Jump to content
Sign in to follow this  
Prime

ใครใช้เน็ตบ้านผ่านสายไฟเบอร์บ้าง เจ้าไหนน่าเล่นสุด

Recommended Posts

ขอถามแบบคนไม่รู้เลยครับ ที่บ้านใช้ True Cable อยู่ แต่ True เหมือนจะเคยโทรมาชวนให้เปลี่ยนเป็น Fiber to Home แต่ผมแยกความแตกต่างไม่ออกครับ ว่ามันต่างกันยังไง 

คือ Cable มันก็ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ Fiber to Home มันดีกว่ายังไงครับ 

Edited by path2544

ขอถามแบบคนไม่รู้เลยครับ ที่บ้านใช้ True Cable อยู่ แต่ True เหมือนจะเคยโทรมาชวนให้เปลี่ยนเป็น Fiber to Home แต่ผมแยกความแตกต่างไม่ออกครับ ว่ามันต่างกันยังไง 

คือ Cable มันก็ไม่ค่อยมีปัญหา แต่ Fiber to Home มันดีกว่ายังไงครับ 

เหมือนกันเลยครับ ของเดิมแทบไม่เคยมีปัญหา แต่ถ้าของใหม่ดีกว่า ลังเลว่าเปลี่ยนไปแล้วจะมีปัญหาไหม ตอนนี้เลยใช้ของเก่าไปก่อน กลัวถูกหวยที่บ้านเรา

วันนี้ AIS Fibre มาหน้าหมู่บ้าน เลยจัดมา

โปร ลูกค้ามือถือรายเดือน AIS ได้ แพค 30/10 จากราคา 1,190 เหลือ 790 บาท สัญญา 1 ปี

Edited by white_Jr.

ทีนี้ บ้านผมก็จะมี เน็ต 2 เจ้า (3BB FTTx 30/3 จะยกเลิกได้เมื่อครบ 1ปี)

ผมก็อยากจะลองใช้ MacPro ที่มี lan 2 ช่อง เสียบช่องละสายเลย

ขอถามว่า

-จะพังไหมครับ

-จะเร็วขึ้นแบบใด ต้องเซ็ตแบบใดดีครับ จึงจะได้ประโยชน์สูงสุด (ผมมักส่งงานผ่าน we transfer เสมอๆ ทีละ 1 GB กว่าบ้าง นานมาก)

-ปกติผมจะเสียบสาย lan คู่กับคอนเน็ค Wi-Fi พร้อมกันเสมอ แบบนี้จะเร็วกว่าเลือกแบบเดียว รึเปล่าครับ

ขอขอบคุณ ที่ให้ความรู้ครับ

ทีนี้ บ้านผมก็จะมี เน็ต 2 เจ้า (3BB FTTx 30/3 จะยกเลิกได้เมื่อครบ 1ปี)

ผมก็อยากจะลองใช้ MacPro ที่มี lan 2 ช่อง เสียบช่องละสายเลย

ขอถามว่า

-จะพังไหมครับ

-จะเร็วขึ้นแบบใด ต้องเซ็ตแบบใดดีครับ จึงจะได้ประโยชน์สูงสุด (ผมมักส่งงานผ่าน we transfer เสมอๆ ทีละ 1 GB กว่าบ้าง นานมาก)

-ปกติผมจะเสียบสาย lan คู่กับคอนเน็ค Wi-Fi พร้อมกันเสมอ แบบนี้จะเร็วกว่าเลือกแบบเดียว รึเปล่าครับ

ขอขอบคุณ ที่ให้ความรู้ครับ

ไม่พังครับ โดยเครื่องมันจะทำ Bridge (สะพาน) ของมันเองเลือกเอาเองว่า Request นี้จะส่งออกไปทางเส้นไหน โดยปรกติถ้ามีการ์ดแลน 2 ใบแบบนี้เราจะใช้กับการเชื่อมต่อกับ Network ที่มันแยกขาดจากกันแล้วต้องการให้มันกระโดดข้ามไปมาได้ (เครื่องจากต่าง Network จะมากระโดดข้ามกันที่นี่ เพราะเครื่องนี้มันไปทั้ง 2 Network ได้) กรณีออกเนตนี้มันก็มีเรื่องให้คิดหลายอย่างว่าการออกไปหาเว็บไซต์ A นี้ ออกไปทางการ์ดใบไหนจะเร็วกว่ากัน เมื่อมันทดสอบค่าบางอย่างแล้วได้ผลมันก็จะเลือกการ์ดใบที่เร็วกว่า ซึ่งอาจจะแตกต่างกันตามเว็บไซต์ที่เรียกดูข้อมูล

