Jump to content
justice

ซื้อ macbook pro ratina 2015 มาอยากเพิ่มความจุ

Recommended Posts

ผมพึ่งซื้อ macbook มาครับ แล่วความจุ 128gb รู้สึกไม่พอใช้มากๆ อยากรู้ว่าสามารถเพิ่มได้ไหมครับ ถ้าได้เพิ่มจากที่ไหนครับ

กรณีเพิ่มไม่ได้ จะเพิ่มเองประกันจะหมดไหมครับ

ค่าเพิ่มไม่ต่างจากซื้อใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

คงต้องปรับตัวแล้วสินะครับ ตอนซื้อไม่คิดให้ดีก่อนว่า128GB เข้ากันกับเรารึป่าว ตอนนี้พยายามเก็บข้อมูลทุกอย่างที่ไม่ใช่โปรแกรมลง Ex Hdd

ข้อมูลส่วนใหญ่เป็นอะไรครับ 

ส่วนใหญ่จะเป็นพวกไฟล์วีดีโอไฟล์รูป raw ครับ ส่วนโปรแกรมที่ใช้ก็พวกไลท์รูม พวกตระกูลadobeแล้วก็ไฟนอลคัท ส่วนโปรแกรมบางอย่างจำเป็นต้องใช้windows เลยลงbootcampแบ่งพื้นที่ไป40GB ตอนนี้เหลือที่20GB ปัจจุบันเพียงพอต่อการใช้งาน แต่ที่กังวลในอนาคตอาจจะไม่เพียงพอที่จะลงโปรแกรมต่างๆ

ของผมก็SSD128GB แบ่ง40GBลงBootcamp windows8.1กับOfficeก็แทบจะเต็มแล้ว ส่วนmacใช้พวกadobeเหมือนกัน เก็บเฉพาะไฟล์ที่ต้องทำงานไว้ในเครื่อง ไฟล์อื่นก็เก็บไว้ที่HDDภายนอกแทนครับ

ขายทิ้งซื้อใหม่อย่างเดียวครับ 

แนะนำ freemac mall หรือ pdamobiz ครับ ตลาดดี 

คิดแล้วเป็นข้อดีของรุ่นเก่าๆ ที่ยังพอ upgrade HDD+SSD ได้เองนะครับ รุ่นใหม่ๆ นี่เลือกผิดคิดจนเปลี่ยนเครื่องเลย แต่ไหนๆ ซื้อมาแล้วก็คงต้องปรับตัวไปใช้พวก external drive เพิ่มความจุแทนนะครับ

wifi hardest external ครับ สามพันกว่าเอง ส่ง ไฟล์ ความเร็วได้ 300 mb sec ครับ

แต่ที่ memorytoday มีขาย hd ssd สำหรับ macbook ratinaแล้วครับมีขนาดถึง 940 gb

ราคา 240 ตกราวๆๆ ห้าพันครับ รอหมดประกันค่อยไปเปลี่ยนครับถึงตอนนั้นราคา ถูกมากแล้วครับ

Edited by ake5nene

แนะนำให้ลงโปรแกรมทุกอย่างที่ใช้เท่าที่จำเป็นไว้ใน SSD 128GB ครับ ส่วนงาน ไฟล์ต่างๆ ก็ลงไว้ ext.HDD นะครับ แล้วก็รันงานต่องานให้เสร็จ แล้วก็เอางานไปเก็บไว้ที่ ext.HDD เหมือนเดิมครับ แค่นี้ 128GB ก็น่าจะเพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ เครื่องรุ่นใหม่ๆ up grade เองไม่ได้ ขายทิ้งก็อาจจะขาดทุนเยอะเกินไปครับ 

ด้วยความเห็นส่วนตัวล้วนๆน่ะครับ

เป็นผม ผมขายทิ้งเลย ถ้าคนที่ใช้ mac เป็นเครื่องหลักจะรู้ว่าไม่พอแน่ นอกจาก application และ bootcamp ที่คุณจขกท บอกว่าจำเป็นต้องลงแล้ว ยังมีอื่นๆ อีกเยอะเลย เช่น itunes นี้ตัวกินพื้นที่เลยครับ ทั้ง music, video, apps iphone, ipad ใช้ไปยิ่งกินพื้นที่ไปเรื่อยๆ +data บางอย่างที่เราใช้บ่อยๆ ก็ไม่สะดวกที่จะเก็บใน Ext HDD ตลอด

