Jump to content
Sign in to follow this  
killpitak

ปลุกชีพ MBP Mid 2009 15inch ครับ

Recommended Posts

สวัสดีทุกคนชาว freemac ครับผม

เกริ่นก่อนว่าผมเริ่มใช้ MAC ตั้งแต่ปี 2009 เพราะว่า ได้เข้ามหาลัย และเรียนด้าน Computer Graphic

บวกความอยากได้ MAC มานาน เพราะชอบคอมตั้งแต่เด็ก เลยไปสอยเจ้า MBP mid 2009 นี้มา

ใช้มาโดยตลอดไม่เคยมีปัญหาครับ จนมาประมาณปี 2013-2014  เริ่มรู้สึกว่าเครื่องไม่ไหว

และแบตหมดเร็วมาก เช็ค Cycle อยู่ตลอด แต่ยังไม่มีทุน >.,<

เพราะช้าขึ้นเยอะมาก บวกกับมีพื้นที่ในเครื่องเหลือแค่ 40gb จนปัจจุบัน 

ตอนนั้นเลยตัดสินใจซื้อ PC มาทำงาน เพื่อช่วย MAC ก่อน และจากนั้น ก็กลายเป็นใช้ 

PC 60% และ MAC 40% เพราะว่า MAC ช้าขึ้นเยอะ ทั้งเปิดเครื่อง และ Process หลายๆอย่าง

(เนื่องจากความช้า ผมก็เลยไปเพิ่มแรมจาก 4gb เป็น 8gb)

แต่พอมาวันนี้ ได้เห็น MAC ตัวใหม่ออก ตาผมนี้ใสวิ้งๆ อยากได้มาก แต่ก็มิอาจเอื้อมเพราะหลายๆอย่าง

เลยนึกคึกขึ้นมา อยากทำให้ MBP ที่ใช้อยู่ดีขึ้น เลยไปหาข้อมูล และสรุปออกมาว่า

ควรจะเปลี่ยน BATTERY (ซึ่งมาตรฐาน Cycle ควรจะอยู่ที่ 400 จากที่ศึกษามา แต่ผมนี่ทะลุมานานแล้ว)

Screen%20Shot%202015-03-15%20at%2012.15.

ควรจะเพิ่มความจำ และถ้าให้ดีควรจะใช้ SSD (โดยการนำ DVD ออก และใส่ SSD เข้าไปแทน)

จากที่ศึกษาในเว็บอินเตอร์เน็ตแล้วได้ผลออกมาว่า (สรุปเองนะครับ)

- ควรเพิ่ม SSD สัก 256GB ยี่ห้อ PLEXTOR M6 PRO จากที่เช็คราคาประมาณ 6680

- ควรเปลี่ยนแบต จาก Model MBP MID 2009 เครื่องนี้ของผม ราคาแบตแท้อยู่ที่ประมาณ 2800

เลยอยากปรึกษาทุกคนว่า ข้อมูลที่ผมสรุปเอง พอจะปลุกชีพน้องแม็คผลให้ลุกขึ้นมาวิ่งฉิวได้หรือเปล่าครับ

ผมว่าได้ฤกษ์ที่จะอัพเกรดแล้ว เลยอยากให้พี่ๆช่วยคอมเม้น หรือ แนะนำ ทีครับว่า ควรจะใช้อะไรยี่ห้อไหน

หรือจะไปร้านไหนดี รบกวนด้วยนะครับผม >.,<

SPEC 

Screen%20Shot%202015-03-15%20at%2012.14.

Edited by killpitak

เรื่อง cycle ของ battery   https://support.apple.com/en-us/HT201585

ssd จะเพิ่มเท่าไหร่ก็ได้ขึ้นกับงบที่ตั้งไว้เลยครับ

ส่วนราคาแบตแท้ไม่ใช่ 2,800 บาทแน่นอนครับ ถ้าราคาที่ศูนย์น่าจะประมาณ 7,000 บาท

Edited by chong4215a

ของผมคล้ายจขกท เลยครับ   mbp 13 mid 2009  เพิ่ม ram 4 เป็น 8 gb   ถอด dvd drive ออก ใส่ ssd แทน   battery เปลี่ยน 1 ครั้ง   ตอนนี้ใช้ได้ปกติดีครับ

ผมว่ามีทางเลือก 2 อย่าง คือซื้อเครื่องใหม่ ขายเครื่องเก่า  หรือ upgrade อย่างที่จขกท คิด   แต่ส่วนตัวอยากเชียร์ให้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่า   เครื่อง 5 ปีแล้ว มีโอกาสอย่างอื่นเสียได้อีกเยอะ  อย่างของผม keyboard บางตัว นานๆทีก็หลุดออกมา track pad เริ่มไม่ดี    ถ้ามา upgrade ตอน 3 ปียังคุ้ม แต่ upgrade ตอนผ่านมา 5 ปี  ผมว่าเสี่ยงเหมือนกัน