Jump to content
Sign in to follow this  
Stp2000

Apple ออกแบบหัวต่อ USB ใหม่เสียบสลับได้ ไม่ง้อมาตรฐาน Type C

Recommended Posts

มีข่าวว่า Apple ออกแบบสาย Lightning ใหม่ คราวนี้เป็นการพัฒนาหัวต่อ USB ให้สามารถเสียบสลับด้านได้ง่ายและสะดวก จุดเด่นคือสามารถใช้กับช่องต่อ USB ปัจจุบันได้ทันที ต่างจากมาตรฐาน USB Type C ซึ่งต้องใช้กับช่องต่อ Type C แบบใหม่ด้วยกันเท่านั้น

ภาพเปรียบเทียบหัวต่อ USB แบบเก่าที่นิยมใช้กันในปัจจุบัน และแบบใหม่ที่ Apple ออกแบบเอง

ภาพสาย Lightning ที่มีการผลิตใหม่ตามหัวต่อ USB ซึ่ง Apple ออกแบบเองให้เสียบสลับด้านได้ง่าย

ภาพและข่าวมาจาก http://www.macrumors.com/2014/08/15/new-lightning-cable-reversible-usb/ และ http://www.macrumors.com/2014/08/17/another-image-new-lightning-cable/

ช่วยออกแบบให้พังยากก่อนเสียบง่ายจะดีมาก

นึกถึงสมัยก่อนสายทนสุดๆใช้มาเป็นสิบปีละยังไม่มีรอยฉีกขาดเลย

สาย Lightning ไม่ถึงปีปลอกเริ่มหลุดละ

• Like 5

ปัญหาระดับชาติครับ สายชาร์จหัก... ถ้าทำสายมาแข็งๆใหญ่ๆ ก็เก็บลำบากอีก   

(แต่ทำไม ผมไม่พังสักที :lol:  5555+  พฤติกรรมผู้ใช้สำคัญกว่าสิ่งอื่นใด)

• Like 3

มันไม่ใช่อะไรใหม่ และก็ไม่มีภาพที่แสดงให้เห็นสายทั้งหัวและหางว่าเป็น Lightning ครับ

• Like 1

สายผมใช้เป็นปีใช้ทุกวันก็ยังไม่พังนะครับ

สายผม เพื่อนผม พี่น้อง แม่ ญาติ รวมๆกันแล้ว เกิน 10 เส้น พังหมด

ใน apple store review ก็ได้ 1 ดาว ในบอร์ดก็ด่ากันเละว่าสายห่วย

แสดงว่าสายมันคงห่วยจริงๆแหละครับ

• Like 1

สายผม เพื่อนผม พี่น้อง แม่ ญาติ รวมๆกันแล้ว เกิน 10 เส้น พังหมด

ใน apple store review ก็ได้ 1 ดาว ในบอร์ดก็ด่ากันเละว่าสายห่วย

แสดงว่าสายมันคงห่วยจริงๆแหละครับ

ของผมก็ใช้มาปีกว่า ไม่มีแม้คราบดำ อาการงอ เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่คนใช้ ถ้าคุณคิดว่าในบอร์ดเขียนหมายถึงคนทุกคนแล้วบอกว่าห่วย โพสต์นี้คงต้องมีคอมเมนต์เป็นสิบล้านขึ้น เพราะอย่างนั้นแค่บ้านคุณไม่ได้แปลว่าของมันห่วยดูพฤติกรรมการใช้งานก่อนท่าจะดีนะครับ

• Like 2

เชื่อว่าตอนถอดสายคงจับสายแล้วดึงออกกันทั้งบ้านแน่ๆ  :unworthy:

ในเมื่อมีคนจำนวนมากใช้แล้วมันเกิดปัญหา แสดงว่าสินค้าออกแบบมาไม่ดีพอ (หรือจะตั้งใจออกแบบมาแบบนั้น)

ถ้าใช้งานลักษณะเดียวกันกับสาย Apple แต่เปลี่ยนเป็นสายยี่ห้ออื่นอาจจะไม่พังครับ

ผมไม่ได้บอกว่าทุกคนที่ใช้สายนี้แล้วพังทุกเส้น แต่ว่าสัดส่วนของคนที่ใช้แล้วพัง มันมีเยอะกว่ามาก

