Jump to content
dignitas

เพื่อนๆ คิดยังไงกับเจ้า Macbook pro retina 12'' กันบ้างครับ

Recommended Posts

เอาไปนั่งชิลใน starbuck เท่ห์สุดๆครับ 55

ผมโดนครับ

เอาไว้พกแทน iPad Air ในวันเบาๆ

ผมว่าราคามันคนละขั้วกับiPadเลยน่ะครับ

แถมกล้องยังความละเอียดแค่480p เอามาใช้ถ่ายรูปคงจะทะแม่งๆ

แต่ถ้าเอามาพกเล่นเน็ตเช็คหุ้นเนี่ยผมว่าชิลมากๆครับ

ถ้ามีใครถามผมเกี่ยวกับรุ่นนี้ มีสองคำถาม 1. คิดว่า MBA หนักไปหรือไม่ 2. อยากได้ retina display ที่ไม่มีใน MBA ? ประมาณนี้แหละ ที่เหลือก็ design ถ้าชอบมากก็ซื้อ

Edited by GOoGol

ผมมองว่าเป็นเครื่องเสริมครับ เช่นไปนั่งร้านเค้ก ร้านกาแฟ

ไม่เหมาะใช้เป็นเครื่องหลัก

มี port เดียวไม่สะดวกจริงๆขอบายครับ สำหรับผมจะเอารุ่นนี้หันไปจับ Air ดีกว่า

น่าจะเหมาะกับคนที่พกออกข้างนอกบ่อย ๆ 

แต่ iPad ไม่พอกับความต้องการอ่ะครับ

นั่นหล่ะ ใช่เลย

เมื่อก่อนตอน Apple ชิงตัดช่อง FDD ทิ้งไป คนก็ด่ากันแบบนี้แหละครับ ตอนตัด DVD ออกไปก็มีคนบ่นอีก สังเกตุว่า Apple พยายามเป็นผู้นำเทรนด์เสมอ อะไรที่ว่าใหม่ล่าสุดเอามาใส่ไว้ก่อน แม้บางอย่างมันจะไม่เกิด (thunderbolt) แต่ก็ยังได้ชื่อว่าเป็นเทคโนโลยีที่ล้ำสุด แน่นอนว่าต้องจ่ายแพงกว่า (ทำไม?)

Macbook ตัวนี้ผมว่ามันเป็น Mac ที่สวยที่สุดตัวนึงได้เลยนะ ถ้าไม่คิดเรื่องพอร์ตอันเดียวนี่ผมว่าคงขายดีถล่มทลายแน่เลย  ส่วนตัวผมนี่เป็น Mac ในฝันที่คงไม่เหมาะกับตัวเราอีกรุ่น

ส่วนเรื่องอนาคตของ Type-C ผมค่อนข้างมั่นใจว่า iPhone, iPad รุ่นหน้ามันมาแน่ๆ ครับ เรื่องฆ่าสินค้าตัวเองเพื่อสร้างมาตรฐานใหม่ Apple ไม่เคยทำให้ใครผิดหวังอยู่แล้ว  :-)

ผมว่าจะไปโทษ apple เรื่องตัด port ต่างๆ ไม่ได้ เพราะอย่างน้อย apple ก็เตรียมการหลายอย่าง เพื่อเข้าสู่ wireless world มาซักพักแล้วทั้ง air drop, icloud drive, continuity, iphoto, apple tv + third party app ที่เป็น cloud service,  device ต่างๆ เช่น mouse, headphone, printer ก็เป็น wireless เยอะขึ้น  + technology low energy bluetooth  os x รุ่นใหม่ คงเพิ่ม feature เกี่ยวกับ wireless อีกแน่ๆ   อย่างน้อยก็ว่า apple ไม่ได้ว่าตัด port ออก โดยไม่ได้วาง plan ไว้ก่อน    แถมสำหรับคนที่ต้องการแบบ old fashion ยังคง line MBA MBP ให้ซื้อใช้ด้วย   อนาคตคิดว่า trend ตัด port น่าจะจุดติด  อีกซักพัก เจ้าอื่นคงทำตาม     

ยกเว้นคนบ่นกันมาก ยอดขายตก  ไม่แน่ apple อาจเพิ่มมาอีก port เป็น power supply 1 port, usb-c อีก 1 port   เด๋วนี้ apple ยุค tim cook เค้าก็ให้ความสำคัญกับ feedback consumer เยอะอยู่ อย่าง photo libary ใน ios ตัดออกไปแล้ว ยังเอากลับมาได้เลย 555

