Jump to content
Sign in to follow this  
ezy

[Review แบบถามตอบ] MacBook 2015 1.2 GHz

Recommended Posts

หลังจากที่เห็นใน Facebook ของหลาย ๆ ร้านแจ้งว่า วันนี้จะมีงานเปิดตัว MacBook 2015 ผมก็เลยไปซื้อมา 1 ตัวเป็น MacBook สเปค 1.2 GHz สี Space Gray เห็นว่ามีเครื่องเข้ามาแค่หลักสิบต้น ๆ เท่านั้น อาจจะขาดไปอีกซักระยะ แถม Accessories มาตรฐานยังไม่มากันเลย ตอนนี้ก็มีแต่เครื่อง เอาไปเชื่อมต่อกับโลกภายนอกไม่ได้ นอกจากผ่านทาง Cloud ต่าง ๆ หรือ Air Drop ไฟล์ลงไป

หลังจากที่ได้เอากลับมาทดลองที่บ้านซักพักก็เห็นจุดบอดของมันหลาย ๆ อย่าง แต่ก่อนที่จะเขียนติติงไปมากกว่านี้ อยากจะถามเพื่อนสมาชิกว่า อยากรู้อะไรเกี่ยวกับมันบ้าง จะได้เขียนตอบให้ เพราะโดยส่วนตัวซื้อเครื่องนี้มาใช้ทดแทน Surface Pro ที่จะเอาไปส่งซ่อม ก็เลยยังไม่รู้จะเอาอะไรมาลงมันมาก เพราะงานประจำ แค่ Text Editor ง่อย ๆ กับ Browser ดี ๆ ก็เอาอยู่แล้ว :)

ลองตั้งคำถามกันมาดูครับ จะได้ไปหาคำตอบให้

• Like 6

บิดตัวเครื่องแล้วมันงอมั้ยครับ

รึว่าแข็งๆแบบMacbook Air

เพราะสิ่งที่ผมทึ่งในMacbook Airอย่างนึงก็คือ เครื่องบางๆแต่บิดแล้วไม่มีทีท่าว่าจะงอได้ง่ายๆ รู้สึกได้ถึงความแข็งแรงชัดเจน

และตัวนี้เห็นมันบางลงมากเลยอยากทราบครับ

ว่องไวมากเลยครับคุณ ezy ไหนๆแล้วก็ถามเลยครับ เป็นสิ่งที่ผมให้ความสนใจกับตัวนี้
1. แบตเตอรี่อึดอย่างที่โฆษณาเอาไว้หรือเปล่า
2. ความรู้สึกสำหรับการพิมพ์สัมผัสบนคีย์บอร์ดที่ออกแบบใหม่นี้ ให้ความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วพอปรับตัวเข้ากับมันยากไหม

เรื่อง Forcetouch ก็เคยอยากถาม แต่ว่าได้ไปลองบน Macbook Pro 13" มาแล้วก็เลยข้ามไปครับ

เอาที่ผมตอบได้ตอนนี้นะครับ

เรื่องงอเครื่อง ผมคงไม่ทดสอบให้นะครับ แต่จากสภาพเครื่อง Unibody เดิมที่ตัวเองเคยมี พกพาใส่เป้ ผมพบว่าเครื่องผมงอไปเรื่อย ๆ กับ MacBook Air ผมไม่ทราบครับเพราะไม่เคยใช้ก็เลยไม่รู้ว่ามันงอในภาวะนั้นหรือไม่

เรื่องแบตเตอรี่ คงต้องพาไปกินกาแฟก่อนครับจึงจะรู้ว่าทนขนาดไหน อันนี้ขอผ่านก่อนแล้วกันครับ

เรื่อง Force Trackpad นี้เหมือนของ MacBook Pro 13" Retina 2015 ครับ มีเรื่องที่ไม่ชอบคือ ตั้งสามนิ้วให้ลากไม่ได้ รวมถึงไม่มี Click lock ให้ใช้ เวลาจะลากอะไรไปมาก็เลยต้องออกแรงกดเพื่อให้ลากได้

ส่วนเรื่องคีย์บอร์ด คนที่พิมพ์สัมผัสคล่อง ๆ น่าจะชอบครับ แต่สัมผัสแรกมันมักจะเจ็บปวดเสมอคือ คุณต้องทำตัวให้เคยชินกับระยะกดสั้นให้ได้ ถ้าผมเปรียบเทียบมันจะออกแนว Touch Cover ของ Surface แต่ดีกว่าตรงที่มันกดแล้วรู้สึกได้ (อันนั้นเหมือนเอานิ้วกระแทกแผ่นเรียบ ๆ ซักอย่าง) มันอาจจะเป็นเพราะความคาดหวังของการใช้งาน Touch Cover กับ On-screen Keyboard ที่แตกต่างกันคือ อย่างแรกมันไม่คาดหวังให้ดูมัน แต่อย่างหลังมันคาดหวังว่าควรจะดูมัน

