Jump to content
Sign in to follow this  
dignitas

ใช้หลักการตั้งชื่อ file แบบนี้มีประโยชน์ไหมครับ

Recommended Posts

copy เอามาจากกระทู้ pantip

http://pantip.com/topic/33552136

เวลาเราจัดเก็บไฟล์งานจำนวนมาก เราจะมีปัญหาอย่างนึงในการค้นหาไฟล์งานเรา ว่างานนี้เก็บไว้ที่ไหน

เก็บไว้ลึกมากจนลืม หาไม่เจอ Search D: ก็ไม่เจอ เพราะว่าการตั้งชื่อไฟล์ที่ไม่เป็นระเบียบ

ผมเลยใช้เวลานั่งคิดถึง3วัน 3คืน ว่าจะทำอย่างไรดีให้เราสืบค้นข้อมูลในคอมได้ทุกไฟล์ โดยที่ไม่ลืม

ผมจึงคิดออก และเป็นวิธีง่ายๆที่ใช้ได้จริงครับ ชื่อสั้นมากๆแต่ไม่ซ้ำ สืบค้นง่ายด้วย เลยเอามาเสนอครับ

วิธีคือ...ให้ตั้งชื่อไฟล์เป็นโค้ดครับ 0ACZ3-AA เสร็จแล้วครับง่ายไหมครับ เอาไปตั้งชื่อไฟล์รูป ไฟล์คลิป ได้เลยครับ

ทุกอักษร มีโค้ดที่เราตั้งไว้อย่างเป็นระบบมากๆ และนี่คือ คำอธิบายโค้ดตัวอักษรที่ใช้

0ACZ3-AA

0 ศูนย์ตัวแรกหมายถึง หากไฟล์งานเราไปรวมกับงานคนอื่น งานเราจะอยู่บนสุดเหนือใครเสมอ เพราะขึ้นต้นด้วยศูนย์ (หาง่ายไหม)

A เอตัวที่สองหมายถึง ปี2015 ปี2016ก็ใช้B ปี2017ก็ใช้C รันแบบนี้ไปเรื่อยๆ

C ซีตัวที่สามหมายถึงเดือน3 คือเดือนมีนาคม A=มกรา B=กุมภา C=มีนา D=เมษา รันแบบนี้ไปเรื่อยๆ

Z แซดตัวที่สี่หมายถึงวันที่ A=วันที่1 B=วันที่2 C=วันที่3 D=วันที่4 .....Z=วันที่26

3 เลข3หมายถึง พอวันที่27ให้เป็นZ1 28ให้เป็นZ2 รันแบบนี้ไปเรื่อยๆจนถึงวันที่31

- เครื่องหมายคั่นกลางระหว่างวันที่กับ ลำดับของไฟล์

A เอ2ตัวนี้หมายถึงลำดับภาพ ในแต่ละวันที่เราตั้งชื่อไฟล์ AA ไปถึงAZ แล้วก็ขึ้นลำดับใหม่เป็น BA

A เอ2ตัวนี้หมายถึงลำดับภาพ ในแต่ละวันที่เราตั้งชื่อไฟล์ จะมีจำนวนไฟล์ 26x26= 676 ไฟล์ ของในแต่ละวัน ซึ่งไม่ถึงแน่นอน

ง่ายไหมครับ ให้เอาแนวคิดนี้ไปปรับใช้กับการตั้งชื่อไฟล์ที่เครื่องคอมฯคุณนะครับ สามารถเรียบเรียงไฟล์

ได้อย่างละเอียด และสืบค้นข้อมูลได้ง่ายมากๆ ของแบบนี้ไม่รักกันจริงเขาไม่เอามาบอกกันครับ

จริงใจครับ

มีใครตั้งชื่อ file เป็น code แบบนี้บ้างไหมเอ่ย 555

ลำบากครับ ปกติชื่อไฟล์ เป้าหมายก็ตามชื่อแหล่ะครับ เราตั้งให้รู้ว่าเป็นชื่ออะไร

ในตัวไฟล์ มันจะมีส่วนที่เป็น meta  อยู่แล้ว ในการบันทึกข้อมูลวันเวลาที่สร้างหรือจัดเก็บ

