Jump to content
nidku53

Mac จะใช้เป็นเครื่องหลักยาวนานที่สุดได้กี่ปีครับ

Recommended Posts

ผมใช้ thinkpad ประมาณ 5 ปีถึงรู้สึกว่าช้าแบบต้องเปลี่ยนเครื่องหลัก เลยไปจัด iMac 21.5 late 2012 (ตัวขอบ 5 mm. ตัวแรก)

ใช้มา 2 กว่าๆก็ยังไม่รู้สึกว่าตกยุค (แม้ว่ามันจะมี fusion drive หรือ ssd หรือ 5K ออกมาแล้ว 555)

ส่วนเจ้า thinkpad ผมก็ยังใช้งาน ms office ได้อยู่ แต่ต้องปิดการเชื่อมต่อ internet และ auto update ไป

• Like 1

ผม ใช้ตัวนี้ครับ 

ชอบ Keyboard ครับ 

แต่ตอนนี้ อยากได้ Retina แล้วอะ 

• Like 4

ของผม Macbook Pro Early 2011 13"  เปลี่ยนแรม 8G ทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีลื่นๆ อยู่ครับ

• Like 1

ใช้ Mac Mini 2009 RAM 4 GB

Upgrade ครั้งเดียว ตอนเปลี่ยนเป็น SSD

ใช้งานทั่วไปสบายๆ ใส่ VMware เปิด Windows ก็ยัง OK

• Like 2

ตัวแรกของผม PowerBook G4 Titanium 15" Display ปี 2001

ยังใช้งานปกติอยู่เลยครับ แต่ยกให้ญาติพี่น้องใช้ไปแล้ว

• Like 1

ผมใช้ macbook ขาว ปี 2006 ก็มีปัญหาแค่แบ็ตบวมและเสื่อมแล้ว แต่ยังใช้ได้ราวๆ 2 ชม.

เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Mbr 13" ตัวล่าสุดเมื่อเมษายนที่ผ่านมาครับ

• Like 1

iBook G4 13" 2004  ทุกวันนี้ยังไช้ได้ แบตเสื่อมแต่เสียบไฟฟ้าได้ จอปกติทุกอย่าง เอาไว้เล่นเน็ตอย่างเดียว

• Like 1

ของผมใช้ ThinkPad X220 มาเกือบ 4 ปี (ซื้อเมื่อต้นปี 2012) ไม่นานก็ถอย MacBook Air 11" mid2012 (เมื่อปลายปี 2012)

ทั้งสองตัวอายุสูสีกัน..

ปัจจุบันใช้ ThinkPad เป็นเครื่องหลัก เพราะใช้งานด้านวิศวกรรมเป็นหลัก แบต 6 เซลล์ยังใช้ได้เกือบๆ 4 ชั่วโมง

ส่วน MacAir ก็ใช้ควบคู่ไปด้วย ส่วนใหญ่ใช้ในงานด้านกราฟฟิก ตกแต่งภาพ หรืองานมัลติมิเดียร์ต่างๆ + เล่นเน็ต

รักทั้งสองตัว... และ... ยังไม่คิดเปลี่ยน

• Like 1

เห็นเพื่อนๆใช้ mac กันนานขนาดนี้ ชื่นชมทุกท่านเลยครับ ใช้คุ้มดี

• Like 1

ผมMBP 13 Mid2010 ยังใช้งานได้ดี ไม่มีงอแง ตัดต่อ  HD 30 นาทีได้ยังสบายๆ มีแค่แบตเท่านั้นที่ขึ้น Service มาสักพักแระ

ส่วน Mac Mini  2011 ยังใช้งานได้ดีไม่มีงอแงเช่นกัน

ปล ไม่อยากไปลองรุ่นใหม่ที่ร้าน  กลัวกลับมาบ้านแล้วพาลคิดว่า เครื่องเก่ามันอืด

• Like 1

ของผม MBP 15" Early 2011

ผมคาดว่าน่าจะ 7-10 ปีได้นะครับ เพราะผมเก็ง Spec ว่าต้องเอา CPU 4core  ให้ได้ RAM ค่อยไปเพิ่มอีกที และแล้ว MBP 2011 15" นี้ก็มาทำให้ผมต้องซื้อจนได้

ที่เก็งแบบนี้เพราะคาดการณ์ว่า  Spec แบบนี้อยู่ได้อีกนานมาก เพราะ Hardware เริ่มช้าลงไปเรื้อยๆ ครับ  Spec นี้กอดกันยาวๆ

ส่วนที่คาดว่า 7ปี เพราะเครื่องผมมีอาการการ์ดจอพังมาแล้วรอบ1 โชคดีที่ Apple ต่อประกันส่วนนี้ให้ทำให้สามารถเปลี่ยนบอร์ดได้ฟรีไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ (หมดเขตน่าจะกุมภา ปีหน้านะครับ ใครจอแสดงผลเพี้ยนเป็นขีดๆเส้นๆเละๆใน MBP รุ่น early 2011ขึ้นไปถึงรุ่น 2013  ) ทำให้ผมเสียวๆว่าอาการจะมาอีกรอบในอีกสัก3ปีข้างหน้า อาจจะปลงใจเปลี่ยนรุ่นก็ได้ครับ