ถามว่าแล้วทำไมไม่เทียบกับ Type Cover ผมรู้สึกว่า Type Cover มันเพิ่มระยะกดได้ด้วยการวางให้เฉียงได้ (เผอิญ Touch Cover มันทำไม่ได้) ซึ่งมันให้ความรู้สึกที่ดีกว่าในการพิมพ์

จากการที่วางพิมพ์บนโต๊ะ ยังไม่เจออาการจอโยกตามจังหวะการพิมพ์ครับ

มีข่าวร้ายคือ หัวปลั้กที่มาในกล่องยังคงเป็นหัวแบบ EUR นะครับ ซึ่งหากไม่ต่อเป็น Wall plug (เสียบเข้าข้างฝา) เมื่อรวมกับขนาดความสูงของหัว USB-C แล้ว คุณจะได้ระยะกว้างเท่ากับความกว้างของฝ่ามือเลยทีเดียว กรณีนี้ "คนที่ไม่อาจเปิดเผยได้ว่าเป็นใคร" กล่าวว่า ถ้าไม่ชอบแบบนี้ ส่งหา "Feedback" โลด เพราะเขาบอกไปแล้วฝั่งนั้นไม่เชื่อ เราต้องบ่นแล้วเขาถึงจะเชื่อ (ฮา)

Bluetooth กับ Wi-Fi ยังทะเลาะกันอยู่ไหมครับ

เวลาเปิดใช้งานพร้อมกัน ผมพบว่ามันไม่ Stable แต่เครื่องผม MBP 2012 นะ

ขอบคุณครับ

เมื่อไรจะเบื่อครับ 55555

จะไปรับอิอิ

เรื่อง Bluetooth กับ Wifi อันนี้ต้องเจาะจงว่าเป็น 2.4 รึเปล่าครับ? ยังไม่รู้จะหาอุปกรณ์ Bluetooth อะไรมาลองครับ มีแค่ Keyboard กับ Mouse เอง

ออ ลอง VMware กับ Windows 10 นี่ก็ยังโอเคนะ แต่จอเล็กไปหน่อยตอนเปิดเป็น Retina

เรื่องที่ไม่ชอบคือ ตั้งสามนิ้วให้ลากไม่ได้ รวมถึงไม่มี Click lock ให้ใช้ เวลาจะลากอะไรไปมาก็เลยต้องออกแรงกดเพื่อให้ลากได้ 
รวมถึงไม่มี Click lock ให้ใช้ เวลาจะลากอะไรไปมาก็เลยต้องออกแรงกดเพื่อให้ลากได้

ทำได้นะครับผมใช้ MBPr 2015 อยู่

System Preferences --> Accesscibility --> Mouse&Trackpad --> Trackpad option เลือกเอาเลยครับ

• Like 1

ผมขอ Feedback ด้านลบเลยครับ เพราะวันอาทิตย์นี้จะไปจัดแล้ว

ผมอ่านกระทู้ใน Macrumors มาพอสมควร เสียง 70% พอใจ 30% ไม่พอใจ

ส่วนตัวผมเท่าที่อ่านมาพอใจ ถ้าไม่ไปเทียบความเร็วกับ rMBP มันก็ตอบสนองงานได้ดีในระดับนึงแล้ว

ทุกวันนี้ผมใช้ MBA เสปคแรงตัวนึงอยู่

ที่ผมรู้สึกถึงพลังงานบางอย่างในตัวเครื่อง ที่ผมพยายามเค้นแล้ว แต่เค้นไม่ออก :wallbash:

เลยคิดว่าน่าจะเปลี่ยนเครื่องดีกว่า มาเจอ rMB ออกใหม่นี่ถูกใจเลย Benchmark ก็ไม่ได้น่าเกลียดมากถึงแม้จะเป็น Core M

และความเบาบางที่พกพาสะดวก ที่ต้องเอา Portablilities ไปแลกกับ Connectivities ผมพอรับได้

Edited by ayashi

cpu ตัวนี้รันพวก Graphic แบบ Adobe Lr หรือ Ps ไหวไม๊ครับ 

เอาลบ ๆ เลยนะครับ

ผมรู้สึกว่า 1.2 GHz แม้เสียบปลั้กแล้ว มันก็ไม่ได้ช่วยให้ UI ทำงานราบลื่น ตอนก่อนซื้อผมก็อ่านรีวิวซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น 1.1 กันหมดแล้วก็มีการบ่นว่ามันช้า มันกระตุก ฯลฯ พอเห็น Benchmark ของ 1.2 GHz ออกมา โอเคตัวเลขดูดีขึ้นนะ แต่ก็ยังคาใจว่านั่นมันแค่ค่า Peak รึเปล่า? ซึ่งก็ไม่ได้ไปหาคำตอบต่อ พอมาจับเองก็จึงเห็นแหละว่าช้า, กระตุกนั่นคืออะไร

