Jump to content
path2544

[นอกเรื่อง] ใครเอาคูปองทีวีดิจิตอลไปแลกกล่องอะไรกันมั่งครับ

Recommended Posts

ใครเอาคูปองทีวีดิจิตอลไปแรกกล่องทีวีดิจิตอลอะไรกันมั่งครับ 

อยากรู้และมีความเห็นกันยังไงมั่งครับ

วันก็น่าโมโห กสทช.นะ จำได้ว่าออกทีสีปาวๆว่าแค่ซื้อกล่องไป มีเสาอากาศแบบก้างปลาก็ดูได้ 

เอาจริงหลายๆบ้าน ดูไม่ได้เพราะบ้านเก่าๆทั่วไปใช้ระบบเสารวมสัญญาณมีอุปกรณ์บางตัวมันกันคลื่นดิจิตอล

ตอนซื้อทีวีมาแบบจูนเน่อร์ในตัว แต่จูนอะไรไม่ได้เลย ต้องไปซื้อเสาแบบพาสซีพมาต่อ คราวนี้มาครบ30ช่อง

มันเหมือนพูดไม่หมด ปชช.หลายครัวเรือนมีภาระต้องมาทำระบบเสาใหม่อีก  หาอ่านได้ในเวปเยอะไปหมด

แต่กสทช.เลือกที่จะบอกแค่นั้น แล้วก็จ่ายคูปองมาแค่นั้น บางเจ้าก็ดีแถมเสามาด้วย 

สุดท้ายมันมีค่าใช่จ่ายเพิ่มมาจนได้

ส่วนเรื่องกล่องไม่รู้ครับ555 รู้แค่ว่ามันมีกล่องห่วยสุดๆกับกลางๆ หาดีไม่ค่อยเจอ

• Like 1

เป็น Early Adopter ซื้อกล่องมาลองตั้งแต่กล่องละ 1290

อาจจะโชคดีที่บ้านอยู่ในกรุงเทพ แล้วเสาอากาศทีวีที่บ้านจัดว่าดี (ดู ThaiPBS ได้ ดูช่อง 3 โอเค) ก็เลยแทบจะไม่มีปัญหาอะไรกับกล่อง หรือทีวีเครื่องใหม่ที่ซื้อมาดู

เป็นโอกาสอันดีที่จะได้พูดคุยและแนะนำข้อมูลทางเทคนิคกันที่ Freemac ของเรานี่หละครับ

เผื่อเพื่อนๆ จะได้รับชมกันอย่างมีความสุข

...

เท่าที่อ่านรีวิวดู GMM Season น่าจะเข้าท่าสุดครับ แต่หาซื้อยาก

แต่ราคา 990 บาท รวมเสาแล้ว (กล่อง 690 ก็ต้องไปซื้อเสาอีกอยู่ดี)

เดี๋ยวได้มาแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ

มีประเด็นนึงอยากแนะนำให้พิจารณากัน

ระหว่างการซื้อกล่องกับเปลี่ยนทีวีครับ

การซื้อกล่องจะมีเรื่องแย่ๆ ที่หลายคนอาจจะไม่ได้คิดถึง คือ

รีโมทจะห่วยๆ และพวกหน้าจอโปรแกรมก็จะไม่สวย ช้าๆ 

แต่ถ้าเปลี่ยนทีวีใหม่ เราจะไม่ต้องถือรีโมท 2 อัน และมันทำงาน

ค่อนข้างเร็วมากครับ คือ กดปุ๊ปเปลี่ยน ไม่ใช่กดปุ๊ป นับ 123 ถึงเปลี่ยน

ใครที่เคยใช้พวกกล่องดาวเทียมจะพอเข้าใจครับ : ) 

ปล ในความคิดผมพวกกล่องพวกนี้ขยะอิเล็กทรอนิกส์ชัดๆ ใช้กันปีสองปีก็คงพัง แล้วก็ทิ้งกันเกลื่อน

รัฐบาลก็ยังไม่มีมาตรการดูแลขยะพวกนี้เลย T T

ที่บ้านผมใช้ createch 3 กล่อง, samart strong pro 1 กล่อง

เปิด 24 ชั่วโมง (เวลาปิดทีวี ผมไม่ปิดกล่อง) 

-createch เปลี่ยนช่องช้า สีสด ไม่ร้อน ไม่งี่เง่า อัดรายการง่ายมาก ไม่เคยมีปัญหา

-samart strong pro สีจืดกว่า createch ชอบมีปัญหาเรื่องช่องอะไรซํกอย่าง กดไม่ไปเลย ต้องรอมันอัพเดท เบื่อมาก เปลี่ยนช่องเร็วกว่า ไม่ร้อน ไม่แฮ้งค์ บางทีมีปัญหาตอนอัดรายการ

