Jump to content
Sign in to follow this  
Sgotkaren_1

น๊อต Macbook Pro หวาน

Recommended Posts

สวัสดีครับ ผมเอาแมคบุคผมไปเปลี่ยนหน้าจอที่ iService ตอนนี้ผมได้กลับมาแล้ว ผมแฮปปี้กับจอมากครับ 

แต่ตอนขันกลับ ช่างทำน๊อตผมหวาน แล้วทีนี้ที่ศุนย์ใหญ่เขาโทรมารับผิดชอบ โดยบอกว่า เป็นความผิดของช่าง

ช่างก็ทำทองไม่รู้ร้อน ไม่ออกมาขอโทษผมสักคำเลย เขาบอกว่าถ้าเกิดว่าแกะน๊อตออกมา ฝาหลังของผมจะเละเทะมาก

เขาก็เลยเปลี่ยนฝาหลัง บวก น๊อตให้เลย แต่ว่าสินค้าเป็น order to part คือต้องสั่งอะไหล่มาจากสิงค์โปร ประมาณสองอาทิตย์

โดยให้ผมเอาเครื่องมาใช้งานก่อน เพราะผมต้องไปต่างจังหวัด เมือไรที่อะไหล่มาจะโทรให้ผมเอาเครื่องมาเปลี่ยน

น๊อตแบบนี้ท่านใดเคยเจอใหมครับ เอาออกกันยังไงเหรอครับ 

ถ้าช่างเขาแกะให้ผมมันเป้นยังไงน้อ มันจะเละขนาดใหนpost-51482-0-98440500-1426216670_thumb.jpg

ถ้าใช้ไขควงขนาดไม่เท่าของมันจริง มันจะเละแบบนี้ครับ(ใช้ชุดไขควงตามร้าน accessory) ผมเคยก็เกือบเละเหมือนกันเลยต้องสั่ง ifixit มาพอดีเป๊ะ 

ซ่อมได้ทุเรศมากครับ แต่ยังดีที่รับผิดชอบ

ซ่อมงานออกมาแบบนี้ ไม่รู้รับเข้าทำงานได้ยังไง

ขออัพเดทนะครับ ตอนนี้ผมเเงะออกมาได้แล้ว 

แล้วแกะออกมาอีกทำไมล่ะครับ ก็รอเค้าจัดการให้สิ

Edited by mrnn

แล้วแกะออกมาอีกทำไมล่ะครับ ก็รอเค้าจัดการให้สิ

คือถ้าเกิดว่าผมเอาไปที่ร้านเขาก็ต้องแกะอยู่ดีอะครับ 

แล้วทีนี้ผมก็เอาออกมา พอของมาปั๊บ เขาก็ขันที่เหลือออกแล้วก็ เปลี่ยนให้ผมเลย 

แต่ฝาล่างอันใหม่ มันไม่มี S/N  เลยครับ 

ซ่อมได้ทุเรศมากครับ แต่ยังดีที่รับผิดชอบ

ซ่อมงานออกมาแบบนี้ ไม่รู้รับเข้าทำงานได้ยังไง

ช่างชาวต่างชาติครับพี่ ผมไม่อยากอะไรกับเขามาก ตอนรับเครื่องผมเอากาแฟกับเค๊กไปฝากเข้าด้วย 

ผมพูดบอกไปว่า ไม่เป้นไร เขาไม่ขอโทษผมเลย :( 

ยินดีต้อนรับสู่AEC ยุคที่แรงงานไร้คุณภาพเกลื่อนประเทศครับ เด็กส่งของต่างชาติที่มาส่งของที่บ้าน

มันโยนลังสินค้าแบบไม่ได้มีสมองคิดเลยว่าจะเสียหายมั้ย พอโวยไป ก็หน้านิ่งไม่มีความรู้สึกอะไรเลย

ไม่แปลกใจว่ามีข่าวแรงงานต่างชาติฆ่านายจ้างบ่อยๆ  วิธีคิดจิตใจคงต่างกับบ้านเรา

น็อตหวาน ระวังมดจะตามมาน่ะคับ ..ตึงโป๊ะ!  อิอิ  :DDD:

คุณไปขันออกเองระวังเขาจะไม่รับผิดชอบนะ เขาอาจอ้างเหตุผลมากมายเพื่อไม่รับผิดชอบได้
ใส่กลับเข้าไปเถอะ

ไม่ต้องใจดีแกะให้ช่างหลอก เขาเอาออกได้อยู่แล้วครับ น๊อตหวางแบบนี้เอาออกไม่ยากเลย ไขควงเตะกาวสักหยดเสียบลงไปก็ไขออกมาได้แล้ว
ปล่อยให้ช่างเขาทำเอง

คุณขันออกหรือแงะออก ถ้าแงะโดยไม่ได้ขัน ระวัง เกรียวมันจะเสียไปด้วย

คุณไปขันออกเองระวังเขาจะไม่รับผิดชอบนะ เขาอาจอ้างเหตุผลมากมายเพื่อไม่รับผิดชอบได้

ใส่กลับเข้าไปเถอะ

ไม่ต้องใจดีแกะให้ช่างหลอก เขาเอาออกได้อยู่แล้วครับ น๊อตหวางแบบนี้เอาออกไม่ยากเลย ไขควงเตะกาวสักหยดเสียบลงไปก็ไขออกมาได้แล้ว

ปล่อยให้ช่างเขาทำเอง

คุณขันออกหรือแงะออก ถ้าแงะโดยไม่ได้ขัน ระวัง เกรียวมันจะเสียไปด้วย

ขอโทษนะครับที่ผมไม่ได้บอกรายละเอียดมากกว่านี้

"ตอนผมแกะ ผมโทรบอกทางร้านแล้วครับผม " 

