Jump to content
nidku53

Mac จะใช้เป็นเครื่องหลักยาวนานที่สุดได้กี่ปีครับ

Recommended Posts

ของผมปี 2011 หลังจาก upgrade เป็น Yosemite รู้สึกเครื่องอืดลงไปมาก ทั้งอืดทั้งกระตุกเลยก็ว่าได้ เมื่อหลายเดือนก่อนเลย upgrade เพิ่ม SSD+HDD เป็น Fusion Drive ก็ได้ความเร็วเพิ่มขึ้น แต่ยังมีกระตุกเป็นระยะๆ เวลาโหลดอะไรมากๆ เพราะแค่บูตขึ้นมาแรม 4GB เค้าก็รับประทานแทบหมดแล้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งจะ upgrade RAM เป็น 8GB ได้ผลครับ ตอนนี้หายกระตุกเป็นปลิดทิ้งเลย (ไม่ใช่ ปิดทิ้ง นะ)

ตอนนี้เลยสงสัยว่ามีใครที่ยังใช้เครื่อง Mac ที่อายุหลายๆ ปีเป็นเครื่องหลักอยู่บ้าง แล้วลากกันยาวนานที่สุดน่าจะได้สักกี่ปีครับ

ผมใช้เครื่อง c2d 2.66 อยู่ครับ (น่าจะปี 2009) ใช้เป็นเครื่องหลักจน 2-3 ปีกว่าที่แล้วเปลี่ยนมาไปใช้เครื่องอื่นเป็นหลัก แต่ก็ยังใช้ต่อมาจนถึงทุกวันนี้

ยังทำงานหลาย ๆ อย่างได้ดี ถ้าไม่นับว่าหน่วงบ้างตามอายุขัยครับ แบตฯ ก็ยังใช้งานได้ปรกติครับ (คือเก็บไฟได้บ้าง แต่ก็เสื่อมลงตามอายุเครื่องครับ)

Edited by ikok
  • Like 1

เพิ่งหยิบ iBook G4 800Mhz ปี 2003 มาสอนคุณพ่อใช้คอมพิวเตอร์ปีนี้ครับ เครื่องใช้งานได้ปกติทุกอย่าง มีปัญหาแค่แบตเสื่อมกับจอเริ่มจะหมดสภาพบ้างแต่ยังไม่เข้าขั้นวิกฤติ เอาไปต่อจอนอกก็ใช้ได้

• Like 1

ของผมใช้งานพวกแต่งภาพ PS LR เป็นหลัก พอทำงานได้ ~3-4 ปีครับ

แต่ตอนนี้ไม่ชัวร์ว่าจะยื้อไปได้เท่าเดิมไหม เพราะกล้องใหม่ๆนี่ขยันอัดพิกเซลกันจัง (-_-")

• Like 1

ตามความเหมาะสมครับ

ของผมประมาณ 6 ปี

...

• Like 1

MacBook Pro Late 2008 ก็ยังใช้งานอยุ่ทุกวันนี้ครับ มีแบตเสื่อม และพอใช้งาน graphic เริ่มไม่ไหวแล้วครับ 

• Like 1

ผมเปลี่ยนทุกสองปี

• Like 1

เครื่องเก่าแบบไม่เปลี่ยนอะไรเลย อย่างมากคงไม่เกิน 4 ปีหรอกครับ แค่ battery ก็ไปหมดแล้ว แต่ถ้าเครื่องเก่าที่ upgrade เช่น up ram, up storage, เปลี่ยน battery ผมว่าใช้ได้ยาวอยู่ ของผม mbp 2009 version upgrade ใช้ได้ถึง 2015 เลย ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น mbp r 2014 ผมก็ใช้ดี ไม่ได้รู้สึกอะไร แต่พอเปลี่ยนแล้ว ย้อนกลับไปเล่นดู รู้สึกหงุดงิดอย่างแรง 555 ของพวกนี้ผมว่าเราทนใช้ต่อไปได้ แต่ถ้าได้เครื่องดีกว่ามาแล้ว มักจะย้อนกลับไม่ได้ อิๆ

