Jump to content
Area_51

การเคลม Battery iPhone 5s (หรือรุ่นอื่นๆ)

Recommended Posts

เผื่อว่าหลายคนอาจจะยังไม่ทราบ เรื่องจากพันธุ์ทิพย์ครับ 
"แบตเตอรี่ iPhone 5 เรื่องที่ผู้บริโภคไม่เคยรู้ เรื่องที่ผู้ให้บริการไม่เคยบอก"

1. เราควรรักษาสิทธิของผู้บริโภค ซึ่งประเทศเราผู้บริโภคโดนเอาเปรียบเสมอ
   2. แบตเตอรี่ iPhone รับประกัน 3 ปีครับ
   3. apple care ดูแลลูกค้าดีมาก เบอร์โทร 001 800 656957

(รูปที่มาเป็นตัวอย่าง ไม่ใช่ของ จขกท.)

ที่มา: http://pantip.com/topic/32541415

Edited by Area_51

พูดอะไรก็ไม่ฟังครับ จะเอามาตรฐานพูดผิดกันอย่างเดียว อ่านดูให้ดีครับว่า 1 หรือ 3 แน่ ที่เชื่อว่า 3 ก็มีหน้าหงายนะ

Edited by ezy

หน้า page ที่ให้ข้อมูลเรื่องการรับประกัน Battery หายไปละครับ (ไม่รู้ว่าทำไม หรือข้อมูลผิดพลาด) ใครเจอรบกวนขอ link หน่อยนะครับ

ไปดู "เงื่อนไขการรับประกัน" ดีกว่าครับ เพราะเขาคงยึดตามนั้นมากกว่าหน้าให้ข้อมูลกว้าง ๆ

• Like 3

ตราบใดที่ยังไม่เห็นเอกสารที่ชัดเจนเกี่ยวกับการรับประกันของแบตเตอรี่ พูดไปก็เท่านั้นครับ กลัวจะสร้างความเข้าใจที่ผิดๆ ให้คนใช้ iPhone ด้วย

ที่สำคัญ กระทู้ต้นเรื่องเค้าอ้างถึง iPhone5 (ที่มีประเด็นว่าเป็นปัญหาจากล็อตการผลิตเกี่ยวกับแบตเตอรี่) ไม่เกี่ยวกับ iPhone5s เลยครับ

อยากจะบอกว่า เรื่องสิทธินะดีครับที่เราจะใช้ แต่บางครั้งผมก็เห็นใจผู้ให้บริการเหมือนกันนะครับ เพราะมีพวก "มั่วมา" เยอะมากเช่นกัน

ผมเคยเคลมเครื่อง iPhone5s ของเพื่อนคุณพ่อท่านหนึ่ง อาการคือมีลักษณะเหมือนของเหลวใต้จอ เพื่อนคุณพ่อท่านนี้ใช้ของถนอมมาก ตีเทนนิส ก็วางไว้ในกระเป๋า เก็บอย่างดี ไม่เคยตก ตอนแรกเจ้าตัวไปที่ศูนย์บริการของโทรศัพท์ค่ายสีเขียวที่เซ็นทรัลบางนา ที่ศูนย์บอกว่าต้องเสียค่าบริการเปลี่ยน 8,000 บาท แกถอยเลย พอดีคุณพ่อไปหาก็เลยเล่าให้ฟัง คุณพ่อก็โทรหาผมให้หาข้อมูล

ผมหาข้อมูซึ่งอาการนี้ต้องเปลี่ยนจออย่างเดียว ซึ่งปรกติแล้ว ถ้าไม่ตกน้ำก็น่าจะเคลมได้ (ซึ่งผมก็เช็คคร่าวๆ แล้วก็แผ่นตรวจความชื้นก็ไม่เปลี่ยนสี) ผมก็เลยแนะนำให้ไปเคลมที่ศูนย์บริการของค่ายสีเขียวที่เมกะ บางนา เจ้าหน้าที่ที่นั่นจัดการเรื่องให้เรียบร้อย โดยให้เบอร์โทรศัพท์ศูนย์ซ่อมให้ด้วย ผมก็โทรไปสอบถามอยู่สองครั้ง สุดท้ายทางศูนย์ก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ภายใน 5 วัน

