Jump to content
Sign in to follow this  
auy_san

รายงานผล การเปลี่ยนแบต mba 11"

Recommended Posts

ค่าแบต 5,500 + Vat7% = 5,885 บาท  @MCC ฟอร์จูน

ตอนโทรไปสอบถาม ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าเครื่อง 11" กับ 13" ค่าเปลี่ยนแบตจะเท่ากัน (ทำไมอ่ะ???)

ระยะเวลาส่ง ตามที่แจ้งคือ 1 - 2 สัปดาห์ แต่จริงๆใช้เวลาแค่ สัปดาห์เดียว

สั่งแบตวันจันทร์ แบตเข้าบ่ายวันศุกร์ วันเสาร์เอาเครื่องเข้าไปใส่แบต รอ 1 ชม. รับเครื่องได้เลย

แบตเสื่อม...ส่งผลอะไรกับชีวิตบ้าง

- แบตบวม แทร็คแพดจะนูนขึ้นเรื่อยๆ จนกดไม่ค่อยลง

- นาฬิกาตาย ต้องตั้งใหม่ตลอด มีปัญหากับปฏิทิน แจ้งเตือน ฯลฯ 

- เปิดเครื่อง , ปลุกเครื่อง, บ่อยครั้งเครื่องจะดูอืดผิดปกติ ต้องรีสตาร์ท เรียกกำลังมันกลับมา

- ถือไปเล่นไม่ได้ เพราะไม่มีแบต จะยกเข้าไปนอนดูหนังยังไม่ได้ ต้องตั้งแช่อยู่บนโต๊ะคอม กลายเป็นคอมตั้งโต๊ะ

ปล.

อายุแบต ก่อนแบตจะเสื่อมผมใช้มาได้ประมาณ 3ปีครึ่ง  จากนั้นก็เสื่อมลงอย่างรวดเร็ว

กว่าจะเริ่มบวมและกว่าจะบวมสุดเท่าในรูป ก็กินเวลานานอยู่นะ 3-4 เดือนเลยทีเดียว

เปลี่ยนเสร็จ แทร็คแพดไม่พังด้วย โชคดีไป นึกว่างานจะเข้าซะแล้ว

ปล.2 ลองกดๆก้อนแบตดู เป็นเหมือนถุงพลาสติกเลยครับ ยึดหยุ่นได้ ไม่ใช่พลาสติกแข็งเหมือนแบตโทรศัพท์

ว่าแต่ผมจะเอาไปทิ้งที่ไหนถึงจะไม่อันตรายล่ะเนี่ย ไม่เก็บไว้ดูต่างหน้าแน่ๆ บวมซะขนาดนี้

• Like 1

บวมขนาดนี้แทร็คแพดไม่เป็นไรเลยหรือครับ โชคดีมากๆ :clap:

เห็นแล้วน่าเอาเข็มไปจิ้มเล่นจริงๆ

#บรึ้ม

เขาไมน่าจะส่งคืนลูกค้านะครับ

เขาไมน่าจะส่งคืนลูกค้านะครับ

ผมเดาเอาว่า เพราะอยู่นอกประกัน เขาเลยคืนอะไหล่มาด้วย

ประมาณว่าเป็นหลักฐานเพื่อความสบายใจล่ะมั้งครับ

Apple ไม่น่าจะยอมให้คืนแบตเตอรี่ไม่ว่าจะอยู่ใน/นอกประกันนะครับ เพราะลูกค้าไม่รู้วิธีจัดการกับมันและอาจเป็นอันตรายได้

• Like 2

เป็นผมไม่กล้ากดเล่นนะน่ะ กลัวมันตูมคามือ

เอาไปฝากศูนย์ทิ้งได้ไหมครับ ถ้างั้น

เอาไปแบตคืนที่ MCC ครับ 

ถ้าเอาไปทิ้งขยะ ระเบิดและไฟไหม้ ได้ครับ

จริงๆเขาต้องรับผิดชอบกำจัดแบตให้เราด้วย 

• Like 2

เข็มจิ้มดังฟู่เลย ดังไม่มากนะแต่กลิ่นเหม็นใช้ได้เลย

Sent from my iPad using Tapatalk

เข็มจิ้มดังฟู่เลย ดังไม่มากนะแต่กลิ่นเหม็นใช้ได้เลย

Sent from my iPad using Tapatalk

มะเร็งนะครับนั่น...

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ใช้มา 3-4 ปีแล้ว บานพับหลวมบ้างไหมครับ

มีส่วนไหนเสื่อมตามกาลเวลาแล้วบ้าง

ดูกันนี้แล้วผมจี๊ด https://www.apple.com/recycling/nationalservices/asiapac.html

จิงส่องมานานแล้วหล่ะ ทำไมไม่มีในไทยบ้างน้าา มาเลเซียก็ยังมี สิงค์โปรไม่ต้องพูดถึง รายนั้นต้องมีอยู่แล้ว

มะเร็งนะครับนั่น...

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ใช้มา 3-4 ปีแล้ว บานพับหลวมบ้างไหมครับ

มีส่วนไหนเสื่อมตามกาลเวลาแล้วบ้าง

ช่วงประมาณปีที่ 2 กว่าๆก็เริ่มหลวมแล้วครับ แต่ยังปรับระดับได้ปกตินะครับ เพียงแต่ความรู้สึกฝืดๆ แบบเวลาซื่อเครื่องใหม่มันหายไป ไม่ได้ฟิลเดิม

Apple ไม่น่าจะยอมให้คืนแบตเตอรี่ไม่ว่าจะอยู่ใน/นอกประกันนะครับ เพราะลูกค้าไม่รู้วิธีจัดการกับมันและอาจเป็นอันตรายได้

ต้องรอแบบสอบถามความพอใจทางเมลครับ เดี๋ยวจะถามให้ว่าเป็นนโยบายหรืออะไร