การเสียบแลนคู่ Wifi ถ้าสุดท้ายทั้ง 2 อย่างมันไปหา Network เดียวกัน สุดท้ายมันควรจะเลือกแลนครับ เพราะยังไง ๆ มันก็เร็วกว่า Wifi ก็แปลว่าจะไม่ค่อยได้ประโยชน์จากการเชื่อมต่อเท่าไร เว้นแต่สามารถกำหนด route ของข้อมูลได้ ก็จะสามารถบังคับให้ข้อมูลแบบหนึ่งออกไปทางช่องทางหนึ่งเสมอ ก็จะได้ประสิทธิภาพมากขึ้น

• Like 1

ขอขอบคุณมากครับ คุณ ezy  :thumbsup:  :lol:  :unworthy:

อยู่คอนโดครับ

AIS Fiber  15/5 เดือนละ 590

ติดตั้งปีแรกอัพให้เป็น 36/5  

วิ่งปรีดดดดดดดด 

ผมใช้ imac 27"  ้เปิด youtube  ภาพใสกิ๊ก

แต่ก็แนะนำให้เชื่อ คห ที่ 3 ครับ 

ต้องถามคนแถวๆๆบ้านครับ 

เอาที่สะดวกในการติดต่อครับ ที่บ้านใช้tot เพราะใกล้บ้าน สะดวกในการติดต่อหากมีปัญหาครับ

1.ลองตระเวณตู้ชุมสายแถวบ้านดูครับ ตู้เจ้าไหนใกล้สุดก็เลือกเจ้านั้นแหละครับ

2.ลองสอบถามแถวๆบ้านดูว่าเค้าใช้เจ้าไหนอยู่ ถามให้ได้เยอะที่สุดแล้วเอามาเรียงดูว่าเจ้าไหนเยอะสุด เจ้าไหนน้อยสุด

จากนั้นเราก็เลือกติดเจ้าที่คนใช้น้อยสุดครับ เพราะเวลาช่วง18.00-0.00 จะได้ไม่โดนแชร์ความเร็วเน็ตมาก เพราะเป็นช่วงคอขวด

ถ้าบ้านอยู่กรุงเทพ แล้วบริเวณนั้นมีการใช้เน็ตในระดับมหาศาล ให้ตัดข้อ2.ทิ้ง  ใช้แค่ข้อ1.พอ เพราะยังไงก็โดนแชร์จนมหาอืดอยู่ดี

วิธีการสังเกตว่าคนใช้เน็ตเยอะมั้ย ก็ลองดูที่เสาไฟฟ้าครับ  สายไฟฟ้ามันจะมีแค่3สายด้านบนสุด ที่เหลือก็เป็นสายโทรศัพท์&เน็ต  ถ้ากะดูว่ามีประมาณ 100+ นั่นแหละครับ มหาศาล

สายไฟปนเสามี 4 เส้นครับ L 3 เส้น N 1 เส้น(ใช้ร่วมกัน)  เพราะถ้าไม่มี N ไฟฟ้าจะไม่ครบวงจรแล้วก็จะใช้ประโยชน์จากไฟฟ้าไม่ได้ครับ

Edited by bigkung

แถวบ้านผม TOT กับ True เข้าไม่ถึง มี 3BB เจ้าเดียว 

ขอใช้เป็น Fiber เค้าบอกบริเวณนี้ติดตั้งได้แต่ ADSL สูงสุดแค่ 15 เมก

...แอบเซ็งเล็กๆ แต่ก็พอดู Youtube 4K 60fps ได้อยู่