Jump to content
pinkun

อนาคตของ macbook air

Recommended Posts

มีโอกาศที่ทาง Apple จะทำรุ่นที่เป็นหน้าจอ retina ให้กับ macbook air 11 กับ 13 นิ้วหรือเปล่าครับ ผมมองว่าตัว Macbook ค่อนข้างจำกัดจำเขี่ยไปหน่อยครับในเรื่องของพอร์ต ซึ่งถ้ามีพอร์ต usb c ทางฝั่งขวาด้วยจะดีไม่น้อยครับ แต่ทีนี้ถ้า macbook air มีการทำหน้าจอเป็นเรติน่า มันจะเป็นการไปฆ่าตัว Macbook รึเปล่าครับ

น่าจะทำ MacBook Air with retina display ในที่สุด นะครับ

retina คงจะ ตั้งเป็น standard display สำหรับทุก product ในอนาคต

macBook นั้น ถูกทำเป็น รุ่น experiment เท่าที่เห็น

MacBook black และ macbook aluminum

MacBook รุ่นนี้คงออกมา เป็น experiment อีกรุ่น

ควรซื้อเก็บไว้สำหรับนักสะสม

MacBook Air ตอนนี้ก็เหมือน MacBook Pro 13" ตัวที่ไม่ใช่จอ Retina ครับ คือตกรุ่นไปนานแล้วแต่ก็ยังมีขาย แต่ตั้งราคาไม่แพงเท่าพวก Retina เอาไว้สำหรับคนที่มีงบประมาณจำกัด ซึ่งมันควรจะหายไปจากตลาดได้แล้ว แต่ Apple ก็ยังมีวางขายอยู่ 

ส่วน MacBook Air จะหายไปหรือไม่ อาจจะยังไม่หายไปในทันทีก็ได้ครับ แต่อาจจะไม่พัฒนาใส่ Retina ลงไป เพราะไม่งั้นก็จะทับซ้อนกับ New MacBook แต่ต่างกันที่จำนวนพอร์ต และ CPU 

ส่วนตัวผมก็กำลังลังเลกับ MacBook Air 11" ที่ CTO เป็น i7 , RAM 8GB ในราคาที่แพงกว่า New MacBook อยู่ประมาณ 3 พัน เองครับ แต่เดี๋ยวคงรอให้ New MacBook ออกวางขายก่อนแล้วไปลองเล่นดู ว่าทำงานไหวไม๊ครับ 

mbaคงไม่นาน น่าจะจากไป การใช้งานจำกัดไปเยอะ แต่ได้ดีไซน์ทันสมัย บาง เท่ แพง ดูมีระดับ

อนาคตคงจะกลับไปสู่ยุคใช้งานเป็นหลัก ดีไซน์เป็นรอง mbp น่าจะกลับไปเป็นตัวเลือกหลักมากกว่า

ส่วนตัวผมเชื่อว่าต่อไป Apple จะเลิกผลิต MacBook Air ครับ

...

• Like 4

รอดูยอดขาย Macbook ใหม่ครับ

ถ้าขายดีมาก MBA ก็คงต้องอำลา

แต่ภ้าไม่ดีก็คงมีสืทธิเห็น new design MBA แต่คอนเซ็บเดิม

แต่ผมแทงว่า New macbook ดับครับ

แต่ก็อาจจะเห็นเป็น New New Macbook ที่เพิ่มพอร์ตครับ

ส่วนตัวผมเชื่อว่าต่อไป Apple จะเลิกผลิต MacBook Air ครับ

...

เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดครับ

ผมเล่นข้าง MBA ครับ  ยิ่งหากอนาคตมีการเปลี่ยนเป็นจอ Retina ด้วยแล้ว

ผมว่า New Macbook  ยอดตกแน่  :coffee:

ถ้า Macbook 2015 ขายดี Macbook Air คงต้องอำลาแน่นอนครับ

เพราะ Macbook 2015 ออกมาทั้งบางทั้งเบา กินตำแหน่งหลัก Macbook Air ไปแล้ว

Macbook Air ตัวถังนี้ก็ใช้มาหลายปีมากๆ คงต้องส่งไม้ต่อให้รุ่นใหม่ๆ มาลุยตลาดแทนบ้าง

