Jump to content
iGengHD

เคยใช้ผลิตภัณฑ์ของ Apple แล้วเจ้งบ๊งบ้างไหม ???

Recommended Posts

ท่านใดเคยใช้ผลิตภัณฑ์ของ Apple แล้วเจ้งบ้าง แล้วทำอย่างไรต่อกับมัน

ของผมมี 2 อย่างคือ

1.  Apple iPod Touch 5Gen  คือ ถ้าจำไม่ผิดซื้อที่ชาร์จไฟตามตู้บนห้างใหญ่แห่งหนึ่ง (ราคาน่าจะประมาณ 300-400บาท) ชาร์จไฟทิ้งไว้ทั้งคืน เช้ามาเปิดไม่ติดเลย ลอง ฮาร์ดรีเซ็ท ก็ไม่ได้ ส่งร้านที่ซื้อ เพราะยังอยู่ในประกัน ประมาณ 7 วัน ได้ตัวใหม่ :thumbsup:

2. Apple Magic Mouse อันนี้ใช้มาประมาณ 2 ปีได้  ใช้ๆอยู่ ลากเคอร์เซอร์ไม่ไปซะงั้น  แต่แตะได้ คลิกยังได้อยู่  เอามาแงะเล่น แล้วโอนลงถังขยะ :thumbdown:

AirPort Extreme ครับ ใช้มา 2 ปีมั้ง อยู่ดี ๆ ก็น็อคตายที่ต่างประเทศเลย ก็เลยยกกลับมาแงะที่ไทย ตอนนี้อาจจะกลายเป็น External Hard drive Enclosure ให้กับสมาชิกบางท่านไปแล้ว :)

Edited by ezy

MBP mid 2009 ครับ

สิ่งที่เสียคือ ปัจจุบันไม่สามารถใส่ซีดีได้ มันยัดไม่เข้าเลยครับ พังตั้งแต่ปี 2011 (ซื้อมาประมาณสองปี) ครับ

มีผลิตภัณฑ์ยี่ห้อไหนใช้แล้วไม่เจ้งบ้างครับ?

มีผลิตภัณฑ์ยี่ห้อไหนใช้แล้วไม่เจ้งบ้างครับ?

ท่านน่าจะเข้าใจผิดประเด็น ประเด็นไม่ได้หมายความว่า ผลิตภัณฑ์ของ Apple เป็นผลิตภัณฑ์ไฮเกรด ไม่น่ามาเจ้งเลย
แต่ ประเด็นคือ อยากให้พูดถึงตัวผลิตภัณฑ์ ว่าเคยใช้อะไรแล้วเจ้งบ้าง แล้วทำอย่างไรต่อ เผื่ออาจจะมีเรื่องบางอย่างที่สมาชิกเล่ามา แล้วก่อเกิดประโยชน์แด่ชาวสมาชิกด้วยกัน
ประมาณโน้นครับ :clap:

กราบขออภัย ที่เหมือนว่าหัวข้อเรื่อง ไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่  :o Edited by iGengHD

iPhone 4 ปุ่ม home ในตำนานครับ

iPhone 5s ปุ่ม power ในตำนานครับ

iPhone 6 ขอบจอเด้งหลุดจาก lock ครับ

Macbook Pro 15" early 2008 การ์ดจอพังในตำนานครับ

Macbook Pro 15" mid 2010 การ์ดจอพังในตำนานครับ

Macbook Pro 17" late 2011 การ์ดจอพังในตำนานครับ

Macbook Air 11" mid 2012 จอแตกเองครับ

Macbook Pro 13" retina mid 2013 จอดับครับ

iMac 2011 จอเป็นคราบครับ

iPod 5.5 HDD ลาโลกครับ

Time Capsule Gen 1 HDD ลาโลกครับ

iPad Air นี้สองรอบ รอบแรกแม่เหล็กขอบจอเลื่อนครับ รอบสองเครื่อง restart ตัวเองไม่หยุด

ACD 30" Panel leak เปลี่ยนไปสองรอบอาการเดิม

Magic Mouse ผมอาการเหมือน จขกท. เลยครับ

ขอบอกเลยครับว่า list ยังยาวได้อีก

แต่จำได้ประมาณนี้

• Like 3

iPhone 4 ปุ่ม home ในตำนานครับ

iPhone 5s ปุ่ม power ในตำนานครับ

iPhone 6 ขอบจอเด้งหลุดจาก lock ครับ

Macbook Pro 15" early 2008 การ์ดจอพังในตำนานครับ

Macbook Pro 15" mid 2010 การ์ดจอพังในตำนานครับ

Macbook Pro 17" late 2011 การ์ดจอพังในตำนานครับ

Macbook Air 11" mid 2012 จอแตกเองครับ

Macbook Pro 13" retina mid 2013 จอดับครับ

Time Capsule Gen 1 HDD ลาโลกครับ

iPad Air นี้สองรอบ รอบแรกแม่เหล็กขอบจอเลื่อนครับ รอบสองเครื่อง restart ตัวเองไม่หยุด