ในตอนค้นหา explorer หรือ finder ก็จะมีตัวกรองให้อยู่แล้วครับ เช่นเรียงตามวันเวลา ตามชนิดไฟล์ หรือตามวันที่สร้าง-แก้ไข

เพียงแต่เราต้องใช้ filter พวกนั้นให้เป็นก็คล่องขึ้นครับ

เห็นชื่อไฟล์ยิ่งงง ไปกันใหญ่ ฮ่าๆ

ยากอยู่นะครับ  ตั้งโฟลเดอร์ เป็นปี  แบ่งโฟลเดอร์ย่อยเป็นเดือน งานก็ใส่ในแต่ละเดือนครับ ถ้ากลัวจำวันไม่ได้ก็ ใส่วันที่ในโฟลเดอร์ของงานไว้ครับ

จากทั้งหมดที่เค้าแนะนำ ผมชอบอย่างเดียวตรง

0 ศูนย์ตัวแรกหมายถึง หากไฟล์งานเราไปรวมกับงานคนอื่น งานเราจะอยู่บนสุดเหนือใครเสมอ เพราะขึ้นต้นด้วยศูนย์

555+

ผมตั้งชื่อตามสิ่งที่อยู่ในไฟล์นั้นแหละครับ

ถ้ามีอะไรพิเศษก็ใส่ tag เข้าไป

ต้องการค้นหาอะไรอย่างรวดเร็วก็ใช้ Spotlight ครับ

Spotlight สามารถค้นข้อมูลถึงเนื้อหาข้างในไฟล์หรือเรียกว่า Search by Content ถีงแม้จะจำชื่อไฟล์ไม่ได้ ใส่คำที่อยู่ในไฟล์นั้นอย่างเช่นหัวข้อหรือชื่อผู้ร่วมงานก็ค้นเจอครับ

...

• Like 1

ในเครื่องผม มีวิธีการจัดเก็บข้อมูล 2 แบบครับ

แบบแรกสำหรับงานที่รับมาทำจากภายนอก ซึ่งงานเหล่านี้ลูกค้าจะตามงานโดยระบุช่วงเวลาที่เราได้รับงานมาครับ

งานนี้ก็จะถูกจัดเก็บโดยค้นหาจากวันที่ของงานมาก่อนครับ แล้วงานภายในวันนั้นๆ ก็ต้องตั้งชื่อให้ชัดเจนครับ

แบบที่ 2 งานเว็บไซต์ที่รับมา ส่วนมากจะจบอยู่ในตัวเอง จึงมีโฟเดอร์หลักชื่อ website

ในโฟเดอร์ website ก็ตั้งชื่อโฟเดอร์เป็นชื่องานนั้นๆ แล้วย่อยเป็นโฟเดอร์ source, design, html เฉพาะของงานนั้นๆ อีกทีครับ

เวลานั่งหาชื่องานที่จะทำ จะหาง่ายมากครับ

ไฟล์ตั้งชื่ออะไรก็ได้ครับ ของผมตั้ง yyyy_mm_dd - working title

ปัญหาคือวิธีการเก็บมันต่างหาก ตั้งชื่อไฟล์ดี แต่เก็บแบบกระจัดกระจายประเภท ใช้ external 1TB 2TB สิบยี่สิบลูกนี่ก็ไม่ไหว หางานทีมีตาย

ของผม NAS ตัวใหญ่ๆครับตัวเดียวจบเลย ถ้าเป็นพวก qnap scalable ได้อีกสบายใจเวลารื้องานครับ

ลงทุนไปเลยครับ NAS 5 หมื่น แสนนึง ใช้ยาวจนลืม

Edited by pd2002

เรื่องชื่อนี่ ถ้ากวาดตามองผ่าน ๆ แล้วไม่เข้าใจได้ทันทีว่าไฟล์อะไรผมถือว่าใช้ไม่ได้นะ จขกท. มีปัญหากับระบบการจัดการของตัวเองมากกว่า

