Jump to content
Sign in to follow this  
Realaou

ขอคำปรึกษาจากผู้ใช้ iPhone 5 (ที่เคยมีประสบการณ์การเคลม/ซ่อม) ครับ

Recommended Posts

ซื้อ iPhone 5 จาก AIS

ผมใช้มาประมาณ 2 ปีกว่าๆ แล้ว เครื่องไม่เคยมีปัญหา และไม่เคยตก

จนมาเมื่อวานนี้ วันที่ 24 ม.ค. 2558 เกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้นครับ

อยู่ๆ หน้าจอ ก็เป็นภาพซ้อนอย่างที่เห็น

ผมลอง Restore ก็ไม่หาย และคิดว่าคงไม่ใช่ปัญหาด้าน Software แน่ๆ

คงเป็นปัญหาที่ตัวเครื่อง 

ขอปรึกษาผู้ใช้และผู้มีประสบการณ์นะครับ

1.อาการแบบนี้ควรติดต่อไปยังศูนย์ AIS หรือ Support Apple Thailand ดีมั้ยครับ

(จากการที่ติดต่อ CC AIS เค้าบอกมาว่าคงเคลมแบบมีค่าใช้จ่าย 8900 เพราะหมดประกันแล้ว)

(ส่วน Support Apple Thailand ว่าจะลองติดต่อไปพรุ่งนี้ดูครับ)

2.ควรเอาไปซ่อมตามร้านรับซ่อมทั่วไปที่ราคา 2500-2800 (จากการสอบถามมาแล้ว)

(เค้าบอกว่าจะเปลี่ยนจอใหม่ให้เทียบเท่าของแท้ แต่กลัวใช้ได้ต่อไปไม่ยืด)

หรือเพื่อนสมาชิกมีข้อแนะนำเพิ่มเติมก็ช่วยชี้แนะกันได้นะครับ

ปล.ตั้งใจว่าจะใช้ให้ถึง iPhone รุ่นต่อไป แต่ดันไปไม่ถึงซะงั้น

เคยเคลม apple service provider แต่ยังอยู่ในประกัน เลยไม่ต้องเสียเงินครับ   

เคยไปเปลี่ยนจอข้างนอก (MBK) หลังเปลี่ยนใช้ได้ปกติดีทุกอย่างมาเกือบปีแล้วครับ   ผมว่าหลายคนมี perception ว่าไม่กล้าซ่อมข้างนอก  แต่จากประสบการณ์ผม ที่ซ่อมข้างนอกมาบ่อยๆ ทั้ง mac, iphone  ผมว่า ok กว่าศูนย์เยอะครับ ถ้าเทียบความคุ้มค้ากับราคา   ของพวก electronic ส่วนใหญ่ซ่อมเสร็จ  มันใช้ได้เลย หรือว่าใช้ไม่ได้เลย เห็นกันตรงนั้น มันไม่เน้นความประณีตหรืออะไรมากเหมือนงานศิลป์น่ะครับผมว่า   เพียงแต่เลือกร้านไว้ใจได้หน่อยครับ

ถ้าราคาแพงขนาดนั้น  ผมแนะนำไปข้างนอกเถอะครับ   ใช้ไปซักพักแล้วค่อยซื้อเครื่องใหม่คุ้มกว่า   สินค้าพวก idevice apple เน้นเปลี่ยน ไม่เน้นซ่อมครับ 

• Like 1

เคยเคลม apple service provider แต่ยังอยู่ในประกัน เลยไม่ต้องเสียเงินครับ   

เคยไปเปลี่ยนจอข้างนอก (MBK) หลังเปลี่ยนใช้ได้ปกติดีทุกอย่างมาเกือบปีแล้วครับ   ผมว่าหลายคนมี perception ว่าไม่กล้าซ่อมข้างนอก  แต่จากประสบการณ์ผม ที่ซ่อมข้างนอกมาบ่อยๆ ทั้ง mac, iphone  ผมว่า ok กว่าศูนย์เยอะครับ ถ้าเทียบความคุ้มค้ากับราคา   ของพวก electronic ส่วนใหญ่ซ่อมเสร็จ  มันใช้ได้เลย หรือว่าใช้ไม่ได้เลย เห็นกันตรงนั้น มันไม่เน้นความประณีตหรืออะไรมากเหมือนงานศิลป์น่ะครับผมว่า   เพียงแต่เลือกร้านไว้ใจได้หน่อยครับ

ถ้าราคาแพงขนาดนั้น  ผมแนะนำไปข้างนอกเถอะครับ   ใช้ไปซักพักแล้วค่อยซื้อเครื่องใหม่คุ้มกว่า   สินค้าพวก idevice apple เน้นเปลี่ยน ไม่เน้นซ่อมครับ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ รักเลยย

