Jump to content
Sign in to follow this  
AlohaMPK

Iphone 6 plus ตกจอแตกเปลี่ยนที่ไหนราคาถูกบ้างครับ

Recommended Posts

Iphone 6 plus ตกจอแตกเปลี่ยนที่ไหนราคาถูกบ้างครับ

คงต้องเดินหาร้านตามศูนย์การค้าครับ น่าจะหาข้อมูลจากในเนตก่อนว่าร้านไหนแนะนำกันครับ 

ลองถามราคาศูนย์ก่อนดีไหมครับ ผมยังไม่มีข้อมูลว่ารุ่นนี้ศูนย์เขาสามารถเปลี่ยนจอกันได้เองหรือยัง ถ้าเปลี่ยนได้ก็เก็บประกันเอาไว้ก่อนอย่าเพิ่งหาเรื่องให้มันขาดประกันเพราะเอาไปข้างนอกเลย

อธิบายเรื่องการเปลี่ยนจอ iphone ก่อนนะครับ

ง่ายสุด ส่งศูนย์ เปลี่ยนเครื่องใหม่ จ่าย 12-13k บาท 

ง่ายรองลงมา สั่ง LCD ใหม่ ตัว Plus อยู่ที่ 12-13k บาท ซึ่ง ราคานี้ ไปเลือกข้อแรกดีกว่า

ยากที่สุด คือถ้ามันแตกเฉพาะกระจกข้างนอก แต่ LCD ปกติ และตัวทัชสกรีนปกติ (ซึ่งเวลามือถือจอแตกส่วนใหญ่มันแตกแต่กระจกนอกครับ)

อันนี้ สั่งกระจกมาเปลี่ยนเองได้ 2-3 ร้อยบาท ใน ebay

แต่วิธีการเปลี่ยนยากมากครับ

ลองดูคลิป 

https://www.youtube.com/watch?v=jE1wfmzH7pU 

เอาไปให้ร้านทำ ไม่รู้จะมีที่ไหนทำให้เปล่า แต่คิดว่าไม่มี ต้องทำเองครับ

Edited by pd2002

เปลี่ยนที่ศูนย์ก็ตามพี่ข้างบนว่าเลยครับ

ส่วนเปลี่ยนข้างนอก ไปเดินดูได้ทั้ง MBK, digtal gateway   ญาติผมเพิ่งไปเปลี่ยนจอ iphone 5c มา เพราะจอเดิมแตก   จอเทียบมันมีหลายราคา  ที่เปลี่ยนมาเลือกแบบ 1500 บาท  ผมดูด้วยตาไม่ต่างจากจอ original เลยครับ  ส่วนตัวผมว่าจอ iphone มันก็ผลิตที่จีนอยู่แล้ว ไม่แปลกที่จีนจะทำอะไหล่เทียบมาให้ใกล้เคียงได้  แต่ที่สำคัญคือหาร้านที่มีฝีมือหน่อยครับ  บางร้านแกเล่นแงะจอออกมาดื้อๆ มันจะมีรอยงัดตรงข้างล่าง เวลาขายต่อ คนอื่นมาดูรู้หมดแน่นอนครับ     ถ้าร้านมีฝีมือหน่อย เค้าใช้ sunction ดูดจอขึ้นมา  ไม่เหลือรอยทิ้งไว้ครับ

หลังเปลี่ยนจอเสร็จ ถ้าเป็นคนทำ iphone ตกบ่อย  แนะนำซื้อฟิล์มกระจกมาติดทับจออีกทีครับ  มันช่วยป้องกันได้เยอะ  ข้อเสียคือ iphone จะหนักขึ้นอีกหน่อย

ประกันเหลือเยอะเข้าศูนย์ไปเลย ประกันจะได้ไม่ขาด

ส่วนเปลี่ยนเองไม่แนะนำครับ ดูในคลิปมันง่าย แต่ทำเองมันไม่เหมือนในคลิป ต้องอาศัยประสบการณ์ ทำไม่มีจะพังหนักกว่าเดิม

ถ้าเเตกเฉพาะตัวจอ เเต่ทัชยังใช้งานได้ค่าเปลี่ยนไม่เเพงครับ   ร้านใหญ่ตรงพันทิพย์ชั้น 1 เคยไปเปลี่ยนสมัยไอโฟน4  ตอนนี้นพันกว่าครับ เปลี่ยนเเล้วก็ใช้งานไม่ต่างจากเดิมครับ