Jump to content
axquest

rMBP จอลอก เจอกันเยอะไหมครับ

Recommended Posts

rMBP ตัวใหม่ออกแล้ว ผมคิดว่าจะสั่งซื้อรุ่นนี้แหละ ถือว่าเป็นรุ่นล่าสุด

ณ ปัจจุบันที่มีอยู่ คิดว่าจะซื้อตัว 13 นิ้ว เพราะขนาดกำลังพอดี ปรากฎ

ว่าไปอ่านเจอเรื่อง rMBP จอลอก แถมเป็นกันเยอะเสียด้วยทั้งไทยทั้ง

ฝรั่งและชาติอื่น เลยเกิดความกังวลขึ้นมานิดหน่อยว่าจะสั่งซื้อดีไหม

เพราะราคาเครื่องเกือบครึ่งแสนแต่พังง่ายมาก ที่สำคัญ Apple ไม่รับ-

ประกันอันนี้จี๊ดเข้าหัวใจมาก เพราะดูเหมือนว่าสาเหจุมันมาจากการผลิต

ไม่ใช่เพราะการใช้งานเลย

เพื่อนๆ เจอจอลอกกันเยอะไหมครับ และคนที่ลอกแล้วแก้ไขอย่างไร

กันบ้าง เผื่อจะขอเป็นคำแนะนำสำหรับการปฏิบัติเพื่อไม่ให้คอมพิวเตอร์

ราคาเกือบครึ่งแสนพังง่ายๆ

:unworthy:

ผมยังไม่เคยเจอ ตัว mid2009 ตัวเก่าผมก็ไม่เคยเห็นมีนะ มีแต่รอยเหมือนรอยราวบางๆตรงที่พับจอหน่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าชอบพับฟ้าเวลาเครื่องร้อนๆกันบ่อยด้วยหล่ะมั้ประมาณพัดลมยังไม่หยุดหมุนก็ใส่กระเป๋าเลย โดนบ่อยๆตงโดนความร้อนสะสมแหล่ะ

จากที่เคยใช้รุ่น 15" และคนรอบตัวใช้ 13" ยังไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ นับรวมถึง MacBook Air 13" ด้วย

ลอกไม่ลอกขึ้นกับวิธีทำความสะอาดครับ ผมลอกมาแต่ใช้ MacBook พลาสติกแล้ว

ผมไม่เป็นครับ macbook pro retina 15 mid 2012 จะสามปีแล้วครับ ใช้ผ้าชุบน้ำเปล่าบิดหมาดๆ เช็ดเอาครับ

เหมือนเคยอ่านผ่านๆมา

รู้สึกว่าจะเริ่มรวมตัวลงชื่อกดดันAppleแล้ว

อาการลอกที่กำลังพูดถึง มันจะลอกแต่ตัว Retina ครับ เก่ากว่านั้น หรือรุ่นอื่นไม่มีปัญหา (เก่ากว่านั้นคือลอกด้วยประเด็นอื่น) ไม่ใช่ปัญหาเรื่อง coating ของ retina และไม่ได้ลอกทุกตัวครับ แต่มันลอกกันเยอะ ที่ลงชื่อกันหลายร้อยตัวแล้ว และ APPLE บางที่ก็ยอมเปลี่ยนให้ แต่บางที่ไม่ยอมเปลีย่นให้ มันเลยมีปัญหาครับ ฝรั่งก็เลยจะรวมตัวฟ้องร้องแบบกลุ่มกันอยู่

ส่วนเรื่องทำความสะอาดเนี่ย ผมตามเรื่องนี้มานานแล้ว บางคนบอกว่า ใช้ผ้าเช็ดที่แถมมาในกล่อง rMBP กับ น้ำเปล่า ก็ลอกได้ครับ

คิดว่ามีปัญหาที่ coating ไม่ใช่เรื่องการดูแลรักษา ล่าสุดเห็นคนนึงเช็ด coating ออกไปเลย เหลือแต่จอกระจกเพียวๆ ก็จะไม่มีโอกาสลอกได้อีก (แบบนี้ก็ดีไปอีกแบบ)

เชิญสัมผัสความสยองได้ที่ facebook fanpage นี้ https://www.facebook.com/stainsonretinadisplay

หรือจะเป็น Group ก็มี https://www.facebook.com/groups/607572909386595/

แล้วยิ่ง forum macrumors กับ forum apple นี่เยอะมาก.. จนอึ้งไปเลย ว่า  APPLE ยังนิ่งอยู่ได้ไง

ปล.ของผมไม่ลอกครับ ติด film แต่ถ้าแกะ film อาจจะลอกติดมาก็ได้ ดังนั้นไม่แกะครับ  :guitar: 

