Jump to content

Recommended Posts

ไม่ได้ซื้อ TV มานานแล้วครับ ที่บ้านใช้ของ sony มาตลอด ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง ยัง ok เหมือนเดิมมั๊ยนะครับ

ที่เคยใช้มาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ เห็นรุ่นนี้เค้าลดราคา SONY Full HD TV รุ่น KDL-42W674A ขนาด 42 นิ้ว

ไม่รู้ว่า ok มั๊ยนะครับ 

ไม่รู้สิผมก็เพิ่งซื้อมาเมื่ออาทิตย์ก่อน ตอนแรกก็ว่าจะเอา Sony แน่ๆ แต่สุดท้ายไปที่ร้านเค้าให้ดูฟังก์ชั่นแต่ละรุ่นมาเลยเอาซัมซุงครับ

รู้สึกว่า Sony มันเทคโนโลยีเก่าเกินไปละครับเทียบกับยี่ห้ออื่น sony มันอินเตอร์เน็ตทีวี ส่วนยี่ห้ออื่นเป็นสมาร์ททีวีกันหมดละ

สุดท้ายผมได้ซัมซุง 42" มาแทน ราคาพอๆกับ Sony แต่ได้ 3D (อนาคตน่าจะได้ดูหนัง 3D) สมาร์ททีวี โหลดแอปมาเพิ่มได้ด้วย CTH ก็มี 

แต่อย่าเพิ่งเชื่อครับต้องไปลองของจริงเอาเอง

ครับ เคยไปดูของ SS มาเหมือนกัน แค่มองๆ ไม่ได้ลึกรายละเอียดมาก สงสัยต้องไปเจาะลึกดูซะที  เป็นห่วงเรื่องบริการหลังการขายเหมือนกัน

เคยได้ยินมาแว่วๆ หรือตอนนี้ ok แล้วก็ไม่รู้นะครับ

ขอบคุณ..คุณ antiviruscs มากนะครับ 

พูดตรงๆผม สาวก sony เลยล่ะเพราะตัวเก่าที่บ้านใช้ทนมากกกกก อุปกรณ์ที่ซื้อ sony ก็ไม่เคยมีปัญหา

แต่ซื้อมาเมื่อสี่ปีที่แล้ว internet 3d LED TV รุ่นที่พึ่งออกราคาโหดมาก ตอนนี้เป็นลายๆ แต่ยังพอดูได้ ส่งศูนย์แจ้งว่า panel เสีย ราคาเปลี่ยนซื้อใหม่คุ้มกว่า

ผมเลยเล็งๆ LG/Sharp ไว้อยู่ 

ผมเริ่มเชื่อแล้วว่า อุปกรณ์ electronic เขา drop คุณภาพลงไม่ให้มันทนมากเกินไป เดี๋ยวคนจะไม่ได้ซื้อใหม่กัน

ปล.ไม่ค่อยชอบ samsung เป็นการส่วนตัว

ของ โซนี่ ผมใช้ตัวนี้ http://freemac.net/home/topic/16303-review-sony-bravia-led-tv-kdl-50w704a/

ที่แนะนำได้ ก็คือ 

1. ที่บ้านควรมีเสาก้างปลา เพื่อจะได้ดูดิจิตอล ทีวีได้เลย 

2. หารุ่นที่มี HDMI มากกว่า 3 ช่อง 

3. เอารุ่นที่ต่อ Internet ได้ 

4. 3D แล้วแต่ชอบ แต่รุ่น 3D ให้ภาพสวยกว่า แต่แพงกว่าเยอะ

5. ถ้ามี PC ที่เปิดอยู่และเปิด Plex ไว้ จะดูหนังผ่าน network ได้เลย แต่ Sub-Thai หมดสิทธิ์ 

6. อย่าเอารุ่นที่หน้าจอกระจก 

ปล. ต่อไปจะซื้อผมไม่สนยี่ห้ออื่นแล้ว โซนี่อ่ะ ถ้า Sony ได้อ่าน ขออย่างเดียวคือ ขอให้ดูหนัง Sub-Thai ได้ นี่ ผมจะซื้อใหม่เป็น Sony ทั้งบ้านเลย

