Jump to content
dignitas

รายงานสภาพจอ retina (เพิ่งซื้อ mbp r 15 มาใหม่ครับ)

Recommended Posts

หลังจากที่ apple ออก mbp retina มาหลายปี  ได้ข่าวว่าช่วงแรกๆ มีปัญหานู้นนี้นั้น โดยเฉพาะจอ และการ์ดจอ  เลยใช้เครื่องเดิมไปก่อน  ตอนนี้ได้เวลาแล้ว เลยจัด mbp r 15 mid 2014 มา   จากการ test เบื้องต้น  ไม่พบปัญหาใดๆในข้างล่างนี้เลยครับ 

1. Dead pixel  (จุดบอด)

2. Light bleeding at screen edge (แสงลอดขอบจอ)

3. Image retention, Ghost, burn in  (ภายซ้อน)

4. Flickering (มีเส้น แว๊บๆ บนจอ)

5. Yellow tint

6. mural spot (เป็นจุดด่างขาวๆบนจอ)

เลยมารายงานให้เพื่อนๆ เผื่อว่าใครสนใจจะซื้อ แต่ยังกังวลเรื่องปัญหาต่างๆอยู่  

ถ้าท่านใดมีปัญหา หรือไม่มีปัญหาอย่างไร ก็ฝากรายงานเพิ่มเติมได้ครับ  เพื่อนๆจะได้มั่นใจว่าล็อตหลังๆ แก้ปัญหามาแล้ว   ช่วงหลายปีก่อน ผมลองไป test image retention ตามร้าน เห็นว่ามีปัญหานี้หลายเครื่องอยู่ แต่ปัจจุบันไม่เห็นแล้ว 

กำลังจะสั่ง rMBP ครับ แต่สั่งจาก Apple Store จะได้เคลมง่ายๆ คิดว่าได้มาคงเทสเยอะพอสมควร

ใช้ไปสักระยะรบกวนกลับมารายงานด้วยนะครับ ว่ามีปัญหาเคลือบลดการสะท้อนแสงจอลอกบ้างหรือเปล่า พอดีเห็นข่าวจาก Blognone เห็นสภาพแล้วเครียดแทน

อีกหนึ่งเว็บ Gallery ปัญหาเคลือบลอกครับ

http://www.staingate.org/

Mura มันโผล่มาทีหลังครับ ของผมโผล่ตอนเดือน 7

ซื้อใหม่มันไม่ค่อยเจอปัญหาหลอกครับ ใช้ไปสักพักอาการถึงจะเริ่มออก

ใช้ไปสักพักอาการถึงจะเริ่มออก --> มันหลอนตรงประโยคนี้แหล่ะครับ  555

ถ้าเพื่อนๆ คนไหนซื้อ mbp r รุ่น 1 ปีก่อน   มาช่วยรายงานสถานการณ์ให้คนอื่นฟัง  ว่าไม่ค่อยมีปัญหาแล้ว  คนที่กำลังจะซื้อจะได้อุ่นใจครับ  เหมือนได้ยินว่า retina display มันมีปัญหาช่วงปีแรกๆ แต่ช่วงหลังไม่ค่อยมีปัญหาแล้ว  ยกเว้น AR coating ลอก กับการ์ดจอ   หรือว่าใครเพิ่งซื้อไปล็อตหลังยังเจอปัญหาอยู่ครับ ? 

หรือว่าใครเพิ่งซื้อไปล็อตหลังยังเจอปัญหาอยู่ครับ ? 

ถามมุมกลับนะ จะแน่ใจได้อย่างไรว่าเครื่องที่ซื้อลอตหลังไม่ได้เป็นเครื่องที่ผลิตมานานแล้ว???

ของผม retina 15" รุ่น 2014 โดน mura ไปแล้ว เพื่อนผมก็โดนครับ

ส่วน dead, image retention แสงลอด อะไรไม่มี

coating ลอกก็ไม่มี เพราะติดฟิล์ม แต่ถ้าแกะออกมาคงงานเข้า !!! 55555

ถามมุมกลับนะ จะแน่ใจได้อย่างไรว่าเครื่องที่ซื้อลอตหลังไม่ได้เป็นเครื่องที่ผลิตมานานแล้ว???

เช่นถ้าซื้อรุ่น mid 2014 ก็หมายถึงเครื่องยุคหลังแล้ว อะไรแบบนี้อ่ะครับ

ของผม retina 15" รุ่น 2014 โดน mura ไปแล้ว เพื่อนผมก็โดนครับ

ส่วน dead, image retention แสงลอด อะไรไม่มี

coating ลอกก็ไม่มี เพราะติดฟิล์ม แต่ถ้าแกะออกมาคงงานเข้า !!! 55555

โอ้  น่ากลัวจริงๆ  ใครมีประสบการณ์อีก ลองมาแชร์กันครับ

เช่นถ้าซื้อรุ่น mid 2014 ก็หมายถึงเครื่องยุคหลังแล้ว อะไรแบบนี้อ่ะครับ

ก็ไม่ได้มีอะไรยืนยันว่า Panel ที่ใช้จะไม่ได้เป็นของลอตเก่าที่ค้างมานะ :)

Macbook Pro Retina 15" mid 2013 เครื่องนี้ผมใช้เอง ถลุงทุกวัน ยังไม่มีปัญหาอะไรนอกจากโดน iPhone 5s กระแทกจอบุบ

Macbook Pro Retina 13" mid 2013 เครื่องนี้แฟนใช้ รักษามาก จอเป็น mura เคลมเรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไร

ทั้งสองเครื่องซื้อพร้อมกันครับ

ผมว่าแล้วแต่ดวงแล้วล่ะ

เครื่องผมใช้หนักมากๆ

เปิดแทบทั้งวัน

เครื่องแฟนก็ใช้เยอะแต่ก็น้อยกว่าอยู่ดี

อันนี้ผมว่าอยู่ที่ดวงแล้วล่ะครับแต่ apple เค้า care นะผมว่า

• Like 1

Macbook Pro Retina 15" mid 2013 เครื่องนี้ผมใช้เอง ถลุงทุกวัน ยังไม่มีปัญหาอะไรนอกจากโดน iPhone 5s กระแทกจอบุบ

Macbook Pro Retina 13" mid 2013 เครื่องนี้แฟนใช้ รักษามาก จอเป็น mura เคลมเรียบร้อยไม่มีปัญหาอะไร

ทั้งสองเครื่องซื้อพร้อมกันครับ

ผมว่าแล้วแต่ดวงแล้วล่ะ

เครื่องผมใช้หนักมากๆ

เปิดแทบทั้งวัน

เครื่องแฟนก็ใช้เยอะแต่ก็น้อยกว่าอยู่ดี

อันนี้ผมว่าอยู่ที่ดวงแล้วล่ะครับแต่ apple เค้า care นะผมว่า

ครับ  อยู่ที่ดวงเป็นส่วนใหญ่  แต่อีกส่วนคือเรื่องของ care ที่ apple มีให้ลูกค้า ถึงแม้ว่าในประเทศไทยจะยังไม่เท่ากับในประเทศหลักๆ อย่างน้อยผมว่าก็ดีกว่าบริษัทอื่นหลายเจ้าเลยทีเดียว  อยากให้ apple store มาเปิดที่ไทยจัง   ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ข้อมูลกันครับ