ลองอ่านๆดูจากใน Apple นะครับ

http://store.apple.com/th/reviews/MD818ZA/A/lightning-to-usb-cable?rs=mostUseful

Edited by pd2002

พฤติกรรมการใช้งานาสาย USB ผมเหมือนเดิมตั้งแต่ iPod ยัน iPhone 5 ตอนถอดผมจับหัวตลอดครับ

แต่สิ่งที่ปรากฎคือ สาย 30 pin (โดยเฉพาะสายรุ่นเก่า) ยังใช้ได้ดีไม่มีรอยปริหรือขาดเลย

ถ้าเป็นสายรุ่น iPhone 4 ขึ้นมาตรงหัวมันจะเริ่มหลวมแต่ยังไม่ปริ ส่วนสาย Lightning ตรงหัวมันเริ่มปริออกมาแล้ว

ลองไปอ่านตามบอร์ดต่างๆได้ครับทั้งในและนอกบ่นกันทุกคนครับว่ามันอ่อนแอลงเรื่อยๆ ผมไม่ได้มโนเองคนเดียวแน่นอน

ขนาดสาย Lightning Moshi ที่ผมซื้อมาทีหลังยังคุณภาพดีกว่า Apple เลยครับ

เช่นกันครับ การที่คุณใช้แล้วมันไม่มีปัญหาไม่ใช่ว่าคนอื่นใช้แล้วไม่มีปัญหาครับ

อะไรดีผมก็อวยครับ อะไรแย่ผมก็บ่น (แต่บ่นไปก็คงไม่ถึงหู Apple หรอก lol)

• Like 6

ของผมเพิ่งได้ใช้กับ iPhone 5S คงต้องรอสักปีหน้าถึงจะรู้ว่า Lightning จะพังง่ายกว่า 30 Pins หรือเปล่า 

ของผมสาย 30pin ipod touch ปี 2010

เหลืองอร่ามแล้วแต่ขั้วยังปกติทุกอย่าง แน่นเปรี๊ยะ

ส่วนสาย Lightning ของ iPhone5 / iPhone 5c เละไปแล้ว (ไม่ต้องแกะมาดูหรอกครับ ฮาๆ)

ใช้งานเหมือนกันหมด

ปล.ผมมีสายของ ipod photo ด้วย ตอนนี้มันยังดีอยู่เลยครับ อึ้งมาก !

เพิ่มเติม

เมื่อกี้หันซ้ายหันขวาไปเจอ Lightning ในบ้านอีกเส้น 555 

รู้สึกว่าเส้นนี้ วัสดุของตัวสายจะดีกว่าสองเส้นบนมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

จำไม่ได้แล้วเหมือนกันว่ามันมากับอะไร

แต่รู้สึกว่าสายเส้นนี้เก่ากว่าข้างบนอีก เพราะมันเหลืองกว่า

Edited by pd2002

ผมเป็นพวกส่วนน้อยครับ

สายยังไม่พังสักเส้น

มีแต่หูฟังคู่หนึ่ง เปลือกถลอกตรงช่วงตัว Y แต่เสียงยังออกก็เลยปล่อยมันไป

Edited by iron_monk
  • Like 1

ถ้าทำเป็นแม่เหล็กแบบ Mag Safe  จะดีไม๊นะ

เครมครับ!

ถ้าคุณซื้อผลิตภัณฑ์ Apple ทุกปี คุณก็จะมีสิทธิ์เครมสายตลอดไป :P

(ถ้าสายเป็นแบบเดียวกับรุ่นเก่านะครับ) 

ส่วนตัวสายไม่เคยพัง แค่เหลืองๆ 

ผมว่าถ้าใช้ถนอมๆ ดึงบริเวณขั้วทุกครั้ง มันก็สามารถยืดอายุได้อีกเยอะครับ :D

(สายที่ใช้นานสุดคือ iphone 4s ตอนเปิดตัว จนตอนนี้ยังสภาพดีอยู่เลยครับ :P )

สายที่มากับเครื่องของ Apple ห่วยแตกมาช่วงหลังๆ ไม่เหมือนสมัยก่อนที่จะเป็น Lihgting Port ทนยังกับแรมโบ้

รูปสายแบบหัว "lightning+usb" ที่อยู่ในรูปเดียวกันครับ

https://twitter.com/yoware/status/501376345901776896/photo/1

เครดิต : @yoware

(ดึงลิงค์รูปจากทวิตไม่ได้ครับ)