Edited by path2544

LG ก็ดีนะครับ แต่พอดีว่าราคาเท่ากันซัมซุงผมได้จอใหญ่กว่า 2 " เลยจัดตัวนี้ 

ปล.ผมไปซื้อตามร้านข้างนอกนะครับเพราะเจ้าของอธิบายความต่างของแต่ละรุ่นได้ดี ข้อมูลแน่นครับ ส่วนตามห้างเคยไปเค้าจะเชียร์แต่ตัวที่เค้าขายครับ แล้วข้อมูลก็ดูไม่แน่น ไม่ค่อยประทับใจ ราคาร้านข้างนอกผมซื้อถูกกว่าห้าง 3000 ด้วยครับ

บ้านผมคุณแม่เลือกแต่ Sony ครับ ฮ่า ฮ่า

เอาจริงๆ ก็คือตอนนี้คุณภาพ Panel ก็มาจากโรงงานใกล้ๆ กันแหละครับ แต่ผมชอบ Sony มากกว่าเพราะการ Compensate ถ้า Source ไม่ใช่ HD ผมว่า LG กับ Samsung ทำได้ไม่ดีเท่าไหร่

อีกอย่างคือผมกลับไม่ชอบ Smart TV นะครับ เพราะการ Integrate ทุกอย่างรวมกัน กลับมองว่าทางเลือกของเรามีไม่มากนัก ผมเอา Sony 40" แล้วใช้ Smart Box ดูจะใช้งานได้เหมือนกัน ด้วยราคาที่ถูกกว่า

อ๋อ เรื่องขนาดทีวี ผมมองว่า ถ้าคุณภาพระดับ HD 40" เหมือนเป็นจุด Optimum นะครับ ถ้าซื้อใหญ่กว่านั้น ความละเอียดเท่าเดิม ภาพจะดูเป็นเหลี่ยมๆ มากกว่า อีกทั้งต้องมีระยะการดูที่เพิ่มขึ้นด้วย

Sony ก็โอเคนะครับ.. แต่ก็คงต้องดูกันเป็นแต่ละระดับราคา หรือแต่ละ Series ด้วย.. เพราะคุณภาพหรืออุปกรณ์ภายในมันจะต่างกัน ไม่แน่ใจว่าในบาง Series จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า.. (อย่าประมาท)

เรื่อง Smart TV ผมก็ว่าส่วนใหญ่ในตลาดมันไม่ค่อยจะ Smart ตามชื่อเลยครับ.. เท่าที่เคยกดๆเล่นของบ้านเพื่อนๆหลายๆรุ่น เวลาจะใช้ความสามารถต่างๆที่น่าจะ Smart มันก็จะมีหน่วงๆนิ่งๆไป..

คือถ้ามันมียี่ห้อไหนหรือรุ่นไหนที่ทำงานได้เสถียรเร็วปรุ๊ดปร๊าด ก็น่าสนใจนะครับ..  ตอนนี้ก็กำลังอยากได้ซักเครื่อง แต่ยังไม่ถูกใจรุ่นไหนเลย (เคยแอบหวังว่า Apple จะทำทีวีมาขาย แต่คงหมดหวังแล้ว..)

ท่านใดใช้ Smart TV รุ่นไหนแล้วประทับใจ.. ก็แนะนำผมบ้างนะครับ.. .. ^_^- 

☃ ..

ซื้อแต่ SONY ครับ เลือกรุ่นไม่สูงมาก ลดราคายิ่งดีครับ ยังไงๆ ก็วิ่งตามเทคโนโลยีไม่ทันหรอกครับ  

และเทคโนโลยีหลายตัวก็แค่ลูกเล่นที่ไม่ได้ใช้ อย่าง 3D เนี้ยะ ดูครั้ง 2 ครั้ง เท่านั้นแหละครับ

รอคูปองดิจิตอลทีวีเพื่อนำไปเป็นส่วนลดสำหรับซื้อโทรทัศน์ใหม่ครับ

...