ผมใช้สองตัวนี้รู้สึกชีวิตนิ่งแล้ว ไม่คิดอยากลองของยี่ห้ออื่นอีก

ปล.เริ่มดูตั้งแต่ก่อน เมษายน ที่ผ่านมาครับ (ช่วงทดลองออกอากาศ)

Edited by pd2002

กล่องเป็นแค่มาตรการชั่วคราวครับ เอาจริง ๆ กล่องมันมีตรง Firmware ที่ค่อนข้างอัพเดตนะ ต่างจากทีวีที่รู้สึกว่า Firmware มาช้า ๆ และหน้าตาค่อนข้างทุเรศ (เอาจริง ๆ ผมค่อนข้างเกลียด Netcast เข้าไส้เลย อยากให้มันเปลี่ยนเป็น WebOS ให้หมด)

ลังเลอยู่ครับ กล่องก็ดี ไม่มีจ่ายเพิ่ม ใช้กับทีวีเก่าได้  ซื้อทีวีใหม่ก็ดีไม่ต้องมีรีโมตหลายๆ อัน

ตอนนี้ที่บ้านผมชีวิตวุ่นวายมาก มีรีโมตทีวี/DVD/HDPlayer/AVR นี่เฉพาะที่ดูหนังนะครับ ยังไม่นับระบบอื่นๆ

• Like 1

วันนี้เพ่งไปแลกมากครับ AJ Smart Set Top Box  SVB-93 ราคา 2,990 บาท  แลกซื้อเหลือ 2,300 บาท 

ส่วนเสาหนวดกุ้งผมว่า ความสามารถในรับภาพไม่ได้เลยครับ ต้องไปซื้อเสาเพิ่มอีกถึงดู้ได้ครบๆ ช่อง

Edited by boymac

ผมมี True Vision อยู่แล้ว เลยไม่อยากเสียเพิ่ม เลยเอาถูกสุด 690 พร้อมเสา ก็พอรับได้คับ

10897892_869582979729906_302910936226366

กล่องเป็นแค่มาตรการชั่วคราวครับ เอาจริง ๆ กล่องมันมีตรง Firmware ที่ค่อนข้างอัพเดตนะ ต่างจากทีวีที่รู้สึกว่า Firmware มาช้า ๆ และหน้าตาค่อนข้างทุเรศ (เอาจริง ๆ ผมค่อนข้างเกลียด Netcast เข้าไส้เลย อยากให้มันเปลี่ยนเป็น WebOS ให้หมด)

WebOS มันดันไปอยู่ในมือ LG อ่ะครับ เสียของจริงๆ 

Sony ทำมาดี แต่มันไม่ยอมทำให้สุด 

ผมยังไม่ได้ แลกเลย ขาด อยู่ 2 จุด 

WebOS มันดันไปอยู่ในมือ LG อ่ะครับ เสียของจริงๆ 

Sony ทำมาดี แต่มันไม่ยอมทำให้สุด 

ผมยังไม่ได้ แลกเลย ขาด อยู่ 2 จุด 

ดูโดยรวม Web OS มันไหลลื่นกว่า Netcast ครับ

เอาง่าย ๆ ผมเทียบการยิง Youtube จาก iMac เข้า Chromecast กับ Youtube App บนทีวี ผมพบว่า Chromecast นี่ลื่นมาก ต่างจาก Youtube app ที่พบอาการภาพค้างแต่เสียงนำหน้าเอาบ่อย ๆ ทั้งที่มันก็เล่นไฟล์จากบนทีวี และ Chromecast เหมือนกัน ไม่ได้เป็นการส่งสัญญาณจาก iMac ไปหามัน

ดูโดยรวม Web OS มันไหลลื่นกว่า Netcast ครับ

เอาง่าย ๆ ผมเทียบการยิง Youtube จาก iMac เข้า Chromecast กับ Youtube App บนทีวี ผมพบว่า Chromecast นี่ลื่นมาก ต่างจาก Youtube app ที่พบอาการภาพค้างแต่เสียงนำหน้าเอาบ่อย ๆ ทั้งที่มันก็เล่นไฟล์จากบนทีวี และ Chromecast เหมือนกัน ไม่ได้เป็นการส่งสัญญาณจาก iMac ไปหามัน

ของผมบน TV Sony ไม่เป็นนะครับ

ของผมบน TV Sony ไม่เป็นนะครับ

แสดงว่า Spec เครื่องของ LG คงแรงไม่เท่า Sony ครับ ไม่ก็เป็นความห่วยของตัว OS เอง

ผมอาจจะอคติกับ Netcast มากเกินไปก็ได้นะ :)

เอาไปแลกที่เซเว่นฯ ครับ ยี่ห้อ แฟมิลี่ ตัวธรรมดาที่สุดเพราะไม่อยากเพิ่มตังค์(เนื่องจากมีเคเบิลอยู่แล้ว และไม่ค่อยเข้าใจระบบเปลี่ยนถ่ายสักเท่าไหร่ในระยะแรก)

