Jump to content
Sign in to follow this  
บอส

อยากจะถามว่าทำไม MBP ผมมันช้าอะคับ

Recommended Posts

MBP  mid 2012   Ram 10 GB  อย่างอื่นเหมือนเดิมหมดครับเเต่เวลาใช้งานทั้งในวินโด เเละ ใน OSX   รู้สึกว่าเปิดเครื่องเเละปิดมันจะช้ากว่าปกติ  ถ้าเป็นเเบบนี้ผมอยากจะทราบเเละขอคำเเนะนำว่าถ้าเอาเครื่อง ไปล้างเเละลงระบบปฏิบัติการทั้ง วินโด เเละ เเม็ค มันจะดีขึ้นไหมครับ หรือยังไงเเนะนำหน่อยครับ

ไปทำให้แรมกลายเป็น 8 (4+4) หรือ 16 (8+8) GB ครับ แรมไม่ Balance แบบนี้ นำมาแต่อาการแปลก ๆ ครับ

• Like 1

คือมันก็เร็วขึ้นนะรับจากที่ได้เพิ่มเเรม เเต่ผมสงสัยว่า เเม็คผมจะติดไวรัสหรือเปล่า ตั้งเเต่ซื้อมาไม่เคยล้างเครื่องเลยครับ คือด้านเเมคนี่มีคนบอกว่าไม่ติดไวรัส เเต่วินโดนี่ติด ครับ ผมเลยอยากทราบว่าถ้าเอาไปลงวินโด เเละ osx ไหม่มันจะหายไหมครับอาการเเบบนี้

ราคาเท่าไรหรอคับ  เเล้ว SSD เอามาใส่เเทนที่ HDD หรือเปล่าครับ

ถามราคาผมนี้ต้องแล้วแต่คุณแล้วหล่ะครับ ราคามันก็ไม่ได้ถูกหรอก

ส่วนอีกคำถามก็แนะให้ใช้แทน HDD ไปเลยครับ

แต่เดี๋ยวก่อน ที่ระบบช้านี้เพราะ Update OS ใหม่ใช่มั้ยครับ หรือ อยู่ๆก็เป็น

Edited by bigkung

อัพครับพอมัน มาให้อัพผมก็อัพ  เเต่มันช้าทั้งสอง ระบบปฏิบัติการเลยครับ บางครั้งมันค้างไปสัก ครึ่งนาที เเล้วก็ใช้ได้ต่อ เป็นเเบบนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นตอนที่เครื่องร้อน เเต่เเม็คร้อนมันก็ปกตินิครับ ผมเลยงง

งั้นผมสันนิฐานให้ 2 ข้อครับ

1.เรื่อง RAM ไม่เท่ากันของทั้ง 2 ตัว เท่าที่ดูน่าจะเป็น 8+2 โดยปกติ RAM ต้องเท่ากันครับ เพราะมันจะทำงานแบบคู่ขนานนะครับไม่ใช่ว่าตัวนึงเก็บข้อมูลเต็มก่อนแล้วถึงจะไปเก็บข้อมูลในตัวใหม่ แต่มันจะแบ่งกันเก็บข้อมูลในปริมาณที่เท่าๆกัน เพราะเวลาใช้มันจะสามารถถดึงข้อมูลด้วยความเร็วของ RAM คูณด้วยจำนวน RAM ครับถ้าเป็นแบบนี้ ผมคิดว่าพอขนาดการใช้พื้นที่ใน RAM เกิน 4 GB จะเริ่มมีปัญหาการจัดสรรทรัพยากรระบบครับ ไม่เข้าใจให้อ่านข้อมูลนี้ครับ

ถ้าไม่เข้าใจให้อ่านข้อมูลนี้ครับ http://yak1zoba.exteen.com/20111127/ram-multi-channel-memory-architecture

2.เรื่อง SSD มันเหมาะกับ OS ยุคหลังๆหน่ะครับ ไม่งั้นช้าเป็นเตาคลานแน่ๆเพราะใน Laptop ส่วนใหญ่ ความเร็ว HDD คือ 5400 RPM ครับ