ถามว่ามีวิธีไหนทำให้พอใช้งานพื้นที่น้อยๆ ได้รึเปล่า มีครับ อย่างที่พี่ๆข้างบนกล่าว แต่ใช้ไม่ค่อยสะดวกสบายแน่นอน โดยเฉพาะเวลาผ่านไปเรื่อยๆ os x ก็ update อีก ผมว่ามันจะใช้แบบลำบากเปล่าๆ ขนาด SSD 256 gb นี้ผมว่าก็ไม่ได้สบายมากน่ะครับ ผมยังต้องคอยต่อ Ext HDD เรื่อยๆ เลย

ผมเคยพลาดซื้อ ipad 16 gb มาเหมือนกันครับ ใช้งานไม่พอ ดีที่ตอนนั้นซื้อที่ต่างประเทศ เค้าให้เปลี่ยนเครื่องได้เลย ไม่เสียตัง เมื่อเราไม่พอใจ ไม่ทราบจขกท. ซื้อ online store ภายใน 14 วันรึเปล่าครับ ถ้าใน 14 วันเห็นว่าเปลี่ยนเครื่องได้น่ะ ส่วนถ้าจะขายนอกจากเว็บที่พี่ข้างบนแนะนำ ลอง getapple อีกเว็บครับ ผมเคยปล่อย ก็ ok อยู่

โชคดีครับ

• Like 1

ด้วยความเห็นส่วนตัวล้วนๆน่ะครับเป็นผม ผมขายทิ้งเลย ถ้าคนที่ใช้ mac เป็นเครื่องหลักจะรู้ว่าไม่พอแน่

จริงครับ ใช้เป็นเครื่องหลักแค่ 128 ไม่มีทางพอแน่ๆ อย่างต่ำต้อง 320+ ถ้าเป็นขาโหลดบิต ดูหนังฟังเพลง 512 นี่น่าจะกำลังดีครับ ใช้กันยาวๆ ไปเลย 4-5 ปี (พวกงานตัวยักษ์ๆ ที่ไม่ได้ใช้บ่อยก็ใส่ลง ext. เหมือนเดิม)

สอบถามหน่อยครับ mbp 2015 ที่ซื้อมา ถ้าไม่เสียบที่ชาร์จใช้งานจริงได้กี่ชม. ครับ ถ้าใช้พวกโปรแกรม adobe ต่อเนื่อง

ส่วนใหญ่จะเป็นพวกไฟล์วีดีโอไฟล์รูป raw ครับ ส่วนโปรแกรมที่ใช้ก็พวกไลท์รูม พวกตระกูลadobeแล้วก็ไฟนอลคัท ส่วนโปรแกรมบางอย่างจำเป็นต้องใช้windows เลยลงbootcampแบ่งพื้นที่ไป40GB ตอนนี้เหลือที่20GB ปัจจุบันเพียงพอต่อการใช้งาน แต่ที่กังวลในอนาคตอาจจะไม่เพียงพอที่จะลงโปรแกรมต่างๆ

ใช้ external hdd ผ่าน usb 3/ thunderbolt เอาก็น่าจะเพียงพอครับ

ผมว่าพื้นที่น้อยนี่เป็นข้อดีนะครับ คือทำให้เรามานั่งคัดเลือกลำดับความจำเป็นของไฟล์ในเครื่องเราบ่อย ๆ 

ลดปัญหาไฟล์ซ้ำซ้อน หรือเก็บไฟล์ที่ไม่จำเป็นในเครื่องครับ

สอบถามหน่อยครับ mbp 2015 ที่ซื้อมา ถ้าไม่เสียบที่ชาร์จใช้งานจริงได้กี่ชม. ครับ ถ้าใช้พวกโปรแกรม adobe ต่อเนื่อง

5 ชม. บวกลบครับ