ACD 30" Panel leak เปลี่ยนไปสองรอบอาการเดิม

Magic Mouse ผมอาการเหมือน จขกท. เลยครับ

ขอบอกเลยครับว่า list ยังยาวได้อีก

คนเดียวเลยเหรอครับ เยอะมว๊ากกกกกก ของผม Airport Time Capsule 2014 ตัสจ่ายไปเจ๊งซะแบบนั้น ขนาดผ่าน UPS เงิบกันเลยดีเดียว แค่ 2 ถึง 3 เดือนเอง

iPhone4. ปุ่มHome

iPhone4s. Wifi หลุดง่ายมาก กับกินแบต

iPhone5. แบตบวม

iPad3. เครื่องร้อนชาร์ทนาน

คำว่าเสียจริงๆเลยก็แค่โฟน5แบตบ้วมนะครับที่เจอจังๆ. แต่ก็ยอมรับได้ ส่วนiMac.27" appleTV. Time Capsule 3tb. ก็ถือว่าทนพอสมควรครับ

Macbook Pro 2008 15 นิ้ว การ์ดจอ 8600 GT

การ์ดจอพัง ไปซ่อม และใช้งานอยู่ครับ

IPOD Video 30 GB HDD พัง ซื้อ Hdd มาเปลี่ยน OK ครับ

Apple Time Capsule 1st Generation ครับ

รีบแกะ HD ข้างในออกมาเพราะต้องใช้ข้อมูลตลอดเวลา เมื่อมีโปรแกรมรับเปลี่ยนเครื่องภายหลัง ผมก็ไม่สามารถเข้าร่วมได้แล้ว

เลยจัดการรื้อชุดจ่ายไฟแล้วหาแหล่งจ่ายไฟภายนอกมาใช้แทน ก็สามารถใช้งานต่อได้อีกระยะครับ

...

Macbook white น่าจะ mid 2006 ครับ รุ่น C2D 2.0 

ในประกัน

เครื่องแตก 2 รอบ 

Macsafe สายไหม้ตรงขั้วที่ชอบๆขาดกันอ่ะครับ

แบทบวม 2 รอบ

ตอนประกันหมด

DVD drive ไม่กินแผ่น ไม่ซ่อม

Bluetooth ติดๆดับๆ สุดท้ายดับสนิท ตอนอยู่ในประกัน ยกเครื่องไปที่ศูนย์ดันไม่ออกอาการ หมดประกันไม่กี่วัน ดับเลย...

ไฟ blacklit เสีย ซ่อมมาใช้ต่อได้หน่อย

แบทบวมรอบที่สาม 

Hard disk เสีย 

ตอนนี้เอามาวางเป็นที่ระลึกแล้วครับ เครื่องคู่ชีพสมัยเริ่มทำงาน 

imac 21.5 mid 2010 

Hard disk เสีย แต่อยู่ในประกัน

iPhone2 = แบตเตอรี่ เสื่อม

iPhone3s = กรอบหมดอายุ แตกเป็นจุดๆ และ แบตเตอรี่ เสื่อม

iPhone4s = ติดๆดับๆ  หมดประกัน
iPhone5  = ขอบสี ลอกทุกด้าน ( ใช้มา 3 เดือนกว่าถึงเจอว่าลอก )
iPad3  = เครื่องร้อนชาร์ทนาน , ลำโพงแตก ,  หนัก หมดประกัน

ipod touch gen 3 = แบตเตอรี่ เสื่อม หมดประกัน

ipod classic = Harddisk พัง ( อีก 1 เดือนหมดประกัน ) เปลี่ยนเครื่องใหม่ รอประมาณ 20 กว่าวัน