แต่ที่แน่ๆ หลัง apple event ออก  หุ้นตกทันที  คนคงหวังอีกแบบ 55

ส่วนตัวคิดว่า Macbook 12" Retina นี่ชัดเจนมากครับ (คาดว่าแทนที่ Macbook Air ทั้งหมดอย่างแน่นอน)

เป็นการแยกตลาดระหว่างลูกค้าธรรมดาและลูกค้าที่เป็น Power User

ลูกค้าธรรมดาใช้เล่นเนตและออนไลน์ด้วย notebook โคตรเบา แบตอึดทั้งวัน พลังประมวลผลเยอะแต่ไม่ต้องสุด แค่เพียงพอ

พอร์ทอะไรไม่ต้อง เล่นเนต ดูหุ้น เฟสบุค บันเทิง ตอบโจทย์กลุ่ม Internet of Things มากกว่าใช้ทำงาน

จัดไปเลยครับ Macbook 12" Retina

ลูกค้า Power User ใช้ทำงานเป็นหลัก พอร์ทเพียบ ต่อ Projector หรือจอที่สองได้ เสียบ USB Copy งาน ต่อ LAN เพราะ

ต้องโอนข้อมูลใหญ่ๆ ลง NAS พลังประมวลผลสุดๆ พัดลมปั่นความร้อนออกไป ก็จัด Macbook Pro Retina ไป

(ลูกค้า Macbook Air เดิม คงต้องขยับมาเล่นทางนี้แทน เพราะนำ้หนักก็ใกล้เคียง 1.5 กก. ก็จัดว่าเบาอยู่)

ผมว่าจะไปโทษ apple เรื่องตัด port ต่างๆ ไม่ได้ เพราะอย่างน้อย apple ก็เตรียมการหลายอย่าง เพื่อเข้าสู่ wireless world มาซักพักแล้วทั้ง air drop, icloud drive, continuity, iphoto, apple tv + third party app ที่เป็น cloud service,  device ต่างๆ เช่น mouse, headphone, printer ก็เป็น wireless เยอะขึ้น  + technology low energy bluetooth  os x รุ่นใหม่ คงเพิ่ม feature เกี่ยวกับ wireless อีกแน่ๆ   อย่างน้อยก็ว่า apple ไม่ได้ว่าตัด port ออก โดยไม่ได้วาง plan ไว้ก่อน    แถมสำหรับคนที่ต้องการแบบ old fashion ยังคง line MBA MBP ให้ซื้อใช้ด้วย   อนาคตคิดว่า trend ตัด port น่าจะจุดติด  อีกซักพัก เจ้าอื่นคงทำตาม     

คือมันจะดีมากครับหากอยู่ในอาณาจักรแอปเปิ้ล เรียกหรูๆ ว่า ecosystem ก็ได้ ถ้าไม่ได้ใช้ apple ทุกผลิตภัณฑ์นี่ลำบากเลยครับ

พูดถึง airdrop หน่อย ไม่รู้ว่าในนี้เคยใช้ airdrop กันมากแค่ไหน ผมขอพูดครับเพราะว่าผมใช้บ่อยพอควร ว่ามันเป็นฟังก์ชันที่ unreliable และ unstable มากๆ เลยครับ บทจะเร็วก็เร็วมาก จะช้าก็ช้าสุดๆ ตอนจะเห็นชื่อขึ้นนี่ก็ลุ้นแล้วครับ ไอ้พอมันไม่ขึ้นเนี่ย บางทีทำไงก็ไม่ขึ้นชื่อ พาอารมณ์เสีย

• Like 3

คือมันจะดีมากครับหากอยู่ในอาณาจักรแอปเปิ้ล เรียกหรูๆ ว่า ecosystem ก็ได้ ถ้าไม่ได้ใช้ apple ทุกผลิตภัณฑ์นี่ลำบากเลยครับ

พูดถึง airdrop หน่อย ไม่รู้ว่าในนี้เคยใช้ airdrop กันมากแค่ไหน ผมขอพูดครับเพราะว่าผมใช้บ่อยพอควร ว่ามันเป็นฟังก์ชันที่ unreliable และ unstable มากๆ เลยครับ บทจะเร็วก็เร็วมาก จะช้าก็ช้าสุดๆ ตอนจะเห็นชื่อขึ้นนี่ก็ลุ้นแล้วครับ ไอ้พอมันไม่ขึ้นเนี่ย บางทีทำไงก็ไม่ขึ้นชื่อ พาอารมณ์เสีย