แต่ปัญหาจริงๆ ของการเปลี่ยนแบตเตอรี่และปุ่มของ iPhone 5 ก็คือ ต้องใช้เวลาถึง 1-2 อาทิตย์เพื่อดำเนินการ สำหรับคนที่มีโทรศัพท์เครื่องเดียวก็อาจจะลำบากสักหน่อย น้องสาวผมเอง ก็มีปัญหาแบตบวม กับปุ่มพร้อมกัน เดินเข้าไปสอบถามที่ iService ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนปุ่ม และแบตเตอรี่เลย รอแค่ 30 นาทีก็เสร็จแล้ว บางครั้งสิทธิที่มีอาจจะใช้เวลาหน่อย ซึ่งถ้าคุณรอได้ก็รอ แต่การจ่ายเงินกับสินค้าที่หมดประกันแล้ว ถ้าคุณรับได้ ก็ซื้อ "เวลา" ได้ครับ

เพิ่งไปเปลี่ยนเครื่องแบตบวมมาครับ iPhone 5 เข้าปีที่ 3 ไม่มี applecare plan

MCC siam discovery 10 วัน ได้เครื่อง refurbished ครับ

แนะให้โทรไป 001 800 656957 ก่อน อธิบายลักษณะ ตำแหน่งที่บวม

เจ้าหน้าที่จะแนะนำให้หยุดใช้เครื่อง [ คงกลัวระเบิด ] และนำเครื่องไปเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่ โดยจะให้ หมายเลขเรื่องมา

ไปที่ MCC แล้วเขาจะถาม โน่น นี่ นั่น ก็บอกหมายเลขเรื่องไป เจ้าหน้าที่ที่ MCC ก็จะหยุดถาม

Back up เครื่อง และหาเครื่องสำรองไปก่อนนะครับ

• Like 1

ของผม i5 แบตบวมแบบนี้้ แต่ไปเปลี่ยนของนอกมาเอง อย่างนีี้จะพอทำอะไรได้ไหมครับ เพราะไม่เคยทราบมาก่อนว่า แม้หมดประกันแล้ว แต่แบตบวมยังเคลมได้น่ะครับ ถ้าได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เพราะเสียเงินไปแล้ว ขอบคุณมากครับ

ของผม i5 แบตบวมแบบนี้้ แต่ไปเปลี่ยนของนอกมาเอง อย่างนีี้จะพอทำอะไรได้ไหมครับ เพราะไม่เคยทราบมาก่อนว่า แม้หมดประกันแล้ว แต่แบตบวมยังเคลมได้น่ะครับ ถ้าได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เพราะเสียเงินไปแล้ว ขอบคุณมากครับ

ถ้าเปลี่ยนกับ authorized service เคยได้ยินว่ากรณีแบตเสื่อมจะได้เงินคืน แต่แบตฯบวมไม่แน่ใจแ

แต่ถ้าเปลี่ยนกับร้านโทรศัพท์ทั่วไป ไม่น่า...

ยังไงลองโทรไปปรึกษา applecareดูครับเพื่อได้ข้อมูลเป็นประโยชน์มาบอกกันครับ

ไม่ได้ครับ เพราะถือว่าเป็นการแก้ไข ดัดแปลง จากผู่ที่ไม่ได้รับอนุญาต

ตอนนี้ iPhone 5 True ของผม แบตยังไม่บวมโดยเห็นได้ชัด 

แต่กดจอแล้วด้านซ้าย แล้วมันยุบลงไปได้ ผมไม่แน่ใจว่ากำลังบวมรึเปล่า

แต่ที่เห็นชัดเจน คือ หน้าจอสีเพี้ยนบริเวณรอบจอ

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ ผมควรเอาไปเรียกร้องกับทรูดีรึเปล่า

หรือว่ารอให้มันบวมชัดเจนก่อน

เครื่องไม่ได้อยู่ในรายการเปลี่ยนแบตของแอปเปิ้ลครับ 

เอาไปเลยครับ ไม่ต้องรอ แค่ต้องชี้ให้เขาเห็นว่ามันมีปัญหา แต่ถ้าไปเจอช่างที่ไม่ได้ไปอบรมอย่างถูกต้องมาก็เตรียมรับคำตอบปัญญาอ่อนได้เลย :)

• Like 1

ของผมนะครับ คือไม่ทราบเหมือนกันนะครับกับกรณีของผมนี่ ต้องการความเห็นหน่อยครับ

หลังจากในตอนแรก แบตบวมมากๆ ในระยะเวลาประมาณหนึ่งเดือน (ผมอยู่จังหวัดลำปาง) ก็เลยจะเข้าไปที่ iService ครับ แต่โทรหาทาง Apple ก่อน

