Jump to content
Sign in to follow this  
brahms

ช่วยเปรียบเทียบ iMac 27-inch 3.2GHz กับ Retina 5K display หน่อยครับ

Recommended Posts

กำลังจะซื้อ iMac ตัวใหม่ กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อตัวไหนดีครับ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย งานที่ใช้ส่วนใหญ่คือทำอาร์ตเวิร์คหนังสือ งานภาพถ่าย 

ตัวแรก 27-inch 3.2GHz

เพิ่มแรมเป็น 32 GB และ Storage 3TB Fusion Drive ราคา 93,060 บาท

ตัวที่สอง  27-inch 3.4GHz

เพิ่ม Processor เป็น 3.5GHZ core i7 เพิ่มแรมเป็น 16 GB และ Storage 3TB Fusion Drive ราคา 93,500 บาท

ตัวที่สาม 27-inch Retina 5k 

Processor 3.5GHZ core i5 Ram 8 GB เพิ่ม Storage 3TB Fusion Drive ราคา 90,820 บาท หรือถ้าเพิ่มแรม เป็น 16 GB ราคา  97,380 บาท

เลือกไม่ถูกครับกับราคาที่มันขี่กันแบบนี้

ถ้าไม่เน้นความละเอียดของจอภาพระดับ 5K 
ตัวที่สองน่าจะคุ้มสุด

จอ 5K จำนวน Pixel ต่อนิ้วสูงขึ้น แต่ขนาดหน้าจอที่ตาเรามองเห็นก็ยังเป็น 27" อยู่ แต่ Pixel จะมีขนาดเล็กลง กับบางคนมันก็อาจจะไม่จำเป็น

Edited by Kawin
  • Like 1

ถ้าคุณไม่คิดจะตัดต่อวีดีโอ 4K ไม่จำเป็นต้องใช้ 5K ครับ

• Like 1

แรมเพิ่มเองที่หลังได้ครับ ตัวที่สองไม่ต้องเพิ่มแรม  จะให้ดีเปลี่ยน 3TB Fusion Drive เป็น flash storege 1 TB จะเยี่ยมกว่าครับ เก็บงานใว้บน NAS ดีกว่าครับ จะประมวลผลเร็วขึ้นหลายเท่าตัวครับ ส่วนจอ 5k จะเห็นผลชัดเจนถ้าคุณได้ต่อออกจอ 5k ที่ขนาดใหญ่กว่า 27นิ้วครับ

• Like 1

ผมแปลกใจกับงานที่ทำมากกว่ามันต้องอัพสเป็คขนาดนี้เลยเหรอ

ถ้างบถึงลองดูแมคโปรไปเลยดีกว่ามั้ยครับ ตัวต่ำสุดก็ราคา9หมื่นกว่า

เห็นงบที่เตรียมไว้ไม่อยากให้ไปจบทีไอแมคเลย

อีกทางเลือกกับงานจัดเลย์เอาท์ เอาแค่แมคมินิ แล้วไปเพิ่มที่จอ30ดูได้2หน้าคู่ดีกว่ามั้ย

เหลืองบอีกเยอะ จะอัพอะไรก็สบาย

แมคโปรตัวล่างก็ใช้ได้อีกหลายปี

• Like 1

อยากรู้ต้องลองครับ

เป็นผมจะเลือก Flash storage แล้วเพิ่ม External raid HDD thunderbolt 2

• Like 2

ผมว่าตัว 5K มันออกมาเพื่อวิดีโอนะครับ คหสต

• Like 1

ซื้อ 5K  เงินคุณไปจมที่จอ ซึ่งคุณไม่จำเป็นต้องใช้ในการทำงาน และไม่ได้ใช้  ได้แค่ความรู้สึกว่าจอมันดี รองรับ 5K 

ไม่รู้จะได้ใช้เมื่อไหร่ด้วยซ้ำ  ถ้าคิดว่าจะซื้อเผื่ออนาคต iMac ไม่ใช่จอ Monitor มันคือ คอม All in One จะหวังยืนระยะ

ยาวๆ เพื่อใช้จอ ผมว่ายาก 

คอมฯ ไม่ต้องซื้อเผื่อครับ เทคโนโลยีไปเร็วมาก เต็มที่ไม่เกิน สามปี ล้าสมัยหมด คิดว่าต้องใช้อะไร ซื้อตรงนั้นไปเลย