เลยเอามาเรียนรู้ไปด้วยในตัว ผลลัพธ์ที่ได้

กล่องที่ดูธรรมดาในสายตามผม ผมต่อเอากับก้างปลาแบบดิบๆเลยที่บ้าน

สัญญาณชัดแจ๋วทุกช่อง ภาพใสกิ๊ง ตั้งแต่ใช้มายังไม่พบปัญหาอะไร

จนตอนนี้เลิกดูช่องเคเบิลที่ติดไว้แล้วดู โทรทัศน์จากกล่องที่ได้มาฟรีนี้อย่างเดียวเลย

ด้วยความที่ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่กลับได้ผลลัพธ์ที่น่าพอใจ

ทุกวันนี้ยังคิดเลยว่าอยากให้กล่องที่ได้มาเสียไวๆจะได้ไปซื้อตัวท็อปๆมาใช้

แต่ด้วยการใช้งานที่ไม่พบปัญหาอะไรเลยจริงๆ(และยังใช้งานได้ดี)

เลยหาสาเหตุที่จะเปลี่ยนไม่ได้เลย ส่วนตัวไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นเป็นอย่างไร(อยากลองเหมือนกัน)

อ้อ…ผมเคยใช้ยี่ห้อ สามารถ สตองโปร อยู่เหมือนกันก็ไม่ได้ต่างอะไรกันเท่าไหร่(ตัวนั้นซื้อมาด้วยของพี่ชาย)

เป็นครั้งแรกในรอบหลายปีที่ได้ของฟรีมาแล้วรู้สึกคุ้มค่าน่ะครับ.

ผมแลกของ MCOT CURVE ที่ Family Mart ..... เห็นว่าเป็น ship SONY + เป็นบริษัทลูกค้า ลองใช้ดูภายในคอนโด(ซึ่งมีเสาของคอนโดอยู่แล้ว) ก็ดีน่ะครับ ภาพชัดเจน 

ผมไปแลก GMM Zeason มาแล้วครับ ผลที่ได้ คือ

ไม่เวริคเท่าที่ควร กล่อง+เสาน้องแมงปอ

ไม่สามารถรับสัญญาณได้ดี ในตำแหน่งชั้นล่างของบ้าน

ทำให้สามารถดูได้เพียง 50% ของช่องที่มีทั้งหมด

แต่นำไปลองที่ชั้น 3,4 ของบ้าน ไม่มีปัญหาครับ

แต่ตัว Sony TV digital + หนวดกุ้ง สามารถรับได้ดีแม้ว่าอยู่ที่ชั้นล่างของบ้าน

ก็ค่อนข้าง Fail กันไปครับ เดี๋ยวว่าจะไปหาตัว Samart Stong มาลองดูอีกตัว

ปล บ้านผมสาทรครับ

ผมเพิ่งติดให้ที่บ้านป้าไป เป็นยี่ห้อนี้ PlanetComm เลือกเพราะมันมีพวกหน้าจอแสดงผลกับปุ่มไว้ตอนหารีโมทไม่เจอนี่แหล่ะ

เสาผมก็ใช้ของยี่ห้อเดียวกัน เหตุผลหลักคือขี้เกียจเดินหา ตอนแรกไม่คิดว่าต้องใช้เสาหรอก ก้างปลายังมีแต่สภาพก้างปลามันก็แย่แล้ว สุดท้ายก็เลย

ได้ใช้งานเสาที่ซื้อมาตัวนี้จนได้

เรื่องคุณภาพสัญญาณชัดดีครับ ข้อมูลทางเทคนิคผมไม่มีให้นะ แต่ป้าผมมีความสุขกับมันผมก็โอเคล่ะ

ตัวนี้ต้องเพิ่มเงินแต่ผมก็โอเค เพิ่มเงินนิดหน่อยไม่ซีเรียส ส่วนตัวจะอคติกับของที่ราคาต่ำสุดนิดหน่อย เป็นพวกที่คิดว่าคุณภาพตามราคาแต่จะให้จ่ายแพง

กว่านี้ก็เกินจำเป็นกับคุณป้าไปแล้ว (เขาไม่โอเคด้วย) ก็เลยได้เจ้านี่มา

บ้านผมห้วยขวางนะ สัญญาณปกติดี

ผมยังไม่ได้ไปแลก เพราะได้ตัวแถมมา ทุกวันนี้ยังดูไม่ได้เป็นเรื่องเป็นราว  สัญญาณไม่มี

ไปซื้อ เสาแท่ง ของ Createch ก็พอได้บ้างถ้าอยู่ชั้นสาม นอกนั้นหมดสิทธิ์  

จะต่อก้างปลา ก็ยังขี้เกียจอยู่ 

ขนาดอยู่แถว หลังจันทเกษมนะนั่น คงอับสัญญาณ เพราะในบ้าน ดีแตก ขึ้นขีดเดียว สองขีด