ipod nano gen 3 = แบตเตอรี่ เสื่อม หมดประกัน

- สรุปว่าใช้ให้คุ้มแล้วก็เจอปัญหา ตามกาลเวลานะครับ

I MAC รุ่นแรกตายตั้งแต่ยังไม่ทันหายเหม็นกลื่นใหม่

เอากลับมาจากร้านใช้ไป3ชม.จอไหม้

ลาขาด แมคออลอินวัน

เอาเท่าที่พอนึกได้นะครับ

iBook G4 12" อยู่ในโปรแกรมเปลี่ยนแบต ยังใช้ได้จนถึงทุกวันนี้

MacbookPro 15" รุ่นก่อนที่โลกจะรู้จัก multitouch การ์ดจอพัง ดีว่ามี apple care

MacbookAir รุ่นแรกสุดสมัยตัวเกือบแสน ก่อนหมดประกัน applecare ใช้อยู่ดีๆจอเป็นเส้น เอาไปเปลี่ยนจอ กลับมาใสปิ๊ง ผ่านไปสองเดือนหมดประกันแล้วเพิ่งมาสังเกตว่าจอที่เปลี่ยนมาโลโก้ apple ข้างหลังมันเลื่อนหลุด เอาเข้าศูนย์ ศูนย์แนะนำให้โทรคุยกับสิงคโปร์ แรกๆทางสิงคโปร์ไม่ยอม เลยอ้อนนิดนึง ปรากฏว่าเค้ายอมโดยเปลี่ยนจอให้ใหม่เลย อันนี้ประทับใจมากจนถึงทุกวันนี้

iPhone 2G รุ่นแรกสุด สมัยนั้นซื้อมาหลายเครื่องมาแบ่งคนในบ้านใช้เนื่องจากมันถูก ยุคนั้น jailbreak/ปลดล๊อคยังต้องใช้วิธีคีย์คำสั่งเองอยู่ มีอยู่เครื่องนึงเบลอๆคีย์ผิด เจ๊งเปิดไม่ติดคามือซะงั้น แกล้งๆเนียนฝากเพื่อนไปเคลมที่ us ปรากฏว่าเค้ารู้ทันไม่ยอมให้เคลม อันนี้ไม่โทษ apple แต่โทษตัวเอง

iPod Video 5.5Gen ใช้ๆไปปุ่ม clickweel กดไม่ค่อยติด หมดประกันแล้ว เสียค่าเปลี่ยนเครื่องประมาณ 6300 มั้ง ตอนนั้นรู้สึกว่าแพงเหมือนกันแต่ก็ยอมเพราะเป็น iPod รุ่นสุดท้ายที่ยัด font ไทยเข้าไปได้

iPod Nano 4Gen อาการ Clickweel คล้ายๆกับ iPod Video แต่ช่างมันทนๆใช้ไปเพราะชอบรูปทรงรุ่นนี้

MacMini 2012 ล่าสุดแฟนปัดสายตกลงมาจากโต๊ะคอมสูงประมาณ 1.20 เมตร มีรอยบุบนิดหน่อยแต่ใช้ได้ปกติ ทนโคตรๆ

iPad Air นี้สองรอบ รอบแรกแม่เหล็กขอบจอเลื่อนครับ

ตัวนี้นี่ ดูยังไงว่ามันเลื่อนหรอครับ? เพราะรู้สึกตัว air ของผมแม่เหล็กมันก็เริ่มไม่ดูดแล้วสิครับ

Macbook Pro 15" late 2011 ใช้ได้ปีกว่า การ์ดจอพัง ไม่ได้ซื้อ Apple Care ยกชิปที่ร้านข้างนอก 3,500฿
ตามกระทู้นี้ http://freemac.net/home/topic/16546-นั่งทำงานอยู่ดีๆขึ้นจอฟ้าเป/?p=160884

Magic Mouse อาการเหมือนเจ้าของกระทู้ คุณ darkmaxdevil ขอซื้อไปซ่อมต่อไม่ทราบว่าเป็นไงบ้างครับ
ตามกระทู้นี้ครับ http://freemac.net/home/topic/15522-ปรึกษา-magic-mouse-เสีย-cursor-ไม่ทำงาน-เหมือน-laser/?p=148599

เข้าแกงค์ไหนหัวหน้าตายหมด เลยนะครับ

Time capsule 1st Gen พังหลังจากหมดโปรแกรมไปได้ 2 วัน ไว้มีเวลาว่างค่อยจัดการซ่อม power supply ดู

Sent from my iPad using Tapatalk

• Like 1

imac 24" early 2009

-จอด่าง เคลมประกันฟรี มาด่างอีกที คราวนี้แกะออกไปทีละชั้นๆ แงะจอออก แล้วล้าง จากนั้นเอาเทปกาวอลูมินัมพันรอบชอบว่างจอแล้วประกอบใส่ หายปลิดทิ้ง

-การ์ดจอเสีย หมดประกัน ซื้ออะไหล่ ebay ยัดเข้าไปหาย

-ซื้อ cpu มา upgrade

mouse wireless รุ่นมีสะดือเล็กๆ หมุนไม่ไป เคลมประกันหาย

keyboard bluetooth ปุ่มกดไม่ติดบางปุ่ม เจ๊ง โยนทิ้ง

time capsule 1st gen แงะออกมาเจาะช่องให้ลมผ่าน แล้วใส่ตัวต้านทานให้หมุนตลอดเวลา หมุนเร็วขึ้น

