Jump to content
Sign in to follow this  
ezy

[Review แบบถามตอบ] MacBook 2015 1.2 GHz

Recommended Posts

สอบถามเรื่อง Windows ผ่าน VM หรือ Boot camp เป็นอย่างไรบ้างครับ

มีกระตุกเยอะหรือเปล่าครับ

พอดีผมทำงานเอกสารไฟล์ใหญ่ๆ พวก word 300-400 หน้า มีตารางมีรูปเยอะ เลยกังวล

เข้ามาเพิ่มรีวิวให้เรื่องความรู้สึกของการใช้งานคีย์บอร์ดตัวใหม่ครับ

วันนี้ได้เข้าไปลองสัมผัส new MacBook มาแล้ว ส่วนของปุ่มคีย์บอร์ดใหม่มันแทบจะแบนเรียบไปกับตัวเครื่องเลยครับ สัมผัสแรงกดเวลาพิมพ์สัมผัสจะเบา ออกแรงน้อยกว่าเดิมมาก และระยะที่ปุ่มคีย์บอร์ดจมตัวลงไปก็น้อยกว่าเดิมมากครับ

โดยส่วนตัวสำหรับคนที่พิมพ์สัมผัสได้อย่างผม ไม่ต้องปรับตัวอะไรมากครับ สามารถใช้งานคียร์บอร์ดตัวใหม่นี้ได้สบาย ไม่ติดขัดอะไร
นี่ยังคิดอยู่เลยครับว่าถ้าหากแอปเปิลเปลี่ยน wireless/wire keyboard เป็นแบบนี้บ้างคงได้หามาใช้บ้างเหมือนกัน แปลกใหม่ดีครับ

• Like 1

ยังไม่ได้ลอง VM อย่างจริงจังนะครับ แล้วที่มีอยู่ตอนนี้มีแค่ Windows 10 นะครับ คาดว่าอาจจะไม่ให้ผลตามที่คิด แต่โดยรวมคือ "อึดอัด" กับขนาดจอ Retina ครับ เรื่องของ Performance เอาแค่รันขึ้นทำงานได้ก็น่าจะพอครับ คิดว่าน่าจะด้อยกว่า Yoga 3 แน่ ๆ

วันนี้ไปลองพิมพ์มาที่ร้านละครับ เล่นอยู่เกือบครึ่งชม. ที่ power buy ไม่มีคนเลยซักกะ

ลองเปิดข่าวไทยมาข่าวนึง แล้วพิมพ์ตาม

ภาพรวมแล้วผมรู้สึกว่าพิมพ์ได้ช้าลง (เทียบกับ retina 15" ของผม)

แต่อาจจะเป็นเพราะยังไม่คุ้นชิน แต่ก็พยายามพิมพ์ให้มากที่สุด

ปัญหาการพิมพ์ไม่ได้เกิดจากการพิมพ์ข้อความทั่วๆไป แต่ผม "รู้สึกแปลกๆ" ทุกครั้งที่ต้องเปลี่ยนภาษาไทยครับ (cmd+space bar)

มันเหมือนไม่แน่ใจว่ากดไปหรือยัง เพราะ space bar มันยาวและตื้นมากกกกกกก

ลองเปิด youtube 4k ด้วยไม่ค่อยกระตุกเลยแฮะ เทียบกับ retina 15" ของผมทำไมกระตุกไม่รุ้ (รุ่น mid 2014 / แถมเสียงพัดลมดังหึ่งๆอีกต่างหาก)

แต่ macbook ตัวใหม่นิ่งมากๆ ภาพรวมก็เคลิ้มๆไปเหมือนกันครับ เบามาก เล็กมาก จอแจ่มมาก ฟิน

5555

ผมว่าเรื่อง keyboard ส่วนตัวอยากให้ apple เอา butterfly mechanism มาใช้กับ macbook pro รุ่นอื่นด้วย เพียงแต่คงความสูงของ key ไว้เท่าเดิม จะให้ความรู้สึกเวลากด เพราะถ้าตื้นและเบาเกินไปแบบ macbook มันเหมือน touch เกินไป ของบางอย่าง consumer ก็ชอบความรู้สึกแบบ physical object เหมือนกัน ส่วนเรื่อง layout ว่าจะขยาย key ใหญ่ขึ้นเพื่อลด space อันนี้ไม่ซีเรียส น่าจะปรับความเคยชินตามได้