พนักงานในส่วนของ Apple ที่คุยโทรศัพท์กับผม บอกว่า เอาไปที่ iService ก็ได้ แล้วให้ช่างลองคุยกับ Engineer ของทางแอปเปิ้ลอีกที แล้วจะบอกว่าได้เคลมหรือไม่ หรือได้รับการเปลี่ยนแบตฯหรือไม่

ระหว่างที่ iService บอกว่า เดี๋ยวจะขอถ่ายรูปเอาไว้ และก็จะส่งให้ทาง Engineer ดูและจะสรุปว่าจะเปลี่ยนแบตเตอรี่ให้ได้ไหม

แต่ในระหว่างก่อนหน้านั้น ช่างที่ iService ได้แกะเครื่องผมออกมา แล้วบอกว่าแถบความชื้นนั้นมันขึ้นเต็มเลย (โอเค ไม่เป็นไร ยอมรับได้ครับ)

และก็แง้มเครื่องให้ผมดูว่า นี่มันเป็นสนิมเลยครับ มันกินหน่อยนึงละตรงนี้ คือมันเคยตกน้ำมาใช่ไหมครับ?

-ในตอนนั้นผมก็บอกได้เลยว่า ไม่เคยตกน้ำครับ และถ้าในส่วนที่มันชื้นอ่ะ โอเคยังยอมรับได้เพราะใช้งานอยู่ตลอด แต่เรื่องตกน้ำหรือน้ำซึมเข้าไปนี่ไม่มีแน่นอนครับ

แล้วเค้าก็บอกว่า ยังไงวันนี้กลับไปก่อน และจะโทรไปแจ้งให้ทราบนะครับ (กลับมาเช็คดูที่ช่องน็อตที่บ้าน คือเหมือนเยินหน่อยๆ และโดนส่วนอลูมีรอยด้วย -_- )

ก็ผ่านไปสามวัน พนง ก็โทรมาครับ บอกว่ามันไม่ได้ครับ ทาง Engineer ไม่ให้เคลมเครื่อง (ซึ่งผมฟังจากนั้น ผมก็บอก พนง ว่าผมก็บอกไปแต่แรกแล้วครับ ใจจริงๆเลยคืออยากให้เคลมตัวแบตมากกว่า เรื่องไม่ได้เครื่องเคลมผมไม่ซีเรียสอยู่แล้ว และผมต้องใช้งานตลอด)

-แล้วเค้าก็แนวถามหรือเน้นกับผมว่า ยังไงต้องตกน้ำแน่ๆ Engineer บอกว่าเป็นกรณีของลูกค้าทำเอง (อันนี้คือยิ่งกว่าสาบานเลยนะครับ ว่าถ้าผมทำตกน้ำจริงๆยังไงก็บอกแน่นอน) ผมก็บอกว่าไม่ครับ ก็ไม่รู้จะบอกยังไงนะ แต่ที่แน่ๆไม่ได้ตก และเครื่องไม่เคยน็อคหรือดับไปเลย เพราะตั้งแต่วันแรกที่ได้จาก DHL จนวันนี้ ผมก็ยังใช้อยู่ตลอด ผมเลยถามพนักงานว่า ถ้ากรณีนี้ถ้าผมจะควักเงินเองแล้วให้เปลี่ยนแบตนี่เท่าไหร่?

เค้าก็บอกว่า กรณีถ้าเป็นเคสนี้คือ 8000 บาท และถ้าเปลี่ยนแค่แบตเตอรี่ 3000 (หรือสามพันห้า ไม่แน่ใจนะครับ) คือผมก็รู้สึกว่า กับแค่แบตเตอรี่มันสามพันเลยเหรอ มันจะดูไม่ค่อยคุ้มค่าเลยหรือเปล่า??

คือตอนนี้ผมเลยสงสัยอยู่ว่า กับการที่ Apple บอกว่าให้เคลมแบตเตอรี่ฟรีนี่สำหรับ iPhone 5 คือเครื่องมันต้องเข้าสเป็คแบบที่ว่า มีความชื้นก็ไม่ได้ด้วยเหรอครับ?