อันนี้เห็นด้วยเรื่อง Air Drop ที่สุดครับ

ผมเป็นคนชอบถ่ายรูปจากกล้องแล้วเข้ามาเก็บมือถือ

เลยต้องส่งรูปให้เพื่อนบ่อยๆผ่านทาง Airdrop

อัตราการส่งได้นี่ต่ำกว่า 50% เลยครับ

ส่วนใหญ่ที่ไม่สำเร็จเป็นเพราะหาเครื่องเพื่อนไม่เจอ 80% อีก 20% คือเจอ แต่พอกดแล้วขึ้นWaitingทั้งชาติ

ผมว่าราคามันคนละขั้วกับiPadเลยน่ะครับ

แถมกล้องยังความละเอียดแค่480p เอามาใช้ถ่ายรูปคงจะทะแม่งๆ

แต่ถ้าเอามาพกเล่นเน็ตเช็คหุ้นเนี่ยผมว่าชิลมากๆครับ

เรื่องราคาก็จริงครับ

แต่ตั้งแต่ใช้คอมมา

ไม่เคยเอาคอมมาถ่ายรูปเลยครับ :)

ก็เลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไรมีให้ใช้ facetime ก็พอ

ขอบายครับรุ่นนี้รู้สึกเฉยๆ ส่วนตัวผมชอบ Air มากกว่าครับ ในเรื่องของ Design and performance 

เรื่องราคาก็จริงครับ

แต่ตั้งแต่ใช้คอมมา

ไม่เคยเอาคอมมาถ่ายรูปเลยครับ :)

ก็เลยไม่ค่อยรู้สึกเท่าไรมีให้ใช้ facetime ก็พอ

พี่คนนี้ไม่ซีเรียสเรื่องราคา ผมคอนเฟิร์ม ฮ่าฮ่าฮ่า

เครื่องละแสนสเป็คเท่านี้แกก็ซื้อ ถ้าพี่แกบอกว่าชอบ คริคริ

เครื่องนี้มี 2 พอร์ตครับ ด้านซ้ายเป็น USB-C ด้านขวาเป็น 3.5 mm minijack รองรับทั้ง digital/analog audio output และหูฟังที่มีปุ่มควบคุม

ผมว่ามันใช้งานได้ตามที่ต้องการแหละครับ Apple เตรียมไว้ให้หมดแล้ว

...

• Like 3

ส่วนตัวคิดว่า Macbook 12" Retina นี่ชัดเจนมากครับ (คาดว่าแทนที่ Macbook Air ทั้งหมดอย่างแน่นอน)

เป็นการแยกตลาดระหว่างลูกค้าธรรมดาและลูกค้าที่เป็น Power User

ลูกค้าธรรมดาใช้เล่นเนตและออนไลน์ด้วย notebook โคตรเบา แบตอึดทั้งวัน พลังประมวลผลเยอะแต่ไม่ต้องสุด แค่เพียงพอ

พอร์ทอะไรไม่ต้อง เล่นเนต ดูหุ้น เฟสบุค บันเทิง ตอบโจทย์กลุ่ม Internet of Things มากกว่าใช้ทำงาน

จัดไปเลยครับ Macbook 12" Retina

ลูกค้า Power User ใช้ทำงานเป็นหลัก พอร์ทเพียบ ต่อ Projector หรือจอที่สองได้ เสียบ USB Copy งาน ต่อ LAN เพราะ

ต้องโอนข้อมูลใหญ่ๆ ลง NAS พลังประมวลผลสุดๆ พัดลมปั่นความร้อนออกไป ก็จัด Macbook Pro Retina ไป

(ลูกค้า Macbook Air เดิม คงต้องขยับมาเล่นทางนี้แทน เพราะนำ้หนักก็ใกล้เคียง 1.5 กก. ก็จัดว่าเบาอยู่)

+1 ผมเห็นด้วยตามนั้นจริงๆ ถ้าสังเกตุดูหลังๆ นี่ rMBP มันชักจะทับ line ของ MBA มากขึ้นเรื่อยๆ นับตั้งแต่บางลง เบาลงด้วยแล้ว ผมว่ามีหลายคนที่ตอนแรกเล็ง MBA แต่ไปคว้า rMBP แทน  งานนี้ Apple กะจะฆ่า MBA ทิ้งแน่ๆ เหมือนที่เคยเกิดกับ iPod Mini นั่นแหละ แล้ว iPod Nano ก็มา..