ผมเองก็ไปเล็งโซนี่ไว้หลายตัวอยู่นะ

แต่รู้สึกพักหลังๆ มันไม่ทำจอเล็กแล้วกว่า 40" แล้วอ่ะ

ส่วนตัวที่สนใจโซนี่เพราะเรื่องของจอ TRILUMINOS

ผมว่าสีมันงามล้ำจริงๆนะ แต่ก็จะมีเฉพาะในรุ่นแพงๆ

แบบว่าถ้างบน้อย คนจะไม่ค่อยเลือก Sony

เพราะค่ายอื่นราคาถูก และตัวเลือกเยอะกว่า

เรื่องฟังก์ชั่น ถ้าแบบเป็นพวกต่อเน็ต ลงแอพ อะไรแบบนี้ผมเฉยๆมาก

เพราะส่วนใหญ่ กล่องมีเดีย หรือ Apple TV ก็มีฟังก์ชั่นประมาณนี้อยู่แล้ว

ผมเพิ่งซื้อไปเมื่อหลายเดือนก่อนครับ เตรียมตัวเข้าสู่ทีวีดิจิตอล

โจทย์ คือ 

ขนาดพอดีๆกับห้องประมาณ 40" นิ้ว 

ราคาไม่เกิน 2 หมื่น 

***เน้นใช้ดูบอลผ่าน CTH และเน้นใช้ดูทีวีดิจิตอล แบบไม่ต้องต่อกล่องเพิ่ม

ไม่ดู 3D (ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว)

เสียบ Ext HDD ได้ เล่นขำๆ

ไม่ต้องการ Smart TV แบบฟังก์ชันเยอะแล้วไม่ได้ใช้

- - - ซึ่งก็ได้รุ่น 40w600b มาครับ - - -

ซึ่งก็ลงตัวตอบโจทย์ผมทุกข้อในราคากำลังดี 18xxx จากราคา 19900 ลด 8% มั้ง จากบัตรเครดิต

มีข้อเสียอยู่เรื่องเดียว คือ ต่อ Ext HDD แล้วเล่นไฟล์ได้น้อย,

ไฟล์ที่เล่นได้เปิดซับไม่ได้หลายตัว ซึ่งตรงนี้ถ้าเปิดได้ครบคง perfectมาก

แต่ได้ฟังก์ชัน Youtube มาครับ ขอบอกว่าแจ่มมากกกก ดูประจำเลยยยย เปิดเคโรโระจาก youtube ภาพสวยกริ๊ป

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - 

สรุป ผมคิดว่าตัวนี้คุ้มสุดแล้ว ในแบรนด์ Sony หรือจะขยับขึ้นบนอีกรุ่นก็ได้ถ้ามีงบ 

ผมไม่มอง Samsung เนื่องจากคนด่าเยอะ (แต่ sony ก็ไม่น้อย) และ sony เป็นทีวีในฝันที่ตอนเด็กคิดว่าโตมาแล้วต้องซื้อ

เคยใช้ Samsung หลายตัว ก่อนยุค LCD มันทนมากก และดีมาก ตอนยุคเค้าสร้างแบรนด์

แต่ตอนนี้คงไม่ใช่ แต่ก็อย่างว่า ผมว่าความทนทานพอกันทุกยี่ห้อ เป็นเกมวัดดวงผู้ใช้ 

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - 

ปล แนะนำให้ใช้ร่วมกับสาย hdmi ของแอปเปิ้ลนะครับ สายมันจะเล็กๆ ใช้พื้นที่น้อยทำให้ที่วางจอ

ดูโล่งๆ สะอาดสะอ้าน ไม่ใช่มีสาย hdmi หนาๆ กองม้วนเป็นงูนอนอยู่ 

SONY แนะนำเหมือนหลายคนครับ คือมันมีหลายระดับ ในแต่ละตัว

ผมซื้อ TV มาหลายยี่ห้อ SS , LG , SONY  สรุปแล้ว SONY สี ความเนียน โดนสุดแล้ว  

จากเมื่อก่อน ดูผ่านๆ ดูเป็นเรื่อง เจอ SONY 60" เข้าไป ทั้งผมและแฟน เฝ้าหน้าทีวีจากกินข้าวยันขึ้นนอน  สีสรรโดนใจนี่มันดูไม่เบื่อจริงๆ

ของถูกและดี ไม่ค่อยมีหรอกครับ จ่ายอะไรก็ได้ตามนั้น  แต่เราเลือกจะลงน้ำหนักให้ก้บสิ่งที่ต้องการได้

ดังนั้น ตั้งความต้องการไว้ในใจ อย่าเขวไปตามคำพูดที่คนขายเชียร์ บางครั้งเค้าไม่ได้หลอกขายเรา แต่สิ่งที่เค้าเชียร์ มันไม่ใช่ความต้องการเรา

ซึ่งเมื่อคุณจ่ายสิ่งนั้นมา คุณก็ต้องเสียบางสิ่งไป ถ้าคุณใช้งบคุณอยู่

อ้อ ผมลืมบอกไป ถ้าจะแขวน กับ Sony ถามคนขายหน่อยนะครับ ว่าแขวนขาธรรมดาได้ไหมเพราะบางรุ่นทำไม่ได้ ต้องใช้ขาพิเศษ 

