จากคนแปลกๆ เป็นตัวเลขแปลกๆ เกี่ยวกับ iPhone 6 ครับ

ว่าถ้าเลือกได้ จะเลือกซื้อ iPhone 6 ขนาดหน้าจอเท่าไหร่

เลยเอามาลองถามชาวคณะดูด้วย อยากทราบครับ

^_^

[ภาพประกอบจาก macrumors ]

Edited by tum

ตอบ 4 นิ้วไป แต่ใจจริงไม่อยากให้เกิน 4.3 ครับ เพราะว่ายังพอใช้มือเดียวได้

ไม่อยากให้เกิน 5" ครับ vote 4.7 ไป น่าจะตอบโจทย์ one hand operation ได้ดีเหมือนเดิม

เลือกขนาดหน้าจอ 4.7" ครับ ขนาดกำลังดี

จริงๆอยากได้เล็กๆพกพาสะดวกนะ ประมาณ iPhone 4 น่าจะดี..

บางกระแสข่าวบอกว่าน่าจะออกมาสองขนาด.. ถ้าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆใจก็อยากให้ Apple ลองกลับไปทำขนาดเล็กแบบพกพาสะดวกให้เป็นอีกทางเลือกนะครับ ขายคู่กันกับจอใหญ่ไปด้วยเลย..

ผมว่าคนที่อยากใช้จอใหญ่ก็เยอะ แต่คนที่อยากได้อันเล็กพกง่ายๆไม่เปลืองแบตก็น่าจะมีอยู่เหมือนกันนะครับ.. เช่นบางคนที่มี iPad ใช้อยู่แล้วคงไม่อยากได้อะไรที่ใกล้เคียงกัน และอีกอย่างถ้าหน้าจอเล็กก็จะมีผลให้กินไฟน้อยลงแบตก็จะอยู่ได้นานขึ้นด้วย..

(ไม่รู้จะมีใครคิดเหมือนผมหรือเปล่า??)   :P 

...

ตามข่าวลือน่าจะมี 4.7 กับ 5.4

ถ้าสเปกคล้ายกัน 

คงเลือก 4.7 เพราะมี ipad แล้ว

แต่ถ้าจอ Sapphire มีแต่ขนาด 5.4 

ก็คงต้องตัดสินใจอีกทีครับ :P

( แบบว่าอยากลองของใหม่ :D )

ไม่รู้ว่าขนาดเท่าไหร่ครับ แต่อยากให้ใส่ในกระเป๋ากางเกงยีนส์ได้พอดี ทั้งกระเป๋าหน้าและกระเป๋าหลัง โดยที่ยังนั่งได้โดยไม่อึดอัดครับ

5+ครับ ไหนๆจะทำใหญ่ๆแล้วของ 5 นิ้วขึ้นเลย หรือมีมากกว่านั้นก็เอาที่ใหญ่ที่สุดครับ ความชอบส่วนตัวเลย 55555+  :lol:

โหวตครับ ท่านประธาน

ผมว่า 4.7 น่าจะกำลังพอดีมือที่สุด

ไม่เล็ก และไม่ใหญ่จนเกินไป

4.7 ครับ  อยากขอ option พิเศษ ขอบบางด้วยได้ไหมครับ 55 

จอ 4.0 ตอนนี้รู้สึกว่าเปิดเน็ตอ่านไม่ถนัดอย่างแรงเลยอ่ะครับ   ต้องเลื่อนซ้ายขวาไปมา   แต่ถ้าเป็นพวก app ที่ opitmize มาแล้วสำหรับ iphone จอ 4.0 ผมว่า ok เลยครับ  ติดตรงที่ในเน็ต คนออกแบบเว็บเข้าไม่ได้ตังใจให้แสดงผลแบบจอเล็กนี้ซิ  เว็บไทยเปิด mode reader ไม่ค่อยได้ด้วย

สรุปคือผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่จอใหญ่จอเล็ก  แต่อยู่ที่นักออกแบบด้วย  

Edited by dignitas

6.1" เอามาแทน iPad ทุกวันนี้โทรน้อยมาก เล่นเกมเป็นหลัก

ไม่ทราบจริงๆ ผมขอลองตัวจริงก่อนตัดสินใจนะครับ

...

5+ ครับ จอเล็กรำคาญแล้ว และการใช้มือเดียวไม่ใช่สาระสำคัญสำหรับผมตอนนี้ด้วย

ผมไม่คิดว่ามือถือจอเล็กจะประหยัดแบตตรงไหนนะ ผมไม่เคยใช้ไอโฟนได้พ้นวันเลยยังไงก็ต้องชาร์จเป็นตั้งแต่ซื้อใหม่ ๆ แล้ว

ใช้งานของผมคือใช้จริง ๆ ไม่ใช่วางทิ้งไว้รอให้คนโทรมาอย่างเดียวนะ แบตไอโฟนมันควรมีความจุเกิน 3000 ได้แล้วตอนนี้น้อยเกิน

ถึงตามข่าวลือจะเป็น 4.7 นิ้ว

แต่ผมว่าขนาด 4 นิ้วในกระเป๋ากางเกงมันก็กระทัดรัดดีนะฮะ

ผมนอกใจ iPhone มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว เพราะเริ่มอ่านอะไรไม่เห็นแล้ว

หลบมาใช้ S4 อยู่หลายเดือน

หน้าจอ 4.7 ใช้งานสะดวกดีจริงครับ

แต่ถ้าจะให้สบายตาจริงๆ แล้วเลือกได้อยู่ ผมคงต้องขอเลือก 5.4 แล้วล่ะ

• Like 1

ผมเลือก 4.7 

ตอนนี้ใช้ Xperia ZR หน้าจอ 4.5" ลงตัวดี ไม่ใหญ่จนใส่กระเป๋ากางเกงไม่ได้ และไม่เล็กจนพิมพ์ไทยลำบาก