ผมว่ามันเพิ่มMagsafeเข้าไปอีกตัวมันจะตายรึไง  เดินเตะสายทีเนี่ย :thumbdown: ชัวร์  นำหนักยิ่งเบาๆอยู่ด้วย 9ขีด

มีพอร์ตUSB/c + Magsafe มันจะเป๊ะมาก

ออกไปข้างนอกใช้จนแบตหมด  พอกลับมาชาร์ตก็ไม่มีพอร์ตไว้ก๊อปนู่นนี่นั่นอีก :thumbdown:

ถ้ารัก Magsafe ขนาดนั้น ยังมีแมครุ่นก่อนหน้าเป็นตัวเลือกให้คุณนะครับ 

ถ้ารัก Magsafe ขนาดนั้น ยังมีแมครุ่นก่อนหน้าเป็นตัวเลือกให้คุณนะครับ 

Magsafe มันสำคัญมากนะครับ ถ้าไม่มีมัน ป่านนี้ผมคงได้ซื้อ macbook ปีละสองเครื่อง  :guitar:

• Like 2

ยังไงก็คนละ Line กับ rMBP

ถามว่าชอบไม๊ ชอบมากครับ

ถามว่าจะซื้อไม๊ ไม่ครับ สำหรับผมขอ rMBP ดีกว่า  :lol:

มันน่าใช้นะครับ สำหรับผม แต่ติดตรงเรื่อง port เหมือนกัน มันน่าจะมีแยกกันนิดหน่อยก็ยังดี 

น่าใช้มากๆ สำหรับอุปกรณ์ที่ต้องพกพา ส่วนเรื่องพอร์ทคงต้องหาข้อมูลมากๆหน่อยครับ

ของผมนี่ถ้าไม่มี magsafe คาดว่า macbook air/pro ผมพังไปราว 10 เครื่องแล้วครับ 5555

กั้ก port มาแบบนี้ สงสัย แอบเอาไปใส่รุ่น pro ตัวใหม่แน่ๆ

ชอบดีไซน์ MacBook นะครับ สวย บาง เบา  น่าใช้ ไม่ทำให้ผิดหวังเลย

ส่วนเรื่องพอร์ต ผมถือว่าเป็นเรื่องปกติสำหรับหลายๆคน ที่จะบ่นว่าทำมาได้ยังไงแบบนี้ ด้วยความที่คุ้นเคยกับสิ่งที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

แต่ผมไม่รู้สึกไม่แปลกใจ เพราะแอปเปิ้ลทำแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว แรกๆ ก็มีคนบ่นแบบนี้แหล่ะ 

สุดท้ายก็มีคนใช้ (รวมถึงตัวเอง) และมากขึ้นด้วย ยกเว้นมันแป๊กจริงๆ แต่ยังไม่ค่อยเห็น (หรืออาจจะเป็น Cube ก็ได้)

ส่วนตัวเชื่อว่ามันจะไปได้ดี ถ้ามองในเรื่องวิสัยทัศน์ของบริษัท ตั้งแต่สมัยที่สตีฟ จอบส์ กลับมาอยู่แอปเปิ้ลอีกครั้ง จนกระทั่งทุกวันนี้

เห็นออกสินค้าอะไรออกมา ก็เป็นผู้นำตลาดแทบทั้งนั้น

ส่วน MacBook Air ถ้าไม่มีการปรับดีไซน์ใหม่ ให้สมชื่อกับความเป็น Air ก็น่าจะถูกถอดออกไป 

จะมีขัดใจก็เรื่องสีนี่แหล่ะ ไหนๆ ก็ทำมาให้เลือกแล้ว ขอสีแบบ iPod Touch หรือ iPod Nano ได้มั้ย ให้เลือกกันสะใจไปเลย 555

สรุปว่าน่าใช้ครับ แต่ไม่เหมาะกับผม เพราะอยากได้อะไรที่มากกว่านั้น ว่าแล้วก็ใช้ MacBook Pro ต่อไปละกัน

• Like 2

ลุงหนุ่ย Koson คงจะเลือก MacBook สีชมพู ให้สมกับความเป็นแมน :-)

• Like 2