ใครมีอะไรหรือเคยเคลมมาแล้วยังไงช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

คุณ funk70

ผมว่าเหตุผลที่เคยไม่ได้ก็คงเป็นเพราะว่าแถบความชื้นเปลี่ยนสีแหละครับ

ทางช่างหรือ engineer ก็คงช่วงไม่ได้จริงๆ เพราะว่าตัวนี้เป็นตัวบ่งชี้ว่าเคยตกน้ำหรือมีน้ำเข้ามา ณ จุดนั้นๆ

ซึ่งไม่ว่าจะยืนยันยังไงว่าไม่เคยตกน้ำ ช่างเขาก็ทำไรไม่ได้ เพราะว่าเงื่อนไขหรือกฏระบุมาแบบนี้

ถ้าถามว่าตัววัดมันผิดพลาดได้ไหม ก็เป็นไปได้ที่มันจะผิดพลาด เคยมีกรณีพูดคุยเรื่องแถบความชื้นเปลี่ยนง่ายเกินไปอยู่เหมือนกัน

คนเหงื่อเยอะ หรือ อยู่ที่ความชื้นสูงก็แย่หน่อย 

ส่วนเปลี่ยนแบต 3000 บาท ผมว่าเอาไปเปลี่ยนข้างนอกได้ 4 รอบน่าจะดีกว่า ยังไงเครื่องคุณก็ถูกแกะแล้ว 

เปลี่ยนข้างในกับเปลี่ยนร้านนอกต่างกันที่คุณภาพแบตแค่นั้นแหละ เปลี่ยนศูนย์รอบเดียว ผมว่าเอาเปลี่ยนข้างนอก

หกเดือนรอบ เปลี่ยน 4 ครั้งได้ตั้ง 2 ปีแหนะ 

เคสเปลี่ยนแบตฟรี i5 มีเงื่อนไขว่าเครื่องต้องไม่มีรอยตกหนัก หรือ โดนน้ำด้วยครับ

• Like 1

คุณ funk70

ผมว่าเหตุผลที่เคยไม่ได้ก็คงเป็นเพราะว่าแถบความชื้นเปลี่ยนสีแหละครับ

ทางช่างหรือ engineer ก็คงช่วงไม่ได้จริงๆ เพราะว่าตัวนี้เป็นตัวบ่งชี้ว่าเคยตกน้ำหรือมีน้ำเข้ามา ณ จุดนั้นๆ

ซึ่งไม่ว่าจะยืนยันยังไงว่าไม่เคยตกน้ำ ช่างเขาก็ทำไรไม่ได้ เพราะว่าเงื่อนไขหรือกฏระบุมาแบบนี้

ถ้าถามว่าตัววัดมันผิดพลาดได้ไหม ก็เป็นไปได้ที่มันจะผิดพลาด เคยมีกรณีพูดคุยเรื่องแถบความชื้นเปลี่ยนง่ายเกินไปอยู่เหมือนกัน

คนเหงื่อเยอะ หรือ อยู่ที่ความชื้นสูงก็แย่หน่อย 

ส่วนเปลี่ยนแบต 3000 บาท ผมว่าเอาไปเปลี่ยนข้างนอกได้ 4 รอบน่าจะดีกว่า ยังไงเครื่องคุณก็ถูกแกะแล้ว 

เปลี่ยนข้างในกับเปลี่ยนร้านนอกต่างกันที่คุณภาพแบตแค่นั้นแหละ เปลี่ยนศูนย์รอบเดียว ผมว่าเอาเปลี่ยนข้างนอก

หกเดือนรอบ เปลี่ยน 4 ครั้งได้ตั้ง 2 ปีแหนะ 

เคสเปลี่ยนแบตฟรี i5 มีเงื่อนไขว่าเครื่องต้องไม่มีรอยตกหนัก หรือ โดนน้ำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับผม ก็ว่ายังงั้นแหละครับ เจอร้านขายที่ส่งทางเน็ต ก้อนละ 350 ครับ

เปลี่ยนแบตสามพัน โอ้พระเจ้า. ผมเปลี่ยนเองร้านทั่วไป. ห้าร้อยบาทครับ ค่าแบต 350 ค่าเปลี่ยน 150 บาท จบเลยครึ่งชั่วโมงรับเครื่องใช้งานต่อ แต่ถ้าเครม2อาทิตย์ไม่ไหวมั่ง ผมเองใช้สามเครื่องทุกค่าย รอไม่ไหวหรอก

พูดถึงแบตร้านข้างนอก ถ้าจะเปลี่ยนกัน 1/2 ปีครั้งมันก็ทารุณเกินไปนะครับ อีกอย่างผมมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีกับการเปลี่ยนแบตร้านข้างนอก iPhone3GS ด้วย

