Jump to content
Sign in to follow this  
meawngaw

เกี่ยวกับ macbook pro retina 2014 ตัวใหม่น่ะค่ะ

Recommended Posts

คือเราจะซื้อรุ่นใหม่อะค่ะ 2014 รุ่น 15" ตัว 66900 ที่มาพร้อม ram 16Gb

ที่เราไปถาม istudio เค้าบอกว่าของยังไม่เข้า แต่สามารถสั่งกับเค้าได้

ใช้เงินมัดจำ 50% แล้ว 10วันของจะมาค่ะ

เราสอบถามหน่อยว่าเราเป็นนศ.อยู่ เราสามารถได้ราคานักศึกษาได้หรือเปล่า(ลดไป3000บาท)

เพราะเราสั่งผ่านเค้าอีกที คือไม่ได้ซื้อของในสต๊อคของเค้า

แล้วถ้าเครื่องมีปัญหาเจอจุดดำขาว หรือรอยถลอกสามารถปฎิเสธเครื่องได้ไหม

เราจะเสียเงินมัดจำหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ

ราคานักศึกษาต้องซื้อใน U-Store ตามมหาลัยนะครับ ถ้าที่มหาลัยไม่มี U-Store มาเปิดก็ซื้อในราคานักศึกษาไม่ได้ ซื้อกับตัวแทนจำหน่ายก็ไม่ได้ราคานักศึกษาครับ (istudio, ibeat)  

ถ้าต้องการราคานักศึกษาจริงก็ต้องซื้อผ่านเว็บ Apple Store ครับแล้วส่งเอกสารยืนยันว่าเป็นนักศึกษาให้เค้าดูก็ได้ครับ เวลารับเครื่องเช็คให้ดีครับถ้ารอยถลอกมันใหญ่มากหรือเยอะเกินก็สามารถปฏิเสธรับเครื่องได้ครับ

ไม่ทราบว่า จขกท อยู่มหาวิทยาลัยไหนครับ ขะได้ช่วดูว่ามี u store หรือเปล่า

ผมเคยสั่งแต่ไม่ได้มัดจำนะครับ. เพราะยังไงเค้าก็ต้องสั่งมาขายอยู่แล้ว. ยกเว้นว่าเราจะสั่ง custom to order ไป ถึงจะต้องมัดจำ เลยแอบงงๆ

ถ้าอยากได้ราคานักศึกษาแต่ไม่มี u store ก็ตามท่านข้างบนครับ

สั่ง Online เถอะครับ ที่บอกมัดจำจริงๆไม่จำเป็นหรอกครับ ยังไงเค้าก็ต้องสต๊อกของอยู่แล้ว

ที่ขอเก็บน่าจะเพราะว่าไหนๆอ้อยก็จะเข้าปากช้างแล้ว เค้ากลัวคุณหนีไปซื้อที่อื่นมากกว่าครับ

เราอยู่ม.ศิลปากร เป็นมหาลัยที่ไม่มี u.store อาะค่ะ ซึ่งเราก็แปลกใจมาก

เราก็อยากสั่ง online น๊ะค่ะ เห็นการว่าบริการเป็นเยี่ยม แต่เราไม่มีบัตรอะไรเลย

คุณพ่อคุณแม่ให้มาเป็นเงินสดหนะค่ะ แต่ท่านมีก็บัตร credit อยู่นะค่ะของ ktc

แต่เราก็ไม่อยากรบกวน กลัวจะวุ่นวายท่านหนะค่ะ

เราอยู่ม.ศิลปากร เป็นมหาลัยที่ไม่มี u.store อาะค่ะ ซึ่งเราก็แปลกใจมาก
เราก็อยากสั่ง online น๊ะค่ะ เห็นการว่าบริการเป็นเยี่ยม แต่เราไม่มีบัตรอะไรเลย
คุณพ่อคุณแม่ให้มาเป็นเงินสดหนะค่ะ แต่ท่านมีก็บัตร credit อยู่นะค่ะของ ktc
แต่เราก็ไม่อยากรบกวน กลัวจะวุ่นวายท่านหนะค่ะ