เอาง่าย ๆ ลาก Notification Center ออกมา ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันราบลื่นเท่า iMac แต่ถ้าผมเทียบกับ Intel Graphics HD 3000 ที่อยู่ใน MacBook Pro 2011 นั้น ผมคิดว่าไม่ต่างกันนะ สรุปคือถ้าคาดหวังว่าพวก Transition ต่าง ๆ มันจะสวยงามราบลื่น อาจจะไม่เป็นเช่นนั้น (แคร์รึเปล่าล่ะ?)

Force Trackpad มีการเปลี่ยนแปลงการตั้งค่าความสามารถของ Trackpad ไป อย่างเช่นการลากซึ่งหลบไปอยู่ในส่วนของผู้พิการ อันนี้พอกลับมาตั้งค่าตามที่เคยใช้ได้ก็โอเคกับมันครับ

เรื่องความสามารถกับ Adobe นั้นผมตอบไม่ได้ เพราะคงไม่มีโอกาสเอาโปรแกรมพวกนั้นมาลอง แต่ถ้า MacBook Air รุ่นปีสองปีก่อนใช้ได้ กับ MacBook ใหม่ก็ควรจะใช้งานได้ครับ แค่มันรัน VMware และใช้ Windows 10 ได้ ผมก็คิดว่ามันน่าจะตอบสนองงานหนัก ๆ ได้บ้างแล้ว

ปัญหาสำคัญตอนนี้คือ คุณไม่มี Accessories ใช้กับมัน แค่จะลง Windows บน Boot Camp นี่ก็หมดสิทธิ์แล้ว :( คงต้องรอกันเสียหน่อย แล้วก็คาดว่าเครื่องลอตแรกน่าจะจำหน่ายหมดแล้ว ไม่น่าจะหาซื้อได้ในช่วงนี้ครับ รอสั่ง Online ไปเลยน่าจะดีกว่าครับ

Edited by ezy
  • Like 3

เรื่องอุณหภูมิเป็นไงบ้างครับ 

เอาลบ ๆ เลยนะครับ

ผมรู้สึกว่า 1.2 GHz แม้เสียบปลั้กแล้ว มันก็ไม่ได้ช่วยให้ UI ทำงานราบลื่น ตอนก่อนซื้อผมก็อ่านรีวิวซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น 1.1 กันหมดแล้วก็มีการบ่นว่ามันช้า มันกระตุก ฯลฯ พอเห็น Benchmark ของ 1.2 GHz ออกมา โอเคตัวเลขดูดีขึ้นนะ แต่ก็ยังคาใจว่านั่นมันแค่ค่า Peak รึเปล่า? ซึ่งก็ไม่ได้ไปหาคำตอบต่อ พอมาจับเองก็จึงเห็นแหละว่าช้า, กระตุกนั่นคืออะไร

เอาง่าย ๆ ลาก Notification Center ออกมา ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันราบลื่นเท่า iMac แต่ถ้าผมเทียบกับ Intel Graphics HD 3000 ที่อยู่ใน MacBook Pro 2011 นั้น ผมคิดว่าไม่ต่างกันนะ สรุปคือถ้าคาดหวังว่าพวก Transition ต่าง ๆ มันจะสวยงามราบลื่น อาจจะไม่เป็นเช่นนั้น (แคร์รึเปล่าล่ะ?)

Force Trackpad มีการเปลี่ยนแปลงการตั้งค่าความสามารถของ Trackpad ไป อย่างเช่นการลากซึ่งหลบไปอยู่ในส่วนของผู้พิการ อันนี้พอกลับมาตั้งค่าตามที่เคยใช้ได้ก็โอเคกับมันครับ

เรื่องความสามารถกับ Adobe นั้นผมตอบไม่ได้ เพราะคงไม่มีโอกาสเอาโปรแกรมพวกนั้นมาลอง แต่ถ้า MacBook Air รุ่นปีสองปีก่อนใช้ได้ กับ MacBook ใหม่ก็ควรจะใช้งานได้ครับ แค่มันรัน VMware และใช้ Windows 10 ได้ ผมก็คิดว่ามันน่าจะตอบสนองงานหนัก ๆ ได้บ้างแล้ว