- เปลี่ยนครั้งแรก กลับมาถึงบ้านชาร์จไฟไม่เข้า

- เปลี่ยนครั้งที่สอง ร้านเดิมเปลี่ยนให้ฟรี ใช้ได้ แต่แบตไม่อึด แปบๆ หมดต้องชาร์จอีกล่ะ ทนๆ ใช้ไป 2-3 เดือน แบตเสื่อมครับ

- เปลี่ยนครั้งที่สาม ร้านเดิมยังเปลี่ยนให้ฟรี แต่บอกว่าถ้าคราวหน้ามาอีกจะคิดเงินล่ะ รอบนี้เอากลับไปใช้ได้เดือนเดียว พอร์ตชาร์จไหม้ครับ

- ครั้งที่สี่ อันนี้คือกลับไปเปลี่ยนพอร์ตชาร์จไม่ฟรีแล้วโดนอีกเป็นพันเลย เอากลับมาใช้ได้อีกไม่รู้กี่เดือน แต่ไม่ถึงปีแน่ๆ ตอนนี้ชาร์จไฟไม่เข้าแล้วครับ

สรุปแล้วผมยังเชื่อว่าสินค้า Apple ส่วนใหญ่ออกแบบมาให้ใช้จนหมดอายุของมันจริงๆ ซึ่งอายุของมันก็นานพอสมควร ( iPhone3GS ใช้อยู่ 3ปี+) และถ้านานขนาดนั้น ผมก็ยินดีจ่ายเงินเพื่อซื้อรุ่นใหม่ ดีกว่าเอาไปซ่อมครับ

iPhone 5 สีดำ ใช้เกิน 1 ปีเล็กน้อย อยู่ๆ แบตเตอรี่บวมจนช่วงบนของเครื่องปริออกลงมาถึง 60% แต่ยังเปิดเครื่องได้

ซื้อจาก AIS ครับ แต่ได้เปลี่ยนค่ายเป็น True ไม่ได้เปลี่ยนเบอร์ และไม่ได้เปลี่ยนเครื่อง ผมจึงต้องไปขอเคลมจาก AIS

หาข้อมูลไปแล้วครับว่า แบตประกัน 3 ปี กะว่าเคลมได้หรือไม่ได้ ก็แล้วแต่ดวง ได้ก็ดี ไม่ได้ก็จะได้ถือโอกาสเปลี่ยนเป็น 6+

ไปที่ AIS สาขาเซ็นทรัลเฟสฯ (เชียงใหม่) พนักงานรับเครื่องไปตรวจเช็คอยู่นาน ทำเรื่องในคอมพักใหญ่ ....

แล้ว print เอกสารออกมา บอกผมว่าแบตประกัน 3 ปี เช็คเครื่องแล้วไม่มีรอยตก ไม่มีความชื้น แต่ต้องส่งเครื่องเข้ากรุงเทพฯ

รอพิจารณาเปลี่ยนเครื่องประมาณ 20 วัน ผมก็โอเค (แอบเคืองเล็กน้อยที่ไม่มีเครื่องให้ยืมใช้) พนักงานถามว่า Backup 

ข้อมูลไว้หรือไม่ และ ปิด Fine my friend แล้วยัง ผมก็จัดการ restore ค่าโรงงาน เซ็นกระดาษ แล้วส่งเครื่องไป

ผมกลับบ้านมารอประมาณไม่ถึง 10 วัน โดยขอโอนสายเรียกเข้าไปที่เครื่องภรรยา ลองใช้ชีวิตแบบไม่มีโทรศัพท์สักระยะ

ไม่เห็นเดือดร้อนอะไร (เพราะผมมี iPad ) จะโทรฯออก ก็ยืมเครื่องภรรยา สายโทรเข้า ก็เรียกจากเครื่องภรรยา
(ผมทำธุรกิจที่บ้าน อยู่กับภรรยา 24 ชั่วโมง).....แล้วเครื่องใหม่ก็มา ผมก็ไปรับมา restore backup ใช้งานตามเดิม 

(แอบเคืองเล็กน้อยที่ไม่ได้มีข้ออ้างเปลี่ยนเครื่องไป iPhone 6+ ....เฮ้ออออ).....เครื่องใหม่ไม่มีกล่อง เขาเรียกอะไรนะ

ผมเรียกไม่เป็น AIS ประกันให้อีก 90 วัน .........คงรออีกปีหน้า ถึงจะได้ใช้ iPhone 6S + ไม่เป็นไร หลัก ๆ ก็โทรฯอย่างเดียว

อย่างอื่นใช้แต่ iPad Air ครับ

จึงขอรายงานประสบการณ์มาเพื่อทราบ...

Edited by Chatchawan