Edited by bigkung

เเล้วการ์ดจอเนี่ยมีส่วนเกี่ยวไหมครับที่ทำให้เครื่องเปิด*ปิด   เล่นเกม ทำงาน ช้าอะคับ

เเล้วการ์ดจอเนี่ยมีส่วนเกี่ยวไหมครับที่ทำให้เครื่องเปิด*ปิด   เล่นเกม ทำงาน ช้าอะคับ

มีส่วนแค่ทำให้เกมกระตุกครับ แต่ถึงจะเกิดปัญหาจากส่วนนั้นก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับเพราะแก้ไขไม่ได้ แล้วปัญญาที่เกิดจาก Graphic card คือต้องเป็นคนดวงซวยจริงๆครับ

MBP นี่เพิ่มการ์ดจอไม่ได้ใช่ไหมครับ

ไม่ได้ครับ ยากพอๆกับ CPU นั่นแหละครับ เจอรุ่น Retina ดีกว่าครับ RAM ฝังบอร์ด ฮ่าๆๆ

SSD สำหรับรุ่นนี้ อาจเร็วขึ้นกว่าเดิม  แต่ก็ยังเสียของ SSD ครับ

ถ้ามันช้ากว่าเดิมมาก แอบสงสัย HDD จะเสียไว้ด้วยนะครับ และถ้าจะเปลี่ยนเป็น SSD คุ้มค่าครับ เป็นสิ่งเดียวที่เพิ่มได้แล้วเห็นผลชัดเจนที่สุดครับ

วิธีแก้ปัญหาของคุณคือ

1. คุณต้องเปลี่ยนแรมให้มันมีขนาดเท่ากัน+ยี่ห้อเดียวกัน+รุ่นเดียวกันเสียก่อน  นี่เป็นกฏพื้นฐานของการใช้ประโยชน์จากความสามารถ dual channel ของ RAM

2. เปลี่ยน HDD เป็น SSD จะทำให้ลดเวลาในการ อ่าน/เขียน ข้อมูลลงได้หลายๆ เท่า ความจริงแล้วเราได้ประโยชน์จากการอ่านเขียนที่เร็วขึ้นมากกว่าพื้นที่แรมขนาดใหญ่เสียอีก เนื่องจากมีงานบางอย่างเท่านั้นที่ต้องการพื้นที่แรมขนาดใหญ่ๆ ซึ่งถ้าเป็นงานทั่วๆ ไปก็แทบไม่ได้ใช้พื้นที่ ที่เพิ่มขึ้นมานั้นเลย

ช้ากว่าเดิมช้ากว่าปกติ เทียบกับตอนไหนครับ ตอนก่อนเพิ่มแรมรึป่าว หรือก่อนอัพเดด OS

ถ้าช้ากว่าตอนก่อนเพิ่มแรม ปัญหาก็อยู่ที่แรมท่านนั่นแหละ ถ้าแรมมันไม่แมทกันมันก็ทำ Dual ไม่ได้

จำแรมเท่ากัน แต่แบบ Dual และ ไม่ Dual ความเร็วต่างกันเยอะ  8G Dual แรงกว่า 10G ที่ไม่ Dual เยอะครับ

หรือว่าเอาไปเทียบกับเครื่องอื่นมา เครื่องที่เป็น SSD จะ Boot ได้เร็วกว่า HDD เยอะ

ช้ากว่าเดิมช้ากว่าปกติ เทียบกับตอนไหนครับ ตอนก่อนเพิ่มแรมรึป่าว หรือก่อนอัพเดด OS

ถ้าช้ากว่าตอนก่อนเพิ่มแรม ปัญหาก็อยู่ที่แรมท่านนั่นแหละ ถ้าแรมมันไม่แมทกันมันก็ทำ Dual ไม่ได้

จำแรมเท่ากัน แต่แบบ Dual และ ไม่ Dual ความเร็วต่างกันเยอะ  8G Dual แรงกว่า 10G ที่ไม่ Dual เยอะครับ