Edited by nQuantum

ส่วนใหญ่ใช้จนเจ๊งทุกเครื่องเลยครับ

ถ้าเป็น Mac เจ๊งแล้วส่งซ่อม แล้วส่งให้น้องที่ใช้งานไม่ได้ซีเรียสมากใช้งานต่อ

ถ้าเป็นอุปกรณ์อื่นๆ ส่วนใหญ่กว่าจะเจ๊งก็ 4-5 ปีขึ้น ก็จะมีตัวใหม่ที่น่าใช้กว่ามารอแล้วครับ

แต่ต้องบอกว่าเสียยากจริงนะ

ตอนนี้มี iPod Classic 160GB แบตเสื่อม หาเวลาเอาไปซ่อมอยู่

iPhone 3GS ยังใช้ได้อยู่เลย แต่ปุ่มเปิ่มงอแงไปแล้วนะฮะ >_<

• Like 1

ท่านน่าจะเข้าใจผิดประเด็น ประเด็นไม่ได้หมายความว่า ผลิตภัณฑ์ของ Apple เป็นผลิตภัณฑ์ไฮเกรด ไม่น่ามาเจ้งเลย

แต่ ประเด็นคือ อยากให้พูดถึงตัวผลิตภัณฑ์ ว่าเคยใช้อะไรแล้วเจ้งบ้าง แล้วทำอย่างไรต่อ เผื่ออาจจะมีเรื่องบางอย่างที่สมาชิกเล่ามา แล้วก่อเกิดประโยชน์แด่ชาวสมาชิกด้วยกัน

ประมาณโน้นครับ :clap:

กราบขออภัย ที่เหมือนว่าหัวข้อเรื่อง ไม่ค่อยเคลียร์เท่าไหร่  :o

ขออภัยเช่นกันที่เข้าใจผิดประเด็น ถ้าเอาประเด็นที่ท่านว่าผมว่ามันก็มีหลายตัวครับ คิดถึงมันแล้วจิตตกเหมือนกัน

เช่น ....

​-MBP ตัวแรกผม late 2011 ใช้ปีเดียว Mainboard เจ้ง หมดประกันใช้วิธีชายซากได้มา 10,000 จาก 49,000....อีก 2 ตัวถัดมา MBP 2012 เลยต้องซื้อประกันเพิ่มแบบจัดเต็ม 3 ปี

-iPad2 ซื้อมา 2 ตัว ไม่อ่านซิม เป็นเหมือนกันทั้ง 2 ตัว หมดประกันแล้ว เอาไปเทิร์นเหลือราคาหลักพัน

-iPhone 4s ของ AIS เครื่อง restart เอง เอาไปเคลมได้เครื่องใหม่มา

ตอนนี้ไม่ค่อยมั่นใจ Apple แล้วครับ แต่ก็หนีมันไม่พ้น เพราะจะให้กลับไปใช้ windows อีกก็ไม่ได้ หรือจะไปใช้มือถือหุ่นยนต์ ก็ไม่เอาอยู่แล้ว

ปัจจุบัน 3 คนพ่อแม่ลูก ใช้ MBP 2 ตัว, iPhone 5 2 ตัว, 4s 1 ตัว, iPad 3, iPad Air, Apple TV, Apple Airport Express, Magic Mouse 2 ตัว

Edited by Chatchawan
  • Like 1

คนเดียวเลยเหรอครับ เยอะมว๊ากกกกกก ของผม Airport Time Capsule 2014 ตัสจ่ายไปเจ๊งซะแบบนั้น ขนาดผ่าน UPS เงิบกันเลยดีเดียว แค่ 2 ถึง 3 เดือนเอง

มีแค่ Retina 13" ครับที่เป็นของแฟนนอกนั้นเจอเองหมด

iPad Air นี้สองรอบ รอบแรกแม่เหล็กขอบจอเลื่อนครับ

ตัวนี้นี่ ดูยังไงว่ามันเลื่อนหรอครับ? เพราะรู้สึกตัว air ของผมแม่เหล็กมันก็เริ่มไม่ดูดแล้วสิครับ

smart cover เบี้ยวครับเวลาปิดจอ เป็นทุกอันเลยสรุปว่าน่าจะเป็นที่แม่เหล็ก

เข้าแกงค์ไหนหัวหน้าตายหมด เลยนะครับ

555555 พอดีเปลี่ยนเครื่องบ่อยน่ะครับรอดูว่า iMac 5k จะทนไหม อิอิ

• Like 1

iPhone 4s ตอนนี้ใช้ได้แค่ power ปุ่มเดียว ขี้เกียจเอาไปซ่อม ฮ่าๆ

Macbook White 2007 ขอบเคสแตก

Macbook Air 13" 2012 SSD เจ๊ง

iPod touch ตัวล่าสุด ปุ่มล๊อคพัง