มีบัญชีธนาคารกสิกรหรือธนาคารกรุงเทพฯ มั้ยหล่ะครับ ทำระบบ บัตร Debit ที่เสมือนบัตร Credit ได้ครับ ผมก็ใช้แบบนี้ตั้งนานแล้ว มันจะหักจากบัชชีตรงๆเลย

Edited by bigkung

สั่ง Online 30/7/14 ได้รับสินค้า 1/8/14 

มหาวิทยาลัยของผมไม่มี U-STORE เหมือนกันครับ

แต่เราสามารถไปซื้อ U-STORE ของ มหาวิทยาลัยอื่นได้ครับ มันไม่จำเป็น

เพราะผมไปกับเพื่อนไปซื้อ U-STORE ของมหาวิทยาลัยอื่นมาแล้ว

ปล.ยังไงคนขายเขาก็อยากขายของ ยังไงเขาก็หาวิธีให้เราเสียเงินให้กับร้านเขาให้ได้ครับ

Edited by Mintartist

พูดตรง ๆ ว่าซื้อกับหน้าร้าน ถ้าจ่ายเงินไปแล้ว ยากที่คุณจะได้เปลี่ยนจากสภาพความไม่พอใจในสินค้า

แนะนำให้ ซื้อ online ครับ ได้ของภายใน 7 วันส่งถึงบ้าน CTO ได้

ถ้ามีปัญหา เปลี่ยนคีนได้ภายใน 14 วัน

สนุกดี ลุ้นว่าของจะมาถึงเมื่อไร

• Like 1

online เราก็เห็นคนเค้าพูดเชียร์กันเยอะว่าบริการดี และเครมง่ายอ่าค่ะ

แต่เราคงรอต้องซื้อหน้าร้าน เมื่อเค้าวางขายรุ่นใหม่แล้วแหละค่ะ

พ่อแม่เราเค้าสบายใจที่จะเห็นของก่อนจ่ายเงินด้วยน่ะค่ะ

แต่ถ้าเราจบหรือทำงานแล้ว หากมีโอกาสเราก็คงซื้อ online เหมือนกันค่ะ

ขอบคุณคร่าา

หน้าร้านก็ไม่ได้เห็นของก่อนจ่ายเงินครับ

ต้องจ่ายเงินก่อนเค้าถึงจะแกะให้ดูครับ

online เถอะครับ  บริการดีกว่าเห็นๆ   ถ้าซื้อจาก autorize dealer แล้วถ้ามีปัญหานี้ ตัวใครตัวมันเลยครับ  