(จริงๆ ตัวถังนี้ก็ยังสวยอยู่นะ ส่วนตัวผมคิดว่าเปลี่ยนชิ้นหน้าจอให้เป็นเหมือน Macbook Pro ก็ยังสวยไปอีกนาน)

ผมเล่นข้าง MBA ครับ  ยิ่งหากอนาคตมีการเปลี่ยนเป็นจอ Retina ด้วยแล้ว

ผมว่า New Macbook  ยอดตกแน่  :coffee:

ทำให้พอเดาได้ว่า เราจะไม่เห็น หน้าจอ retina บน MBA

และApple เลิกผลิต MBA แน่ๆ เพราะต้องการดัน new Macbook

;-)

ผมว่า MBA จะจบ เพราะ new macbook มาใหม่ครับ แบ่งระดับความต้องการลูกค้าชัดเจน

อีกอย่าง rMBP ก็บางซะเกือบเท่า MBA จึงไม่น่ามี MBA ในตอนต่อไป

• Like 1

MBA จบแล้วครับ  ไม่มีฟื้น

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง 

มั่นใจว่า MBA จะยุติการผลิตในอนาคต คงเหลือแต่ MacBook และ MacBook Pro ครับ

เห็นด้วยครับว่าไม่น่าจะมี rMBA และ MBA น่าจะหายไปในอนาคตเพราะตัวตายตัวแทนมาแล้ว คือ MacBook

ถ้าเทียบกับตอนที่แอร์ตัวแรกออกมามันก็ใช่นะบางกว่าmbรุ่นนั้น2เท่า แต่มาตอนนี้ไม่ต่างเท่าไร

ใช้งานครอบจักรวาลกว่าด้วย

macbook air ถ้าจะเปลี่ยนเป็น retina, cpu แบบเดิม คง port ไว้  มันก็คือ macbook pro retina นี้เอง

ส่วนถ้าจะเปลี่ยนเป็น retina โดยเน้นเรื่องความบางเหมือนเดิม ก็ต้องใช้ cpu intel core M ที่กินแบตน้อย (จะได้ไม่ต้องใส่แบตมาเยอะ) และตัด port ทิ้ง ซึ่งก็จะเป็น new macbook

คิดไม่ออกจริงๆ ว่าจะปรับ mba ยังไงให้ไม่ทับ line 2 ตัวนี้    มีใครคิดออกไหมครับ ???

ต้องรอดูหล่ะครับ อาจจะ WoW กับ MBA ตัวใหม่ที่จะเปิดตัวว่ามีนวัตกรรมอะไรใหม่ๆ หรือ ไม่ก็หายไปจากตลาดเลยก็ได้

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ไปประชุมที่กรุ่งเทพมาสองวัน กลับมาอีกทีได้หลายความเห็นเลยครับ ตอนนี้ผมเองก็ใช้ macbook pro retina 15 mid 2012 อยู่ ต่อประกันเรียบร้อยแล้วแต่ก็จะครบสามปีสิ้นเดือนพฤศจิกาที่จะถึงนี้ครับ เคยอยากกลับไปใช้ macbook air เหมือนเมื่อก่อนเหมือนกันครับ เพราะด้วยงานที่ใช้ ก็ยอมรับเลยว่าผมยังใช้ mid 2012 ได้ไม่เต็มศักยภาพที่มันมีซักเท่าไหร่ แต่ ณ ตอนนั้นที่ตัดสินใจขาย air ไปสอยตัวนี้ เพราะไปโดนจอเรติน่าอย่างเดียวเลยครับ

ในส่วนหัวข้อที่ถาม ส่วนตัวผมเชื่อลึกๆ ว่า macbook air น่าจะหลุดไลน์แน่ๆ จะทำจอเรติน่าก็น่าจะทับกับ macbook จะปล่อยความละเอียดจอเท่าเดิม ก็อยู่ในโลกปัจจุบันที่เป็น full hd กันไปหมดแล้วได้ลำบาก

แต่ถ้า macbook air ทำจอเรติน่าจริง ผมว่าคนจำนวนไม่น้อยแน่ที่จะยอมถือ macbook air ที่หนักกว่า macbook แค่ 0.40 ขีด แต่ได้พอร์ตมาแบบครบๆ ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อ adapter เพิ่ม