Edited by negithousand

ถ้ามีภาพด้านบนก็พอคุยกันได้นะ :) ก็ขึ้นกับว่า Apple จะปล่อยมาหรือไม่

มันก็ไม่ใช่ของใหม่หรอก usb แบบนี้น่ะ ถ้าจะใหม่ก็แค่ฝั่งนึง lighing ฝั่งนึง usb มั้ง (ถ้า apple คิดว่ามันจะใหม่ก็เชื่อกันหน่อยล่ะกัน)

ส่วนเรื่องสายห่วยนี่ก็เห็นด้วยนะ รอบตัวผมสายก็เละพังกันทั้งนั้น ทุกคนก็ใช้งานกันตามปกติไม่ได้ใช้งานกันรุนแรงอะไร

คุณภาพของมันแย่ก็ว่ากันไปตามนั้นไม่เห็นจะมีอะไร

• Like 1

เครมครับ!

ถ้าคุณซื้อผลิตภัณฑ์ Apple ทุกปี คุณก็จะมีสิทธิ์เครมสายตลอดไป :P

(ถ้าสายเป็นแบบเดียวกับรุ่นเก่านะครับ) 

ส่วนตัวสายไม่เคยพัง แค่เหลืองๆ 

ผมว่าถ้าใช้ถนอมๆ ดึงบริเวณขั้วทุกครั้ง มันก็สามารถยืดอายุได้อีกเยอะครับ :D

(สายที่ใช้นานสุดคือ iphone 4s ตอนเปิดตัว จนตอนนี้ยังสภาพดีอยู่เลยครับ :P )

เคลมได้ด้วยหรอครับ เคลมกับใครครับ เข้าใจว่าที่ต่างประเทศสามารถนำสายไปเปลี่ยนกับ Apple Retial Store ได้เลย แต่เมืองไทยไม่มีหนะสิ

เคลมได้ด้วยหรอครับ เคลมกับใครครับ เข้าใจว่าที่ต่างประเทศสามารถนำสายไปเปลี่ยนกับ Apple Retial Store ได้เลย แต่เมืองไทยไม่มีหนะสิ

ซื้อจากไหนก็เครมที่นั่นแหละครับ ถ้าซื้อจาก iStudio ก็ไปเครมที่ iStudio เลย

พังไปแล้ว2เส้น ตัว firewire 400 ที่แถมกับ iPod gen3 กับ usb เส้นที่มากับ iPod mini  --"
มันก็ทนนะ

• Like 1

iPhone เครมกับแหล่งที่ซื้อมาครับ

(ซื้อ Dtac ก็ไปเครมกับ Dtac/ ซื้อ online apple store ก็ไปศูนย์ซ่อมอุปกรณ์ Apple ไม่ใช่ iStudio นะครับ เค้าขายอย่างเดียว ไม่รับซ่อม)

ระยะเวลาการเครมก็ รันตามอุปกรณ์ครับ (iPhone ประกันยังไม่หมด ก็เอาประกัน iPhone หละเป็นตัวเครม) พูดกับเค้าดีๆ พนักงานน่ารักครับ ไม่ค่อยงอแง

((ขอบ่นนิดนึง) แต่ไม่ค่อยรับผิดชอบไปหน่อย บอกว่าจะโทรมาบอกตอนเครมเสร็จ ก็ไม่โทรบอก ต้องให้ตามเช็คสถานะในเน็ตเอง) ระยะเวลาเครมรอสายประมาณ 1 อาทิตย์

(ในกรณีที่ซ่อมกับตัวแทน Maccare)  (ปล อย่าหัวหมอ เอาสายเก๊ไปเครมนะครับ เค้ามีวิธีเช็ค เดวจะพากันซวยทั้งปท.) 

Edited by negithousand

พังไปแล้ว2เส้น ตัว firewire 400 ที่แถมกับ iPod gen3 กับ usb เส้นที่มากับ iPod mini  --"

มันก็ทนนะ

เอาจริงๆ ผมว่าสายมันก็ทนเหมือนก่อนหละครับ แต่คนใช้ ไม่ค่อยถนอมของกัน ปัญหามันเลยมีให้เห็นเยอะ

อย่างสาย iphone น้องผม ภายในครึ่งปี เครมไปสองรอบแล้ว ของผมใช้มาเกือบปี ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย

ผมว่ามันแล้วแต่ผู้ใช้ด้วยหละครับ ใช้ถนอมๆ ของมันก็อยู่กับเรานาน 

(ปล ความเห็นส่วนตัว(มโนเอง)ทั้งสิ้น ไม่อิงหลักวิทย์ใดๆครับ :P)

• Like 1