IMHO

• Like 1

วันนี้ไปลองพิมพ์มาที่ร้านละครับ เล่นอยู่เกือบครึ่งชม. ที่ power buy ไม่มีคนเลยซักกะ

ลองเปิดข่าวไทยมาข่าวนึง แล้วพิมพ์ตาม

ภาพรวมแล้วผมรู้สึกว่าพิมพ์ได้ช้าลง (เทียบกับ retina 15" ของผม)

แต่อาจจะเป็นเพราะยังไม่คุ้นชิน แต่ก็พยายามพิมพ์ให้มากที่สุด

ปัญหาการพิมพ์ไม่ได้เกิดจากการพิมพ์ข้อความทั่วๆไป แต่ผม "รู้สึกแปลกๆ" ทุกครั้งที่ต้องเปลี่ยนภาษาไทยครับ (cmd+space bar)

มันเหมือนไม่แน่ใจว่ากดไปหรือยัง เพราะ space bar มันยาวและตื้นมากกกกกกก

ลองเปิด youtube 4k ด้วยไม่ค่อยกระตุกเลยแฮะ เทียบกับ retina 15" ของผมทำไมกระตุกไม่รุ้ (รุ่น mid 2014 / แถมเสียงพัดลมดังหึ่งๆอีกต่างหาก)

แต่ macbook ตัวใหม่นิ่งมากๆ ภาพรวมก็เคลิ้มๆไปเหมือนกันครับ เบามาก เล็กมาก จอแจ่มมาก ฟิน

5555

4K video playing มีอยู่ 2 ปัจจัยครับ

1. เน็ตแรง ถ้าแรงอันนี้จบ

2. เครื่องแรงในระดับเล่นได้ แน่นอน com spec core i เล่นได้ทุกตัว

3. Browser บางตัวเล่น youtube plug in ได้กระตุกเวลาเปิดหลายๆหน้าต่าง เช่น FF

Macbook ใหม่ผมลองเปิดไฟล์ MKV บิตเรทสูง 23GB เล่นลื่นปรื้ดเลย เล่นไปครึ่งชม.

อุณหภูมิประมาณ 60 องศา ในห้องไม่มีแอร์ ไม่ร้อนมาก นับว่าใช้ multimedia ได้ดีทีเดียว

อยากสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า

ถ้ารันพวก Android studio หรือ Xcode พร้อม simulator (เช่น android device หรือ  ipad device) กระตุกมากไหม และหน้าจอสำหรับเขียนโค๊ดเล็กเกินไปไหม

โปรแกรมออกแบบ ui Sketch ใช้งานได้ลื่นไหม

และถ้าจะต่อจอผ่าน mini-display port หรือ thunderbolt มีขายตัวต่อยังครับ แล้วต้องผ่าน usb-c to usb-a ก่อนอีกรอบป่ะครับ 

ขอบคุณครับมากครับ

อยากสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า

ถ้ารันพวก Android studio หรือ Xcode พร้อม simulator (เช่น android device หรือ  ipad device) กระตุกมากไหม และหน้าจอสำหรับเขียนโค๊ดเล็กเกินไปไหม

โปรแกรมออกแบบ ui Sketch ใช้งานได้ลื่นไหม

และถ้าจะต่อจอผ่าน mini-display port หรือ thunderbolt มีขายตัวต่อยังครับ แล้วต้องผ่าน usb-c to usb-a ก่อนอีกรอบป่ะครับ 

ขอบคุณครับมากครับ

พวก App พวกนั้นคิดว่าถ้าแค่รันเท่ห์ ๆ คงไม่มีปัญหาอะไรครับ

ต่อจอก็ต้องใช้ Adapter ของเขาครับ หรือจะไปหาจาก ebay ก็ได้ ส่วนตัวผมรอ official adapter ครับ

4K video playing มีอยู่ 2 ปัจจัยครับ

1. เน็ตแรง ถ้าแรงอันนี้จบ

2. เครื่องแรงในระดับเล่นได้ แน่นอน com spec core i เล่นได้ทุกตัว

3. Browser บางตัวเล่น youtube plug in ได้กระตุกเวลาเปิดหลายๆหน้าต่าง เช่น FF

Macbook ใหม่ผมลองเปิดไฟล์ MKV บิตเรทสูง 23GB เล่นลื่นปรื้ดเลย เล่นไปครึ่งชม.