online เราก็เห็นคนเค้าพูดเชียร์กันเยอะว่าบริการดี และเครมง่ายอ่าค่ะ

แต่เราคงรอต้องซื้อหน้าร้าน เมื่อเค้าวางขายรุ่นใหม่แล้วแหละค่ะ

พ่อแม่เราเค้าสบายใจที่จะเห็นของก่อนจ่ายเงินด้วยน่ะค่ะ

แต่ถ้าเราจบหรือทำงานแล้ว หากมีโอกาสเราก็คงซื้อ online เหมือนกันค่ะ

ขอบคุณคร่าา

ต้องจ่ายเงินก่อนเขาถึงแกะครับ แล้วต้องเช็คปัญหาทุกอย่างในร้านนั้นเลย ถ้าพบปัญหาแบบชัดเจน ถึงจะเปลี่ยนไปแกะเครื่องใหม่ได้อีกเครื่องเท่านั้นเขาจะถามเลยว่าเครื่องนี้ปัญหายังไงก็ต้องเอาแล้วนะ แบบนี้ แล้วถ้าถ้าถือออกมาแล้วไปพบที่บ้าน แล้วเอากลับมาเปลี่ยนถึงจะอยู่ในกฎ 7 วัน เช่น เจอปัญหาเกี่ยวกับเม็ดสีของจอ เขาก็มีกฎว่าต้องห่างจากขอบจอเท่าใหร่ แล้วต้อง 3 จุดขึ้นไปอะไรแบบนี้ หรือ เจอรอยแบบไม่น่าให้อภัยแม่แต่งานประกอบผิดพลาดมีเสียงกร็อบแกรบแบบไม่สนิทดี ข้อหลังๆนี้ เปลี่ยนยากครับเพราะมันไม่ชัด

เครื่องแรกผมคือรุ่น MID 2009  เจอแจ็คพอต เลย ปัญหาคือถ้าปิดเครื่องทิ้งไว้นานเกิน 12 ชั่วโมง ประมาณเพราะผมนำเวลาเอาเลย จะเปิดไม่ติด ต้องต่อสายชาตร์กระตุ้น แต่ถ้าหลังจากเปิดแล้ว ปิดแล้วเปิดภายใน 1 -2 ชม นั้นก็จะเปิดติดครับ โดยไม่ต้องต่อสายชาร์ตกระตุ้น แน่นอน ว่าเขาไม่ให้เปลี่ยนเครื่องโดยทันที ขอดู 1 วัน ผมเรียกว่าเสียเวลาเทียวไปเทียวมาครับ ถ้าซื้อ Online บางปัญหาโทรคุยเขาให้ส่งกลับ แล้วเอาตัวใหม่มาเลยเลย ผ่าน DHL หรือ USP เลยครับ เข้าอาศัยความเชื่อใจ แต่อย่าไปตุกติกกับเขานะผมกลัวโดนหมายหัวทั้งประเทศ

คนที่เชียร์ Online คือคนที่เจอประสบการณ์พอสมควรครับ ผมก็หนึ่งในนั้นแต่กว่าจะเปลี่ยนได้นี่ก็อาทิตย์นึงนะกว่าจะได้ Online เร็วกว่านั้นแล้วเปลี่ยนได้ 2 ครั้งมั้ง เกินนั้นคืนเงินเต็มจำนวนแล้วสั่งใหม่ได้ครับ ไม่บังคับยัดเยียดให้รับๆไปครับ แต่ที่ผมได้ยินข้อมูลอีกมุมคือพวกร้านขายพวกนี้ก็โดนกดดันพอดูเหมือนกันประมาณว่าเขาเชื่อลูกค้ามากกว่าร้านขายหน่ะครับ ร้านเลยมาลงกับพวกเราต่อ

Edited by bigkung

ซื้อ Online 4 เครื่องแล้ว Macbook Pro 3, Macbook Air 1 เครื่อง ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

ซื้อราคานักศึกษาทุกครั้ง ไม่เห็นเค้าเคยขอดูหลักฐานเลยนะครับ

ของก็มาปรกติดี Packaging เค้าดีมากนะครับ ส่วนจุดขาวไม่เคยเจอ และโชคดีได้จอ Samsung

ถ้าวงเงินบัตรของคุณพ่อคุณแม่คุณพอที่จะซื้อ online ก็อยากให้ลองดูครับ

Apple เป็นบริษัทที่น่าเชื่อถือ ถ้าของมีปัญหายังไงก็ขอตัวใหม่ได้ ซึ่งตัวใหม่จะมาถึง

ก่อนที่เขาจะมารับตัวเก่ากลับไปซะอีก

ลองดูประสบการณ์ใหม่ครับ

กดซื้อ

รอ 3-4 วัน

รับโทรศัพท์ dhl นัดส่งของ

ของมาถึงหน้าบ้าน

แกะใช้งานได้เลย 

ตัว 15" ตัวล่าง เหลือ 63,500 เอง

Online มาเยอะแล้วครับ Dock iphone, Airport express, Macbook Air, Iphone5, ipad mini2 เครื่อง, iphone5s 2เครื่อง, Apple TV 3เครื่อง