งานคุณ Mac Mini นี่เหลือๆเลย งบที่วางไว้ ได้ทั้งจอดีๆ ไว้ใช้ยาวๆ SSD ขนาดใหญ่ๆ ซึ่งได้ใช้งานจริงๆ ทันที

ลองทบทวนดูครับ  

• Like 1

ขอคิดไปเองว่าพี่  brahms เลือก iMac เพราะชอบหน้าตามันนะครับ ก็จะแนะนำแต่ iMac นะฮะ

ผมเอาตัวที่สอง ไม่เพิ่ม cpu ไม่เพิ่ม ram (เพิ่มเองทีหลัง) HDD เปลี่ยนเป็น 256 flash

แล้วก็ซื้อ external HDD ไว้เก็บงานครับ  (เอาแค่ usb3 พอ เพราะไม่ได้รันบน external อยู่แล้ว)

• Like 1

แมครุ่นเก่า แรม 32GB ซื้อเองประมาณ 1 หมื่นครับ ไดร์ฟ ถ้าไม่ได้คิดอะไรมากกับ Fusion Drive ผมเชียร์มากกว่า SSD นะ เพราะทุ่นเงินได้เยอะ ส่วน i7 อันนี้ขึ้นกับซอฟท์แวร์ที่ใช้ครับ

• Like 1

ผมก็เชียร์ Fusion Drive ครับ แรงน้อยกว่า SSD นิดหน่อย แต่จุได้เยอะกว่ามาก

• Like 1

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จะเอาไปทบทวนใหม่ ที่ถามเพราะว่าซื้อทีนึงคงใช้ไปนานๆ เกินสิบปีแน่นอนครับ 

เท่าที่ Fusion Drive กับ Flash Storage เลือกไม่ถูกครับ 

Edited by brahms

ใช้แมคมาเกือบจะ30ปี ไอ้ตัวที่พังง่ายสุดคือพวก all in one แบบไอแมคนี่แหล่ะ

กองเป็นซากอะไหล่

• Like 1

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ จะเอาไปทบทวนใหม่ ที่ถามเพราะว่าซื้อทีนึงคงใช้ไปนานๆ เกินสิบปีแน่นอนครับ 

เท่าที่ Fusion Drive กับ Flash Storage เลือกไม่ถูกครับ 

ไม่ถึงสิบปีถ้าไม่พังคุณก็อยากเปลี่ยนแล้วละครับ

• Like 1

ถึงสิบปีไม่พัง IMac นี่โชคดีมากครับ

ที่ผมแนะนำ flash เพราะเห็นว่าพี่ brahms ทำงานคล้ายผมครับ

งานที่เราทำไม่มี file ใหญ่นัก มีวินัยในตัวเองหน่อย พอจบงานก็ย้ายไปเก็บไว้ที่ external (จริงๆสำหรับผมถือว่าดี บังคับให้ตัวเองคอย backup งานตลอด :D)

(จริงๆถึงใช้ fusion ก็ควรทำ เผื่อ HDD เสีย หรือ OS มีปัญหา ผมเองเก็บไว้ 3copy ใน HDD 3 ลูกเสมอ)

เครื่องผมใช้ flash 250 program ที่ลง

1.IndesignCS6 ,  2.IllusCS6 ,  3.PhotoshopCC , 4.Lightroom5 , 5.SketchUP , 6.Strata Design 3D CX 7.5 , 7.Diablo 3

ที่เหลือเป็น app เล็กๆ พวก colorsnapper , converto  อีกนิดหน่อย มีพื้นที่เหลือประมาณ 180 GB (พวก file เพลง , หนัง ผมจะแยกไว้ที่ HDD อีกลูกต่างหาก)

อันนี้เล่าสู่กันฟังเผื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

จริงๆเห็นด้วยกับพี่ๆท่านอื่นว่าถ้า 10 ปีไม่พัง ก็คงอยากเปลี่ยนแล้วหล่ะฮะ :D

ผมว่าวางไว้สัก 4ปีนี่ก็ได้กำไรจากงานเยอะพอเปลี่ยนเครื่องใหม่สบายๆแล้วนะ

• Like 1