อุณหภูมิประมาณ 60 องศา ในห้องไม่มีแอร์ ไม่ร้อนมาก นับว่าใช้ multimedia ได้ดีทีเดียว

ถือเป็นข้อมูลที่ดีมากครับ คือถ้าจะเอามาเล่น bluray พกพาสะดวก ก็สบายใจได้ แต่เผื่อคนอ่านหลายคนจะคาดหวังมากไป  จะบอกว่า MKV 23 GB เนี่ยมันเป็นงานเบาๆ ครับ เพราะมันทำที่ gpu ไม่ใช่ CPU เอา MKV เกือบๆ 40 GB (average bitrate 39 Mbps) ผมลองกับ Intel HD Graphics 3000 เมื่อ 4 ปีก่อน ก็เล่นได้ครับ ลื่นไม่สะดุดไม่มีเฟรมแตกภาพหายเลย (ดูจาก stat ใน VLC) อันใหม่นี้เป็น Intel HD Graphics 5300 เล่นได้ผมไม่แปลกใจเลย

แต่แปลกใจเรื่องดู youtube 4K โดยใช้ rMBP แล้วไม่ลื่น แต่ Mackbook ลื่น อันนี้ไม่ปกติและผลอาจผิดพลาดไม่ก็ OS X มีปัญหาละ Spec ของ rMBP mid 2014 ที่ว่าดีกว่า Macbook หลายขุมมันต้องลื่นมากกว่าหรือเท่ากับ Macbook

อยากทดสอบประสิทธิภาพแห่งอนาคตต้องไปดู Youtube 4K 60fps เช่นอันนี้ (เล่นกับ chrome นะ safari เล่นได้ไม่สูงสุด) อาจจะเปลี่ยนร่างจาก video เป็น slideshow ได้

ถือเป็นข้อมูลที่ดีมากครับ คือถ้าจะเอามาเล่น bluray พกพาสะดวก ก็สบายใจได้ แต่เผื่อคนอ่านหลายคนจะคาดหวังมากไป  จะบอกว่า MKV 23 GB เนี่ยมันเป็นงานเบาๆ ครับ เพราะมันทำที่ gpu ไม่ใช่ CPU เอา MKV เกือบๆ 40 GB (average bitrate 39 Mbps) ผมลองกับ Intel HD Graphics 3000 เมื่อ 4 ปีก่อน ก็เล่นได้ครับ ลื่นไม่สะดุดไม่มีเฟรมแตกภาพหายเลย (ดูจาก stat ใน VLC) อันใหม่นี้เป็น Intel HD Graphics 5300 เล่นได้ผมไม่แปลกใจเลย

แต่แปลกใจเรื่องดู youtube 4K โดยใช้ rMBP แล้วไม่ลื่น แต่ Mackbook ลื่น อันนี้ไม่ปกติและผลอาจผิดพลาดไม่ก็ OS X มีปัญหาละ Spec ของ rMBP mid 2014 ที่ว่าดีกว่า Macbook หลายขุมมันต้องลื่นมากกว่าหรือเท่ากับ Macbook

อยากทดสอบประสิทธิภาพแห่งอนาคตต้องไปดู Youtube 4K 60fps เช่นอันนี้ (เล่นกับ chrome นะ safari เล่นได้ไม่สูงสุด) อาจจะเปลี่ยนร่างจาก video เป็น slideshow ได้

อาจจะเป็นเพราะผมเล่นใน chrome ก็ได้ครับ เพราะ safari บน mavericks ผมมันมีให้เลือกมากสุดแค่ 720k

ไปอ่านในฟอรั่มนอกบอกให้ลง flash แล้วปิด  html5 แต่ดูต้องพยายามมากไปเลยปล่อยครับ

ส่วน safari 8 บน yosemite เหมือนจะดู 4k ได้ปกติแบบ native เลยครับ

เจอจุดอ่อนอย่างหนึ่งคือ พอเอาเครื่องวางบนหมอนข้าง Force Trackpad กดยากมาก ต้องเอาอะไรที่มั่นคงรองก้น (มือก็ได้) มันถึงจะกดได้

• Like 1

เจอจุดอ่อนอย่างหนึ่งคือ พอเอาเครื่องวางบนหมอนข้าง Force Trackpad กดยากมาก ต้องเอาอะไรที่มั่นคงรองก้น (มือก็ได้) มันถึงจะกดได้

ของผมลองแล้ว กดได้ปกตินะครับ ไม่ต้องเอามือรอง ปกติวางบนหมอนตลอดเพราะนอนเล่นบนที่นอน แต่วันนี้เช็ดเครื่อง พลิกไปพลิกมาเจอ รอยร้าวตรงบานพับ ประมาณ 1 มิลเล็กๆ ลองเช็ดแล้วไม่ออก เหมือนรอยร้าวเลยอะ T_T 