กำลังรอโอกาสต่อไป ถ้าจะไม่เลือก Apple Store ก็มีแค่พวก iphone ครับ เพราะส่วนใหญ่กิเลสอยากได้มันเยอะไม่อยากรอ ไปซื้อวันเปิดตัวเลย

หรือไม่ก็พวกอุปกรณ์เสริม นอกนั้น Mac ipad apple tv สั่ง Online หมดครับ

แนะนำลองสั่งเลยครับ หวังดีครับอยากให้ได้รับบริการดีๆ

สั่งไป 30 ก.ค. วันนี้ยังไม่ ship เลยครับ ตัว 15" base เพิ่ม SSD 512GB

นานจัง..

สั่งไป 30 ก.ค. วันนี้ยังไม่ ship เลยครับ ตัว 15" base เพิ่ม SSD 512GB

นานจัง..

เพิ่มเงินอีกห้าพันกว่าบาท ได้ตัวท๊อปการ์ดจอแยกอีกต่างหาก ลองกด Cancle และสั่งตัวท๊อปน่าจะได้ไวกว่าครับ Edited by octoder

เพิ่มเงินอีกห้าพันกว่าบาท ได้ตัวท๊อปการ์ดจอแยกอีกต่างหาก ลองกด Cancle และสั่งตัวท๊อปน่าจะได้ไวกว่าครับ

เพราะเป็น 750m นี่แหละผมถึงไม่เอาครับ :D

เบื่อปัญหา dGPU เข็ด ... เล่น Iris Pro ดีกว่า จบสบายใจ แอพที่ใช้หลักๆก็มี OpenCL หมด แรงกว่า 750m อีก 

ไม่เล่นเกม ไม่ตัดต่อครับ

อ่าน forum ใน macrumors ก็บ่นกันกระจาย ถ้าจะซื้อ 750m เอามาเสียบไฟตลอด ผมว่าถอย iMac ดีกว่าครับ แรงสะใจ

แม้ว่าจะมี gfxcardstatus แต่มันก็ไม่ทำให้ชีวิตสงบนะครับ

1. สมมติเปิดเครื่องมา launch program ที่ไป trigger dGPU ขึ้นมา แล้วผมเปิด gfxcardstatus เพื่อสั่งให้มันกลับมาเป็น iGPU แต่มันจะไม่ switch กลับมาให้ จนกว่าจะ restart เครื่องก่อน แล้วสั่ง iGPU ค้างไว้ ซึ่งผิดกับวิสัยผมในการทำงาน เพราะเครื่องเก่าผมไม่เคย restart เลย -*- เปิด app ค้างไว้ ทำกราฟิคอะไรพวกนี้ ถ้าให้ restart แล้วต้องเปิดใหม่นี่ เปลี่ยนรูทีนชีวิตเลยครับ

2. ต่อ external ยังไงก็ใช้ iGPU ไม่ได้ เพราะมันจะไปสั่ง dGPU ขึ้นมาทำงานเสมอ อยู่นอกบ้าน ไม่มี power outlet นี่จบเลยครับ จากแบต 8 ชม. เผลอๆหารสอง

3. ใช้ bootcamp ก็ trigger dGPU ขึ้นมาอีก ไม่มีทางใช้ iGPU ได้

แค่เหตุผล 3 ข้อนี้ก็เสียวแล้วครับ แบต ฮวบ ฮวบ กันเลยทีเดียว

ปล.ยังไม่รวมปัญหา bug auto switching ของ iGPU <> dGPU ที่แปลกๆ แล้วใช้ไปหลายปีเสี่ยงพังอีก =__=''

ปล2. Broadwell มา ผมคิดว่า dGPU ตายของจริง...

Edited by pd2002

ผมใช้ 750m อยู่ ก็ไม่เห็นเจอปัญหาอะไร