Jump to content
Sign in to follow this  
MORRISON_HOTEL

ถามเรื่องซ่อม MacBook white รุ่นสุดท้าย

Recommended Posts

คือตอนนี้แมคบุคขาวรุ่นสุดท้ายของผมมันเสียครับ

(หน้าจอมันเป็นสีฟ้าแล้วมันก็ค้างอยู่แบบนั้นทำไรไม่ได้เลยนอกจากลื่นเมาส์ได้อย่างเดียว)

ผมจะเอาแมคบุคขาวไปซ่อมครับ ไม่ทราบว่าถ้าจะเอาไปซ่อมที่ iStudio นี่จะดีไหมครับ

หรือว่าจะเอาไปซ่อมมตามร้านคอมธรรมดาได้หรือเปล่า (เรื่องค่าใช้จ่ายไม่เป็นปัญหาครับ)

และก็อยากจะอัพสเปกเครื่องไปในตัวด้วยเลย

ไม่ทราบว่าจะสามารถอัพเดทเครื่องให้เร็วแรงและสามารถใช้งาน OS รุ่นล่าสุดได้ไหมครับ

(แต่จริงๆ ผมใช้เสือดาวหิมะก็ยังโอเคอยู่ครับ แต่อยากลองใช้ของใหม่ๆ ดูบ้าง)

22072011095936-white-macbook.jpg(รูปตัวอย่าง)

ลง OS ใหม่ก็น่าจะโอนะตอนแรกคิดว่าจอเสีย

ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหาเอาเข้าศูนย์ Mac Center ไปเลยครับ

ไม่ต้องเข้า 0 แล้วครับ เอาไปร้านซ่อมแมคที่น่าเชื่อถือหน่อยก็ได้ครับ ลองหาดู (ผมเคยไปซ่อมที่ ฟอร์จูน)

เครื่องรุ่นนี้ ไม่น่าลง 10.9  ล่าสุดได้แล้วนะครับ

ผมว่าลง 10.9 ได้นะ ตัวนี้สเป็คน่าจะเป็น i3

แต่แนะว่าไปเพิ่มแรมด้วยครับ รุ่นนี้เริ่มต้นมันน่าจะให้มาแค่ 2 คงไม่พอใช้

เปลี่ยน HDD น่าจะหายครับ

ผมว่าลง 10.9 ได้นะ ตัวนี้สเป็คน่าจะเป็น i3

แต่แนะว่าไปเพิ่มแรมด้วยครับ รุ่นนี้เริ่มต้นมันน่าจะให้มาแค่ 2 คงไม่พอใช้

แก้ไขครับ: สรุปลงได้นะครับ

ปล. MacBook ทุกตัวไม่มี Core i นะครับ

Edited by errin
  • Like 1

ลงได้ครับ เครื่องเก่าผม Macbook Early 2009 พลาสติกสีขาวโฉมแรกครับ

• Like 2

ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหาเอาเข้าศูนย์ Mac Center ไปเลยครับ

ว่าแต่ Mac Center กับ iStudio นี่มันเป็นร้านเดียวกันไหมครับ

แล้วราคามันซ่อมแพงไหมครับ มันสามารถซ่อมแผ่นยางที่รองใต้เครื่องได้ไหม เพราะของผมมันหลุดล่ะ 555

คือผมสนใจน่ะ อยากเอาเครื่องไปอัพเดทให้เร็วแรงกว่าเดิมแล้วลง OS ตัวล่าสุด

(คือผมชอบแมคบุคขาวตัวนี้มากๆ อยากใช้ต่อไปให้นานๆ)

ผมเชียร์ร้านนอกนะ ถ้าซ่อม Apple Authoized Service Provider (aka MCC หรือ iStudio) น่าจะหมื่นปลายๆเป็นอย่างต่ำ

ผมเชียร์ร้านนอกนะ ถ้าซ่อม Apple Authoized Service Provider (aka MCC หรือ iStudio) น่าจะหมื่นปลายๆเป็นอย่างต่ำ

ออ ครับผม แล้ว Apple Authoized Service Provider (aka MCC หรือ iStudio) มันเป็นร้านแบบไหนหรอครับ

ช่วยอธิบายคร่าวๆ ให้หน่อยได้ไหมครับ ผมยังไม่เคยมีประสบการณ์กับร้านพวกนี้เลย

(คือผมไม่ค่อยรู้จักร้านพวกนี้ครับ รู้จักแต่ iStuio อันเดียว แต่ก็ยังไม่เคยเข้าไปใช้บริการ เลยไม่รู้ว่าอันไหนดีสุด)

ส่วนเรื่องงบประมาณไม่เป็นปัญหาครับ ขอแค่ซ่อมทำให้ดีๆ มีคุณภาพไม่หลอกลวงยอมแมว แค่นี้ผมก็โอเคแล้ว

Edited by MORRISON_HOTEL

มันคือ iStudio ครับ

เปลี่ยน HDD เป็น SSD แล้ว อัดแรมเต็มที่ (เท่าที่เครื่องใส่ได้และมองเห็น) แค่นี้ก็ลื่นแล้วครับ 10.8 ก็ยังโออยู่ ถ้า 10.9 ได้ ยิ่งแจ่ม

ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนถ้า

- ปี  2009 CPU intel Core 2 Duo 2.0, 2.13, 2.26, 2.4 Ghz ลง 10.9 ได้สบายหายห่วง

- ปี  2008 CPU intel Core 2 Duo 2.1, 2.4 Ghz ลง 10.7.5 ก็หล่อแล้วครับ

- ปี  2007 CPU intel Core 2 Duo 2.0, 2.16, 2.2 Ghz ลง 10.7.5 ก็หล่อ เช่นกัน

Edited by Worrawout_S