คือตอนผมแกะออกผมโทรบอกทางร้านไปแล้วครับ ว่าผมแกะออกมาแล้ว 

ทางร้านเขาบอกผมแล้วครับว่าไม่เป็นไร ตอนที่ผมแกะออกมา ผมทำให้ฝาหลังมันบิ่น พอที่คีมจะคีบออกมาได้

พอคีมคีบออกมา ผมก็หมุนครับ ผมไม่ได้ดึงออก  แถมตอนที่ผมโทรไป เขาก็บอกว่าขอบคุณมากที่เอาออกมา 

พออะไหล่มาจะแกะส่วนที่เหลือแล้วเปลี่ยนให้ลูกค้าโดยทันที โดยมี Apple Magic Mouse เป็นของปลอบใจครับ 

ตอนที่ผมโทรไป เขาก็บอกลูกค้า เอาออกก่อนก็ได้ครับ ถ้าเกิดเอาไปที่ร้าน ตอนฝาหลังมา ยังไงฝาล่างเครื่องลูกค้าจะต้องมีรอยมากกว่านี้อยู๋เเล้ว

เราก็เลยตัดสินใจโดยการจ่ายเงินเพื่อที่จะ ซื้ออะไหล่เปลี่ยนให้กับลูกค้า โดยมีคุณส้มเป็นคนรับผิดชอบเคสนี้เอง

ตอนผมคุยยังบอกผมเองเลยว่า คุณลูกค้ามีคำแนะนำอะไรใหมครับ ตอนนั้นผมไปรับเครื่องผมซื้อเค๊ก กับกาแฟ ชาเย็นไปฝาเขาด้วยแหละ

แต่เขาตอบแทนผมด้วยการทำน๊อตผมหวานจนได้ ไม่เป้นไรหรอกครับไม่มีผลต่อการใช้งาน ผมมีเบอร์คนที่รับเคสผมโดยตรงอยู่แล้ว

อีกอย่างเอาไขควงแตกกาว ไม่ได้ผลครับ ช่างลองแล้ว ลองกันเป็นสิบๆรอบแล้วด้วยครับผม 

Edited by Sgotkaren_1

ยินดีต้อนรับสู่AEC ยุคที่แรงงานไร้คุณภาพเกลื่อนประเทศครับ เด็กส่งของต่างชาติที่มาส่งของที่บ้าน

มันโยนลังสินค้าแบบไม่ได้มีสมองคิดเลยว่าจะเสียหายมั้ย พอโวยไป ก็หน้านิ่งไม่มีความรู้สึกอะไรเลย

ไม่แปลกใจว่ามีข่าวแรงงานต่างชาติฆ่านายจ้างบ่อยๆ  วิธีคิดจิตใจคงต่างกับบ้านเรา

ผมว่าเขาไม่ตั้งใจมั้งครับ เครื่องเยอะด้วยตอนนั้น ลูกค้าก็มารอ พนักงานรับเครื่องลาคลอด 

ที่ร้านมีพนักงานสองคนเองครับ ผมไม่ได้โวยตอนต่อหน้าพนักงานฝรั่งครับ ผมโวยวายกับคุณส้ม เจ้าของรับเคส 

เล่นซะเยินเชียว บ่งบอกถึง skill ของคนทำงานว่าแย่มาก

• Like 1

เล่นซะเยินเชียว บ่งบอกถึง skill ของคนทำงานว่าแย่มาก

ตอนแรกมันก็ไม่เยินหรอกครับ แต่เค้าเอาไปที่สำนักงานใหญ่ 

จนช่วยกันจนมันเป็นแบบนี้อะครับ 

นั่นแหละครับ Skill ยังน้อย ถ้าช่างมีประสบการณ์สักหน่อย สภาพจะสมบูรณ์กว่านี้เยอะ อย่างมากก็เสียแค่ตัวน็อต

นั่นแหละครับ Skill ยังน้อย ถ้าช่างมีประสบการณ์สักหน่อย สภาพจะสมบูรณ์กว่านี้เยอะ อย่างมากก็เสียแค่ตัวน็อต

ขอบคุณมากครับผม 

ผมขันน๊อตเองยังไม่มีรอยเลย แล้วถ้าไม่ใช่ไขควงเบอร์เดียวกันที่ถูกต้องจะไม่เสี่ยงขันเลย พังไม่คุ้ม

ผมขันน๊อตเองยังไม่มีรอยเลย แล้วถ้าไม่ใช่ไขควงเบอร์เดียวกันที่ถูกต้องจะไม่เสี่ยงขันเลย พังไม่คุ้ม

อันนี้มันเป็นเพราะว่า มันเป้นศูนย์ซ่อมด้วยมั้งครับผม 

แต่เขารับผิดชอบด้วยการเปลี่ยนให้แล้ว ผมก็ไ่อยากจะอารมณ์เสียอะไร บอกตรงๆเลยครับ

ตอนนั้นผมอยากจะ ด่า ซะมากกว่า

แงะยังไงบ้างอะครับ ของผมก็มีตัวนึงหวาน แต่ยังไม่ต้องแกะออกมา

แต่ถ้ามีเหตุต้องเปิดเครื่องออกมา คงต้องกุมขมับเลยทีเดียว

ถือว่าเป็นงานซ่อมที่ไม่ผ่านมาตรฐานครับ

ข้างนอกยังขนาดนี้ไม่อยากนึกถึงข้างในที่มองไม่เห็นไม่รู้จะหมกอะไรไว้หรือเปล่า เพราะหมดความเชื่อใจไปแล้วกับการทำงานที่ชุ่ย

Sent from my iPad using Tapatalk

เห็นฝีมือช่าง แล้วผมแอบกลัวเลยครับ เวลาส่งเครื่องเข้าศูนย์