สำคัญคือเก็บยังไงให้เป็นหมวดหมู่ของมันมากกว่า แล้วการตั้งชื่อให้สื่อได้เข้าใจทันทีว่าเป็นอะไร ไอ้เรื่องโดนแฮกอะไรนั่นของ จขกท. มันเรื่องเล็ก เวลาเขาลบเขาไม่เลือกไฟล์หรอก

ลบหมดแหล่ะ ใครจะไปนั่งเลือก เสียเวลา

• Like 1

การจัดเก็บไฟล์ที่ดี ผมเอาตามเกณฑ์นี้ครับ

1. เข้าใจได้ว่าไฟล์นั้นเกี่ยวกับอะไร ทั้งจากชื่อไฟล์ หรือโครงสร้าง folder ของไฟล์นั้น ๆ จะบอกได้ทันทีกว่าเกี่ยวกับอะไร
2. ไม่ใช้ภาษาไทย
3. วันที่ถ้าจะต้องอยู่ในชื่อไฟล์ใส่เป็นวันเดือนปีตรง ๆ เช่น 04may2015 ไปเลย แทน 04/05/2015 เพื่อกันการสับสน (จะยิ่งสับสนมากขึ้นถ้าหากต้องส่งไฟล์หรือทำงานร่วมกับหลายประเทศ ที่มีการนับวันเวลาไม่เหมือนเรา) ส่วนการ sort ก็ไปไล่เอาจาก modified date หรือ create date เอาแทนชื่อไฟล์ครับ
4. ถ้ามีไฟล์หลายอัน (หลายแบบ ไม่เกี่ยวข้องกันรวมอยู่ใน folder เดียวกัน) ให้เขียน text note บอกเอาไว้คร่าว ๆ เผื่อคนที่มาทีหลังจะเข้าใจง่ายขึ้น
5. ถ้าทำงานเป็นทีม การตั้งชื่อให้ชัดเจน ไม่ใช้รหัสซับซ้อน ช่วยประหยัดเวลาได้ครับ

แนะนำทริคการตั้งวันที่ในชื่อโฟลเดอร์ ควรจะตั้งแบบ YYYYMMDD (ปีเดือนวัน) จะเป็นแบบ YYYY-MM-DD หรือ YYYY_MM_DD ก็ได้ 

เพราะเวลา sort file มันจะเรียงได้ถูกต้องกว่าเริ่มจาก DDMMYYYY ครับ

ผมใช้วิธี แยกหมวดหมู่ แตกสิ่งย่อยๆ ตามปี เดือน กิจกรรมไปเรื่อยๆ ในโฟล์เดอร์ย่อยก็ใส่เลขนำหน้าเพื่อเรียงลำดับความสำคัญ

แต่ติดปัญหาว่าหากลิงค์ทั้งโฟ์เดอร์กับ Onedrive จะเจอปัญหาชื่อไฟล์ยาวเต็มจำนวนที่อนุญาต ก็ต้องทำให้ชื่อสั้นลงอีก แต่ต้องอ่านเข้าใจ

ประโยชน์ของการไม่ตั้งชื่อไฟล์เป็น Code คือคนอื่นสามารถค้นหาไฟลในเครื่องผมได้โดยไม่งง (แชร์ทั้งโฟล์เดอร์งาน)

และหากไฟล์ไหนต้องการใช้บ่อยๆ ก็ติด Tag แยกตามหมวดหมู่งานอีกเช่นกัน

ถ้าจะตั้งชื่อให้ง่ายต่อการใช้งาน อักษรตัวแรกน่าจะเป็นประเภทของไฟล์ อักษรตัวที่สองก็เป็นประเภทย่อยลงไปเรื่อยๆ ส่วนวันเดือนปีคงไม่เอามาตั่งในชื่อไฟล์มันจะยาวเกินความจำเป็น

ยกตัวอย่างไฟล์เท็กเจอหน้าผู้ชายแบบที่่ 1 ก็จะตั้งเป็น

b_face_001 = ผู้ชาย + ใบหน้า + แบบที่ 1