Edited by pd2002

อาการลอกที่กำลังพูดถึง มันจะลอกแต่ตัว Retina ครับ เก่ากว่านั้น หรือรุ่นอื่นไม่มีปัญหา (เก่ากว่านั้นคือลอกด้วยประเด็นอื่น) ไม่ใช่ปัญหาเรื่อง coating ของ retina และไม่ได้ลอกทุกตัวครับ แต่มันลอกกันเยอะ ที่ลงชื่อกันหลายร้อยตัวแล้ว และ APPLE บางที่ก็ยอมเปลี่ยนให้ แต่บางที่ไม่ยอมเปลีย่นให้ มันเลยมีปัญหาครับ ฝรั่งก็เลยจะรวมตัวฟ้องร้องแบบกลุ่มกันอยู่
ส่วนเรื่องทำความสะอาดเนี่ย ผมตามเรื่องนี้มานานแล้ว บางคนบอกว่า ใช้ผ้าเช็ดที่แถมมาในกล่อง rMBP กับ น้ำเปล่า ก็ลอกได้ครับ
คิดว่ามีปัญหาที่ coating ไม่ใช่เรื่องการดูแลรักษา ล่าสุดเห็นคนนึงเช็ด coating ออกไปเลย เหลือแต่จอกระจกเพียวๆ ก็จะไม่มีโอกาสลอกได้อีก (แบบนี้ก็ดีไปอีกแบบ)

เชิญสัมผัสความสยองได้ที่ facebook fanpage นี้ https://www.facebook.com/stainsonretinadisplay
หรือจะเป็น Group ก็มี https://www.facebook.com/groups/607572909386595/
แล้วยิ่ง forum macrumors กับ forum apple นี่เยอะมาก.. จนอึ้งไปเลย ว่า  APPLE ยังนิ่งอยู่ได้ไง

ปล.ของผมไม่ลอกครับ ติด film แต่ถ้าแกะ film อาจจะลอกติดมาก็ได้ ดังนั้นไม่แกะครับ  :guitar: 

เรื่องการทำความสะอาด มันแบ่งเป็นความหนักเบา (บางคนก็ออกแรงเยอะนะ), ความถี่ (บางคนก็เช็คกันทุกชั่วโมงเลย), สารที่ใช้ (อันนี้เจอกับตัวเอง แต่คิดว่าอาจจะเจอปัจจัยความหนักเบาเข้าไปด้วย เพราะก็ถือว่ามือหนักเหมือนกัน)

ถ้าสารเคลือบจอมันห่วยจริง ก็น่าจะโดนแหละครับ แต่ถ้ามือหนัก หรือใช้อะไรที่ไม่ควรจะใช้ทำความสะอาด อันนี้ก็คงโทษทาง Apple ได้ไม่เต็มปาก เพราะเขาก็หาทางเลี่ยงไว้แล้วว่า สารเคลือบจออาจจะเสื่อมไปตามกาลเวลา ก็คงต้องไปพิสูจน์ว่ามันเสื่อมเร็วเกินไปหรือไม่ครับ

เอาจริง ๆ ก็อยากให้การฟ้องร้องนี้มัน Win-win ครับ บรรทัดฐานการเคลมอาการเหล่านี้มันจะได้ชัดไปเลยว่าได้หรือไม่ได้ หรืออย่างน้อยขนาดไหนได้ ขนาดไหนไม่ได้

เรื่องการทำความสะอาด มันแบ่งเป็นความหนักเบา (บางคนก็ออกแรงเยอะนะ), ความถี่ (บางคนก็เช็คกันทุกชั่วโมงเลย), สารที่ใช้ (อันนี้เจอกับตัวเอง แต่คิดว่าอาจจะเจอปัจจัยความหนักเบาเข้าไปด้วย เพราะก็ถือว่ามือหนักเหมือนกัน)

ถ้าสารเคลือบจอมันห่วยจริง ก็น่าจะโดนแหละครับ แต่ถ้ามือหนัก หรือใช้อะไรที่ไม่ควรจะใช้ทำความสะอาด อันนี้ก็คงโทษทาง Apple ได้ไม่เต็มปาก เพราะเขาก็หาทางเลี่ยงไว้แล้วว่า สารเคลือบจออาจจะเสื่อมไปตามกาลเวลา ก็คงต้องไปพิสูจน์ว่ามันเสื่อมเร็วเกินไปหรือไม่ครับ

เอาจริง ๆ ก็อยากให้การฟ้องร้องนี้มัน Win-win ครับ บรรทัดฐานการเคลมอาการเหล่านี้มันจะได้ชัดไปเลยว่าได้หรือไม่ได้ หรืออย่างน้อยขนาดไหนได้ ขนาดไหนไม่ได้

โหย เช็ดทุก ชม. สารเคลือบที่ใหนก็ต้องลอกนิครับ มันไม่ได้รวมเป็นเนื้อเดียวกับกระจกซะหน่อยอ่ะ ผมใช้น้ำยาฟิมล่องหนเคลือบหน่ะ ทุก 3 เดือน

โหย เช็ดทุก ชม. สารเคลือบที่ใหนก็ต้องลอกนิครับ มันไม่ได้รวมเป็นเนื้อเดียวกับกระจกซะหน่อยอ่ะ ผมใช้น้ำยาฟิมล่องหนเคลือบหน่ะ ทุก 3 เดือน