เรื่อง ทีวีดิจิตอล 

ผมแนะนำให้ ติดเสาก้างปลา นะครับถ้าทำได้

และถ้าที่บ้านมีคนแก่ ที่ดูแต่ 3 5 7 9 11 เดิม นี่แนะนำเปลี่ยน ทีวีไปเลยนะครับ 

เพราะโดนมาแล้ว 

นี่นะครับ เปิดเครื่องมา กด Remote ไปที่ HDMI 1 นะครับ 

แล้วเอา Remote ทีวีวางไว้ ใช้ Remote กล่องแทน 

แต่ถ้าจะเพิ่มลดเสียงให้กลับไปใช้ Remote ทีวีนะ 

ผลคือ โดนตีกระบานมา 1 ที  :chris:  :chris:  :chris:  :chris:

• Like 2

ไม่รู้บริหารยังไงโซนี่ขาดทุนหนัก  สินค้าสู้คู่แข่งไม่ได้เลย 

เพื่อนเคยเล่าว่าสินค้าโซนี่

ซื้อแล้วเปลี่ยนไม่ได้ใน7วันนะ (ทุกที่) ส่งซ่อมประกันอย่างเดียว

หมดประกันส่งซ่อมต้องมีค่าเปิดเครื่อง 800มั้ง

ตอนนี้โซนี่มีสินค้าอะไรที่เราๆรู้เห็นๆอยู่บ้างผมยังคิดๆนะ

เป็นผมเลือกยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่โซนี่กับซัมซุง เข็ดกะจอโซนี่ ปีเดียวบอร์ดพัง

ลองพานาโซนิคกับอาควอสดูมั้ย

ผมชอบ sony นะ รองลงมาเป็น lg

sony NX720 + bar stand (bunchin stand) นี่ design โดนใจมากๆ

แต่ผมและครอบครัวไม่ค่อยใช้ประโยชน์จาก 3d tv, internet tv หรือ smart tv เลยไม่ได้สนใจด้านนี้เท่าไหร่

ผมชอบ sony นะ รองลงมาเป็น lg

sony NX720 + bar stand (bunchin stand) นี่ design โดนใจมากๆ

แต่ผมและครอบครัวไม่ค่อยใช้ประโยชน์จาก 3d tv, internet tv หรือ smart tv เลยไม่ได้สนใจด้านนี้เท่าไหร่

เหมือนกันเลยครับ  เวลาไปคุยแล้วคนขายเชียร์ บอก น้อง พี่ ใช้คอมฯ ทำงาน มาพอแล้ว  ขอทีวีที่ดูอย่างเดียว ได้มั้ย

โอววว..ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับที่มาให้ความคิดเห็น เดี๋ยว อาทิตย์นี้จะลองแวะไปดูว่า จะได้รุ่นไหนมานะครับ ขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

แต่ใจก็ยังรัก sony อยู่นะครับ แต่มาช่วงหลังเห็นข่าวเกี่ยวกับบริษัทแล้ว ยังไง ยังไง อยู่ก็ไม่รู้นะ...

Edited by ngun

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ส่วนตัวไม่มีปัญหาอะไร รุ่นนี้รองรับทีวีดิจิตอลเรียบร้อย(เอาเข้าจริงๆแทบไม่ได้เปิดดูเลยครับ) ส่วนเรื่อง internet tv ก็ไม่ได้ใช้เลย ซื้อมาต่อกับ MacBook Pro ดูหนังและต่อ PS3 เล่นเกมส์แค่นี้เลยที่ซื้อมาก็รู้สึกเหมือนใช้งานไม่ค่อยคุ้มเลยครับ

รุ่นนี้แขวนฝาผนังไม่ได้นะครับ

Sent from my iPad using Tapatalk

ขอบอกว่า internet TV ดู Youtube อย่างฟินครับ 

เพราะถ้าคุณมี gmail ก็แค่ singin เข้าที่ หน้า Web จากนั้นเข้า App Youtube ที่ TV จะได้รหัสมา 1 ชุด 

เอามาใส่ที่ Gmail ในหน้า Web 

พอคุณเปิด Youtube จาก Macbook กด ส่งไปที่ TV มันจะกระโดดไปเปิด Youtube VDO นั้นที่ TV 

แล้วคุณสามารถปิดหน้า Web Youtube ได้เลย หรือไปทำอย่างอื่นโดนไม่ต้องเปิดหน้านั้นค้างไว้ 

อ้อ ipad ก็ทำได้เหมือนกันครับ