ปัญหาสำคัญตอนนี้คือ คุณไม่มี Accessories ใช้กับมัน แค่จะลง Windows บน Boot Camp นี่ก็หมดสิทธิ์แล้ว :( คงต้องรอกันเสียหน่อย แล้วก็คาดว่าเครื่องลอตแรกน่าจะจำหน่ายหมดแล้ว ไม่น่าจะหาซื้อได้ในช่วงนี้ครับ รอสั่ง Online ไปเลยน่าจะดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ เรื่อง UI lag นี่บ่นกันเยอะเหมือนกัน ไม่รู้เทียบกับ rMBP จะ lag กว่ากันแค่ไหน ส่วนนึงกมาจาก transition effect ของ 10.10 มันกินทรัพยากรด้วย

เห็นว่าใช้ๆ ไปพอมันร้อนจัดๆ จะลดความเร็วซีพียูลงมาเองนี่ได้เจอหรือยังครับ

ผมอยากทราบว่า หากเราดูภาพยนต์ HD 1080p ไฟล์ใหญ่ๆ ไม่ทราบว่าดูได้เรียบลื่นไม่มีกระตุกหรือเปล่าครับ แล้วแบตเตอรี่หมดไว้แค่ไหน

Full HD เดี๋ยวผมโหลด Apple Keynote มาลองแล้วกันครับ

Edited by ezy

ขอเสริมเรื่องตั้งการแดรก 3 นิ้วหรือเปิดใช้ Drag Lock นะครับ ให้เข้าไปตั้งค่าที่ System Preferences > Accesibility หัวข้อ Mouse & Trackpad ตั้งค่าตัวเลือก Trackpad Options ครับ สามารถกำหนดได้เลยว่าคุ้นเคยแบบไหน

จากที่ผมทดลองกับ MBPr 13" พบว่า Force Trackpad ใช้ Drag Lock ได้สะดวกมือมากกว่า แต่ก็แอบหงุดหงิดเพราะตัวเองใช้แดรก 3 นิ้วจนเริ่มติดแล้ว

ทำได้นะครับผมใช้ MBPr 2015 อยู่

System Preferences --> Accesscibility --> Mouse&Trackpad --> Trackpad option เลือกเอาเลยครับ

ขอเสริมเรื่องตั้งการแดรก 3 นิ้วหรือเปิดใช้ Drag Lock นะครับ ให้เข้าไปตั้งค่าที่ System Preferences > Accesibility หัวข้อ Mouse & Trackpad ตั้งค่าตัวเลือก Trackpad Options ครับ สามารถกำหนดได้เลยว่าคุ้นเคยแบบไหน

จากที่ผมทดลองกับ MBPr 13" พบว่า Force Trackpad ใช้ Drag Lock ได้สะดวกมือมากกว่า แต่ก็แอบหงุดหงิดเพราะตัวเองใช้แดรก 3 นิ้วจนเริ่มติดแล้ว

ถูกต้องครับ ใช้ 3 นิ้วมาตลอด พอมันย้ายตำแหน่งก็เลยงงกับมัน (จริง ๆ ก็เคยอ่านจากบทความในต่างประเทศแล้วแต่จำไม่ได้ เพราะไม่มี rMBP ให้ซ้อมมือ) คืนนี้น่าจะได้ลองเรื่องเล่นวีดีโอยาว ๆ ครับ บ่ายนี้พาไปเที่ยวก่อน

surface pro เป็นอะไรเสียครับ ซ่อมนานมั้ย

surface pro เป็นอะไรเสียครับ ซ่อมนานมั้ย

เคลม Dead pixel ครับ

โห…เป็นตั้งแต่ซื้อมาเหรอ เคลมยุ่งยากมั้ยครับ เป็นกี่จุด?

โห…เป็นตั้งแต่ซื้อมาเหรอ เคลมยุ่งยากมั้ยครับ เป็นกี่จุด?

ไม่ทราบครับ เพราะยังไม่ได้เคลม

อ้าวววว... แล้วตอนซื้อรอดตามาได้ไงนี่

อ้าวววว... แล้วตอนซื้อรอดตามาได้ไงนี่

เครื่องบริษัทครับ :) ไม่ได้รอดตาอะไร ก็เห็นกันตั้งแต่แกะกล่องเลย แต่มันไม่มีเครื่องสำรองก็ทนใช้กันไป นี่ก็เป็นฤกษ์งามยามดีที่จะทำให้มันถูกเสียที :)

เป็นการ review แนวใหม่มากครับ 555+ ไอเดียดีครับคุณ ezy

ใน keynote apple พูดเรื่อง keyboard ใหม่ซะดิบดี รู้สึกน่าใช้มาก แต่เท่าที่อ่านในเว็บเมืองนอก มีแต่คนบ่นว่าไม่ถนัดทั้งที่พยายามฝืนใช้ไปแล้วพอสมควร คุณ ezy รู้สึก keyboard ใหม่เป็นอย่างไรบ้าง เมื่อเทียบกับแบบเก่าครับ ไม่รู้อนาคต apple จะเอา mechanism นี้มาลง macbook pro รุ่นปกติรึเปล่า