ผมไม่ได้บอกว่าผมเช็ดเต็มสูตรขนาดนั้นนะ หลัง ๆ (ตอนที่ยังใช้ MacBook Pro) อย่างมากก็แค่ผ้าแห้งปัดจอ ซักเดือนถึงจะเช็ดจริงจังเสียที แต่นั่นก็ผ่านฟิล์มจอทั้งหมด (เพราะเข็ดกับจอลอกแล้ว)

ประเด็นที่จะเน้นคือ การทำความสะอาดจอของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ทำให้อาการดังกล่าวมันค่อนข้างจะเฉพาะกลุ่มมาก เว้นแต่สามารถระบุพฤติกรรมการทำความสะอาดจอได้ จึงจะบอกได้ว่า เช็ดหนักแล้วจอลอก เช็ดเบาแล้วจอลอก หรือไม่ทำอะไรเลยมันก็ลอกเองได้ ซึ่งจากกรณีนี้เราก็เห็นแค่คำว่า จอลอก ซึ่งมันก็ดูหวือหวาดีเมื่อมีผู้มีเสียงดังเอาไปเล่น :)

ผมไม่ได้บอกว่าผมเช็ดเต็มสูตรขนาดนั้นนะ หลัง ๆ (ตอนที่ยังใช้ MacBook Pro) อย่างมากก็แค่ผ้าแห้งปัดจอ ซักเดือนถึงจะเช็ดจริงจังเสียที แต่นั่นก็ผ่านฟิล์มจอทั้งหมด (เพราะเข็ดกับจอลอกแล้ว)

ประเด็นที่จะเน้นคือ การทำความสะอาดจอของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ทำให้อาการดังกล่าวมันค่อนข้างจะเฉพาะกลุ่มมาก เว้นแต่สามารถระบุพฤติกรรมการทำความสะอาดจอได้ จึงจะบอกได้ว่า เช็ดหนักแล้วจอลอก เช็ดเบาแล้วจอลอก หรือไม่ทำอะไรเลยมันก็ลอกเองได้ ซึ่งจากกรณีนี้เราก็เห็นแค่คำว่า จอลอก ซึ่งมันก็ดูหวือหวาดีเมื่อมีผู้มีเสียงดังเอาไปเล่น :)

ผมไม่ได้บอกว่าเป็นคุณครับ แค่บอกว่าถ้ามีกรณีเช็ดทุก ชม. มันไม่รอดแน่ๆอยู่แล้ว

ผมเบื่อจอกระจกมากๆ เอาไปทำงานนอกบ้านวันเดียว กลับมา ฝุ่น เศษละอองน้ำอะไรไม่รู้ติดเต็มไปหมดเลย

แต่ถ้าเป็นจอด้านนี่ เช็ดเดือนละครั้ง แถมไม่ต้องติดฟิลมด้วย ถ้า Apple ทำจอด้านกับ Retina นี่จะแจ่มมากๆ

จอลอกเป็นเฉพาะรุ่น retina ซึ่งเค้าเคลือบ AR (anti reflective) หรือ AG (anti glare) coating มาครับ  สังเกตุว่าจอ retina ของ apple จะค่อนข้างลดแสงสะท้อนได้ดีพอสมควร  สาเหตุเกิดจาก 2 อย่าง

1) กระบวนการผลิตที่ไม่ดี   อันนี้ผู้ใช้อย่างเรา ทำอะไรไม่ได้ 

2) จากการใช้งานของผู้ใช้เอง     เช่น เวลาพิมพ์ keyboard บางคนเหงื่อเป็นกรดมากกว่าคนอื่น พอพับจอ มันก็ไปกัด AR coating บนจอ ทำให้ลอก  หรือบางคนชอบใช้นิ้วไปจิ้มๆ แตะที่จอโดยตรง  หรือพับฝา กระแทก keyboard กับจอบ่อยๆ  ซึ่งจริงๆ ปัญหานี้เกิดกับกระจกที่มี AR coating ทุกอันแหล่ะครับ เช่นแว่นตา นาฬิกา อย่างพวก omega ที่เคลือบกระจกทั้งด้านในด้านนอก

ส่วนใหญ่ apple จะไม่ให้เคลม เพราะถือว่าเป็น cosmetic issue

วิธีแก้ปัญหา ทำอะไรไม่ได้ครับ นอกจากจะเปลี่ยนจอ  ไม่แนะนำเอาสารอะไรไปล้าง AR coating ออก เพราะล้างยังไงก็ออกไม่หมด ยิ่งไปกันใหญ่

วิธีป้องกัน 

1) พยายามเช็ดคราบเหงื่อหรือคราบน้ำที่ keyboard

2) พับฝาเบาๆ ถ้าไม่จำเป็นอย่าพับบ่อย หรือเวลาออกไปข้างนอกก็เอาผ้าบางๆ มากั้นรองระหว่าง keyboard กับ จอ (ใช้ผ้าที่แถมมาตอนซื้อก็ได้ครับ)

3) ไม่แนะนำให้ติดฟิล์ม เพราะเวลาแกะออกมา ฟิล์มมันอาจจะดูด AR coating ออกมาด้วย  โดยเฉพาะฟิล์มที่ไม่ใช่สูญอากาศ

ถ้าถามผมก็ตามนี้แหล่ะครับ

• Like 2