ถ้าเครื่องไม่มีร่องรอยการตกหล่นหรือเหตุอันเชื่อได้ว่าเกิดจากตัวเราเอง แล้วตัวแทนจำหน่ายปฏิเสธการเคลมตามเงื่อนไขปกติ เราสามารถสอบถามไปที่ Apple Service Call Center 001-800-441-2904 เพื่อขอพิจารณาเปิดเลข Case ID เป็นพิเศษให้ได้ครับ โดยอธิบายปัญหาที่เกิดขึ้นให้เขาฟังอย่างละเอียด

เมื่อเปิด Case ID ได้แล้วก็ส่งเครื่องเข้า Mac Center (แนะนำที่สยามหรือฟอร์จูน แม้บางท่านอาจเจอพนักงานพูดจาห้วนๆ ก็ตาม แต่ยังดีกว่าศูนย์เล็กๆ ตามห้างมากมาย) ถ้าพนักงานต้องการสอบถามยืนยันก็โทรไปที่ Apple เดี๋ยวนั้น แล้วให้พนักงานคุยกับ Apple โดยตรง เขาจะรับเครื่องเข้าไปตรวจสอบร่องรอยตามระบบ แล้วก็จะได้เปลี่ยนเครื่องโดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ผมเคลมเครื่องหมดประกันมา 2 เครื่องแล้ว การบริการดีเยี่ยม !!!

ถ้าเครื่องไม่มีร่องรอยการตกหล่นหรือเหตุอันเชื่อได้ว่าเกิดจากตัวเราเอง แล้วตัวแทนจำหน่ายปฏิเสธการเคลมตามเงื่อนไขปกติ เราสามารถสอบถามไปที่ Apple Service Call Center 001-800-441-2904 เพื่อขอพิจารณาเปิดเลข Case ID เป็นพิเศษให้ได้ครับ โดยอธิบายปัญหาที่เกิดขึ้นให้เขาฟังอย่างละเอียด

เมื่อเปิด Case ID ได้แล้วก็ส่งเครื่องเข้า Mac Center (แนะนำที่สยามหรือฟอร์จูน แม้บางท่านอาจเจอพนักงานพูดจาห้วนๆ ก็ตาม แต่ยังดีกว่าศูนย์เล็กๆ ตามห้างมากมาย) ถ้าพนักงานต้องการสอบถามยืนยันก็โทรไปที่ Apple เดี๋ยวนั้น แล้วให้พนักงานคุยกับ Apple โดยตรง เขาจะรับเครื่องเข้าไปตรวจสอบร่องรอยตามระบบ แล้วก็จะได้เปลี่ยนเครื่องโดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ผมเคลมเครื่องหมดประกันมา 2 เครื่องแล้ว การบริการดีเยี่ยม !!!

ว้าวดีจังเลยครับ ผมกำลังจะเข้าที่ไป iService วันนี้เลยครับ ขอให้โชคดีแบบคุณครับ

ว้าวดีจังเลยครับ ผมกำลังจะเข้าที่ไป iService วันนี้เลยครับ ขอให้โชคดีแบบคุณครับ

วันนี้ผมเข้าไปศูนย์แล้ว ที่หาดใหญ่ครับ

พนักงานก็พูดจาดีครับ บริการดีทีเดียว

แต่เค้าก็บอกว่า ที่เคลมได้แบบไม่มีค่าใช้จ่ายก็มีแต่ปัญหาเรื่องแบตกับปุ่มสลีปเท่านั้น

อาการหน้าจอเกิดเป็นภาพซ้อนเค้าไม่สามารถจัดการให้ได้

แอบเสียใจครับ ที่ iPhone 5 มันอายุสั้นไป แม้ว่ามันจะใช้งานได้อยู่ แต่เป็นห่วงเรื่องสุขภาพสายตา 55555

และแอบน้อยใจ ที่เรามั่นใจเลยว่า ไม่เคยทำตก รักษายิ่งกว่าไข่ในหิน เพราะเก็บเงินซื้อด้วยตัวเอง

กลับไม่สามารถช่วยอะไรได้เลย

แต่ก็เข้าใจครับ ของใช้ไปนานๆ ย่อมมีเสื่อมสภาพ เป็นธรรมดา

ปลงครับจังหวะนี้ คงต้องหาซ่อมร้านนอก รับชะตากรรมต่อไป

ว่าแต่เครื่องคุณอาการเป็นยังไงหรอครับ

อ่านรายละเอียดของผมดีๆ ครับ แต่ตามจริงหากยังไม่หมดประกันพนักงานควรรับเคลมให้นะ ถ้าคุณเข้าไปแบบเฉยๆ เลยรับรองไม่ได้เคลมแน่ เพราะเงื่อนไขเขามีบังคับพนักงาน และตัวพนักงานย่อมไม่อยากเสี่ยง