• Like 1

imac early 2009 ใช้มาถึงปัจจุบัน

• Like 1

ผมยังใช้ MacBook 13" late 2008 อยู่เลยครับ

ตอนนี้ใช้ SSD กับ HDD และอัพแรมเป็น 8 GB

เปลี่ยนแบตไป 3 ก้อน เปลี่ยนพลาสติกใต้จอ เปลี่ยนลำโพง Subwoofer ที่แตก

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Like 1

ผมMBP 13" mid 2012 เดิมๆทุกอย่าง T-T ไม่รู้แบตเสื่อมหรือยัง กำลังมีแพลนว่าจะอัพram เป็น 16gb

• Like 1

ผมใช้ mac Mini Mid 2011 อยู่ครับอัพ SSD อีกทีคงน่าจะหลายปีอยู่

• Like 1

เครื่องผมที่อายุยาวสุดตอนนี้คือ imac 21.5 mid2010 อัพ CPU เป็น 3.6GHz i5 ตั้งแต่ซื้อ กับเพิ่มแรม 8GB เอง ใช้มาตั้งแต่ออกแรกๆเลย ตอนนี้ยังใช้งานอยู่ครับ เป็นเครื่องหลัก(ใช้คู่ MBP 15" mid2012 เวลาอยากได้จอสบายตาก็ imac)

เคยฮาร์ดดิสค์เจ๊งไปรอบนึงตอนก่อนหมดประกันสามปี แต่อยู่ในโปรแกรมเปลี่ยนฮาร์ดดิสค์ได้ฟรี เลยเอาไปจัดการมา และใช้มาถึงตอนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร 

ที่มีปัญหานิดหน่อยคือปุ่ม power มันไม่ค่อยดีแล้ว เวลากดเปิดเครื่องต้องกดแบบวนๆทั่วปุ่ม 

Edited by Mackook
  • Like 1

ลากนานสุดเกือบ 8 ปี Powetmac G5 1.6 GHz มือสองครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• Like 1

MacBook Air Late 2010 ใช้มา 5 ปี อยากเปลี่ยนแล้วครับ แต่รอ MacBook Air จอ retina ครับ

ผมเคยใช้ mbp 15 early 2011 แล้วขายแบบขาดทุนอย่างแสนสาหัสให้พี่ชายไปใช้งานต่อ ตอนนี้เครื่องก็ทำงานได้ดีเหมือนเดิมครับ
ส่วนเครื่องใหม่เป็น mbp 13 R mid 2014 กะใช้ยาวๆซักห้าปีครับ

เพิ่มเติม...(เคยตอบไปแล้ว)

ผมเพิ่งซื้อ MacPro 2.8 Mid 2010 มือสองมาได้ 6 เดือน อัดแรมเต็ม 32 GB เพิ่ม SSD HDD 240 GB 
จากลักษณะงานที่ผมทำ น่าจะใช้ได้ต่ออีกสัก 5 ปี ถ้าเมนบอร์ดไม่พังก่อน...

น้องใหม่ครับ mba 2015 เพิ่งซื้อใช้ครั้งแรก ตั้งใจอย่างน้อย 5ปี

Edited by redjinna

เอาจริงๆผมสองปี แต่ตอนนี้เลิกใช้แล้ว เหลือแค่ iPod กับ iPad

Edited by sabimaru041

MBP 2011 ของเพื่อนผมพึ่งเข้าโปรแกรมชิพการ์ดจอไปวันนี้เอง อาการก่อนหน้านี้ ก็มีค้างๆ กระตุกๆ ตอนเปิด Youtube เห็นเขาบ่นมาหลายเดือน

จนวันนี้ เปิดเครื่องแล้วค้างหน้าจอขาว พอลองเข้าวินโดว์ก็ค้างหน้าจอน้ำเงิน เลยยกเข้าศูนย์ดีที่เข้าข่ายโปรแกรมชิพการ์ดจอ รอเครม 2อาทิตย์

MBP 2011 ของเพื่อนผมพึ่งเข้าโปรแกรมชิพการ์ดจอไปวันนี้เอง อาการก่อนหน้านี้ ก็มีค้างๆ กระตุกๆ ตอนเปิด Youtube เห็นเขาบ่นมาหลายเดือน

จนวันนี้ เปิดเครื่องแล้วค้างหน้าจอขาว พอลองเข้าวินโดว์ก็ค้างหน้าจอน้ำเงิน เลยยกเข้าศูนย์ดีที่เข้าข่ายโปรแกรมชิพการ์ดจอ รอเครม 2อาทิตย์

12041739_10153680103306155_620258282_n.j

ส่วนเครื่องผม iMac 2012 ใช้งานอย่างหนักแทบไม่ได้ปิดเครื่องเลย ปัจจุบันยังใช้งานได้ปกติ มีเพียงฝุ่น มุมซ้ายล่างและขวาล่างให้ลำคาญใจนิดหน่อยพอรับได้