ผมลองเล่น youtube 4k 60fps ดูก็ลื่นดีครับ ไม่กระตุกเลย ภาพสวยมากลื่นจริงๆ

ปรับความละเอียดสูงสุด 4k กับ เน็ต 30/3 

วีดีโออันนี้ เพลงเพราะดีด้วย

Edited by ayashi

วันนี้เอาไป burn ที่ที่ทำงาน เริ่ม 9 โมงกว่า ๆ แบตหมด 17:50 ระหว่างวันมี VMware Windows 10 ราวชั่วโมงกว่า (ใช้แค่ Team Viewer) นอนนั้นก็ Safari กับเปิด Numbers บ้าง

วันนี้เอาไป burn ที่ที่ทำงาน เริ่ม 9 โมงกว่า ๆ แบตหมด 17:50 ระหว่างวันมี VMware Windows 10 ราวชั่วโมงกว่า (ใช้แค่ Team Viewer) นอนนั้นก็ Safari กับเปิด Numbers บ้าง

ไฟหน้าจอกี่เม็ดครับ (สำคัญมากเลย)

ไฟหน้าจอกี่เม็ดครับ (สำคัญมากเลย)

ไฟกลาง คีย์บอร์ดตัดทุก 10 วิ ชั่วโมงท้าย ๆ ไฟดับบ่อย

ถ้าแบบนั้นผมว่าอึดมากเลยนะเนี่ย

คิดว่าคงใช้เวลามาบ้างแล้วกับการใช้งานคีย์บอร์ดนะครับ บางท่านก้อกล่าวเอาไว้...

เรื่องคีย์บอร์ดแบบใหม่สำหรับผมคงต้องแยก "ความถนัด" กับ "การใช้งานได้ดี" ออกจากกัน คือถ้าของดีจริงแต่ใช้ไม่ถนัดเนื่องจากเป็นครั้งแรก ก็ต้องรอดูผลสักระยะหนึ่งซึ่งในอนาคตก็คงได้รับคำชม ถ้าดีจริงผมเชื่อว่าใส่มาในทุกผลิตภัณฑ์แน่นอน รวมถึงคีย์บอร์ดแยกสำหรับ iMac, Mac mini, Mac Pro ด้วย

ก้อเลยอยากถามว่าความรู้สึกคีย์บอร์ดตอนนี้ ชอบ ไม่ชอบอย่างไรครับ "ถนัดขึ้นมั้ย" หรือ "แย่"

Edited by nQuantum

คิดว่าคงใช้เวลามาบ้างแล้วกับการใช้งานคีย์บอร์ดนะครับ บางท่านก้อกล่าวเอาไว้...

ก้อเลยอยากถามว่าความรู้สึกคีย์บอร์ดตอนนี้ ชอบ ไม่ชอบอย่างไรครับ "ถนัดขึ้นมั้ย" หรือ "แย่"

สำหรับผม ชอบนะครับ ถนัดขึ้น รู้สึกดีกว่าคีย์บอร์ดแบบเดิมไปเลย ( คือเป็นส่วนหนึ่งของการตัดสินใจด้วยเลย เพราะแอบลังเลว่าจะกลับไป Macbook Pro ดีมั๊ยและก็ไม่กลับไปชอบคีย์บอร์ดใหม่มากกว่า ) ตอนนี้พอกลับไปพิมพ์รุ่นเดิม รู้สึกแปลกๆ ส่วนหนึงเป็นเพราะคีย์บอร์ดใหม่ขนาดมันใหญ่ขึ้นกว่าเดิม ตามแบบที่ Apple เค้าบอกไว้ ความรู้สึกเวลาวางนิ้วบนปุ่มมันมั่นคง มันไม่โยกเยก คลอนๆแบบคีย์บอร์ดเดิม ส่วนเรื่องความตื้นของคีย์บอร์ด รู้สึกโอเคขึ้น กลับไปกดคีย์บอร์ดเดิม มันรู้สึกเหมือนทำไมปุ่มแต่ละตัวมันลึกจัง โดยรวมชอบแบบใหม่มากกว่าแบบเก่าครับ 

Edited by iPeck

ถ้าใช้งานอย่างมาก แต่งภาพผ่าน Light Room นี่สบายมั้ยครับ

ขออภัยผิดกระทู้ครับ

Edited by path2544