คุณต้องโทรไปที่ Apple ก่อนเพื่อขอเปิด Case ID ถ้าเขาพิจารณาแล้วสมควรแก่เหตุทางเจ้าหน้าที่ Apple จะเปิดเลข Case ID ให้ จากนั้นคุณก็นำเครื่องไปที่ศูนย์บริการ แจ้งว่าขอเคลมโดยแนบเลข Case ID ให้ไปด้วย บอกว่าทาง Apple ยินยอมที่จะส่งเครื่องไปให้พิจารณาก่อน คือถ้าพนักงานบอกยังไงก็ไม่ได้ให้โทรไป Apple เดี๋ยวนั้นต่อหน้าเจ้ากน้าที่ ให้คุยกับ Apple โดยตรงตาม Case ID แต่ถ้าพนักงานยังทำตัวอิดออดควรเปลี่ยนศูนย์บริการครับ

ทุกครั้งที่เปิด Case ID จะมีอีเมลจาก Apple ถามเรื่องความพึงพอใจของคุณภาพการบริการ ศูนย์ไหนดีไม่ดีคุณสามารถเขียนความเห็นส่งไปให้ Apple รับทราบได้ทันที แม้เราอาจไม่รู้ว่าข้อมูลจะถูกส่งไปมากน้อยเพียงใด แต่อย่างน้อยก็รับรู้ได้ถึถงความพยายามในการควบคุมศูนย์บริการของ Apple ครับ

เครื่องที่ส่งเคลมไม่ใช่ของผมเอง เป็นเครื่องพี่ที่ออฟฟิศแต่ผมดำเนินการให้จนเรียบร้อยทั้ง 2 กรณีคือ iPhone 5 ปุ่ม Power ไม่เสียแต่แบตบวมจนดันจอขึ้นมา และอีกเครื่องคือ iPad Air 1 ใช้ Wi-Fi ไม่ได้ ชิป Wi-Fi น่าจะเสีย ซึ่งทั้ง 2 กรณีหมดประกันแล้วและผมขอให้ Apple พิจารณาด้วยการส่งเครื่องไปให้เขาตรวจสอบก่อนว่าเราไม่ได้ทำเสียเอง

สรุปว่า ต้องเคลมแบบมีค่าใช้จ่ายเท่านั้น

เนื่องจากเป็นนโยบายของทาง AIS ซึ่งทาง Apple บอกว่าไม่สามารถก้าวก่ายกันได้

แต่ทาง Apple ก็รับฟังและบริการดีมากเลยครับ

ไม่เคยคุยกับ Call Center ที่ไหน ที่บริการได้จัดเต็มขนาดนี้

ซื้อเครื่องใหม่รอบหน้าผมจัดแน่ Apple Store Thailand

กรรมแท้ เจอแบบนี้ พูดไม่ออกเลย

ของผมทั้งสองเครื่องก็ไม่ใช่จาก Online Store คือ iPhone by AIS และ iPad Air 1 by DTAC เพียงแต่หมดประกันแล้วทาง Apple จึงเข้ามาบริการแทนมั๊ง ผมก็มึนแทนเจอแบบนี้

Edited by Stp2000

กรรมแท้ เจอแบบนี้ พูดไม่ออกเลย

ของผมทั้งสองเครื่องก็ไม่ใช่จาก Online Store คือ iPhone by AIS และ iPad Air 1 by DTAC เพียงแต่หมดประกันแล้วทาง Apple จึงเข้ามาบริการแทนมั๊ง ผมก็มึนแทนเจอแบบนี้

ขอสอบถามเพิ่มสักเล็กน้อยนะครับ

ตอนที่เครื่องเกิดปัญหา ประกันหมดมานานยังครับ

ไม่แน่ใจครับ ก็น่าจะ 2 เดือนราวๆ นี้

ขอสอบถามเพิ่มสักเล็กน้อยนะครับ

ตอนที่เครื่องเกิดปัญหา ประกันหมดมานานยังครับ

ไม่แน่ใจครับ ก็น่าจะ 2 เดือนราวๆ นี้

ก็ยังดีครับที่ได้รับการดูแลเป็นอย่างดี

ส่วนผมก็ต้องรับสภาพ ตอนนี้อาการดีขึ้นมากภาพไม่ซ้อนแลัว

แค่ความละเอียดลดลงไปนิดหน่อย พอรับได้

เตรียมรอ iPhone รุ่นต่อไป 5555

เคลมหมดประกันนี้ยากครับถ้าไม่มีโครงการพิเศษ

เปลี่ยนเป็น iPhone จอ 3D แล้วครับ 555 (ล้อเล่นครับ)

โดนเพื่อนล้อเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากเลยยย

555555