หรือว่าเอาไปเทียบกับเครื่องอื่นมา เครื่องที่เป็น SSD จะ Boot ได้เร็วกว่า HDD เยอะ

ถ้า Dual ก็ BUS เพิ่มขึ้น 2 ท่าตามทฤษฎีครับ

ของผมMBP Mid 2012  Ram 10G ( 8G + 2G ) ไม่พบปัญหาว่าช้าลงนะครับ 

เป็นไปได้ทั้ง hardware อย่างที่พี่ๆข้างบนกล่าวไว้  และ software (OS) ครับ

ถ้าช้าจาก HDD  มันก็ไม่ควรช้าต่างจากตอนแรกที่ใช้   ส่วนช้าจาก ram  มันก็ควรจะเป็นหลังจากที่เราเปลี่ยน ram  ลองสังเกตดูครับ

ผมว่าที่เป็นไปได้อีกอย่าง คือ Mac os x  ผมว่าถ้าเราใช้ไปนานๆ  ลง program นู้นนี้เยอะ  process ใน background ก็มากขึ้นเรื่อยๆ  มันมีโอกาสทำให้เครื่องช้าได้ครับ  

ผมว่าถือโอกาส clean install os ใหม่ไปเลยก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ดีครับ   back up timemachine ไว้   ถ้าลงใหม่แล้วไม่ดีขึ้น  จะ restore กลับมาก็ได้ครับ

Edited by dignitas

ของเราเดี๋ยวช้า เดี๋ยวเร็ว    :chris:

เป็นไปได้ทั้ง hardware อย่างที่พี่ๆข้างบนกล่าวไว้  และ software (OS) ครับ

ถ้าช้าจาก HDD  มันก็ไม่ควรช้าต่างจากตอนแรกที่ใช้   ส่วนช้าจาก ram  มันก็ควรจะเป็นหลังจากที่เราเปลี่ยน ram  ลองสังเกตดูครับ

ผมว่าที่เป็นไปได้อีกอย่าง คือ Mac os x  ผมว่าถ้าเราใช้ไปนานๆ  ลง program นู้นนี้เยอะ  process ใน background ก็มากขึ้นเรื่อยๆ  มันมีโอกาสทำให้เครื่องช้าได้ครับ  

ผมว่าถือโอกาส clean install os ใหม่ไปเลยก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ดีครับ   back up timemachine ไว้   ถ้าลงใหม่แล้วไม่ดีขึ้น  จะ restore กลับมาก็ได้ครับ

ถ้าโปรแกรมมันไม่ได้ทำงาน background process มันก็ไม่ช้าครับ ถึงจะลงเพิ่มอีก 20 โปรแกรมก็ตาม แต่จะช้าเพราะพื้นที่ hdd น้อย

เคสนี้ผมมองที่ ram, hdd เหมือนเพื่อน ๆ ข้างบนนะ เพราะ  ram สองตัวไม่สัมพันธ์กันในด้านความจุ มันไม่ทำงานแบบ dual channel

แล้วถ้า hdd เสื่อมมันก็ช้าอันนี้ปกติ ยิ่งเป็นพวก hdd จานหมุนของเครื่องรุ่นเก่าด้ว

สำหรับที่จขกท. สงสัยเรื่องการ์ดจอเนี่ย มันไม่ทำให้การทำงานทั่วไปช้าหรอกครับถ้าการ์ดมีปัญหา มันจะเกิดปัญหาออกมาบนหน้าจอเลย ภาพล้ม, ภาพแตก, ภาพเพี้ยน, ฯลฯ อะไรก็ว่ากันไป

เรื่องเปลี่ยนการ์ดจอสำหรับ laptop นั้นมีทางง่าย ๆ คือเปลี่ยนเมนบอร์ดครับ เพราะมันไม่ได้ถอดเสียบแบบพวก desktop แต่เคสนี้การ์ดจอไม่เกี่ยวหรอก