• Like 1

เครื่องเก่าแบบไม่เปลี่ยนอะไรเลย อย่างมากคงไม่เกิน 4 ปีหรอกครับ แค่ battery ก็ไปหมดแล้ว แต่ถ้าเครื่องเก่าที่ upgrade เช่น up ram, up storage, เปลี่ยน battery ผมว่าใช้ได้ยาวอยู่ ของผม mbp 2009 version upgrade ใช้ได้ถึง 2015 เลย ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น mbp r 2014 ผมก็ใช้ดี ไม่ได้รู้สึกอะไร แต่พอเปลี่ยนแล้ว ย้อนกลับไปเล่นดู รู้สึกหงุดงิดอย่างแรง 555 ของพวกนี้ผมว่าเราทนใช้ต่อไปได้ แต่ถ้าได้เครื่องดีกว่ามาแล้ว มักจะย้อนกลับไม่ได้ อิๆ

หมายความว่าถ้าอยากใช้ยาวๆ ต้องรักเดียวใจเดียวอย่าเผลอไปลองของใหม่สินะครับ  ถถถถ

• Like 1

นี้กำลังพูดถึง mac หรือพูดถึงสาวที่บ้านกันอยู่ครับ เริ่มสับสน 555

• Like 1

อดแปลกใจไม่ได้ ผมมี thinkpad T43 อยู่ แน่นอนซื้อมือสองมา แต่แบตยังเก็บไฟดีอยู่เลย ทำไมนะ แปลก...

• Like 1

เพื่อนผมคนนึง ยังใช้ Macbook รุ่นสีดำอยู่เลย ไม่รู้กี่ปีแล้ว

• Like 1

ผมที่ทำงานยังใช้ Macbook White 2007 อยู่เลยแต่ใช้แค่ snow leopard 10.6.8 นะยังไหลลื่นดีมีเปลี่ยนแบตไปปีที่แล้วกับจอเหมือนจะอมเหลืองละที่เหลือยังปกติดีครับ

• Like 1

ยังใช้ MacBook Pro 15"mid 2009 อยู่เลย up ram 8GB+Fusion drive os 10.10

ก็ยังใช้งานได้ปกติอยู่ มีแบตที่เริ่มไปตามเวลา ก็ใช้ไปก่อนยังไม่มีแผนที่จะซื้อใหม่ ช่วงนี้ไม่มีเวลาได้จับคอมเท่าไหร่เลย คิดว่าซื้อมาก็ไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่เอาไว้ให้มันถึงที่สุดก่อนแล้วค่อยมาว่ากัน.

Sent from my iPad using Tapatalk

• Like 2

ยังไม่เคยได้ใช้จนเครื่องพังคามือหมดสภาพเลยครับ
ส่วนใหญ่เพราะบริหารกิเลสตัวเองไม่ดีจนไปสอยเครื่องใหม่มามากกว่า

• Like 2

ผมว่าส่วนใหญ่ใช้ mac กันคุ้มอยู่แล้วครับ ที่จะไม่คุ้มนี้พวก iphone ipad นี้แหล่ะ เครื่องไม่เสีย แต่อดใจเปลี่ยนไม่ได้ อิๆ

• Like 1

MacPro 2x2.8 early 2008 ยังใช้ retouch ได้อยู่จนปัจจุบัน เปลี่ยนแค่ card จอ (ยังไม่สุด) +อัฟ ram 12 GB (ยังไม่เต็ม)

• Like 1

ถ้าใช้ software ใน version ที่ออกมาในห้วงเวลาเดียวกับเครื่อง ผมใช้มายังไม่มีเครื่องไหนพังก่อน 5 ปีครับ (นอกจากแบตที่เสื่อมตามกาลเวลา)

แต่ถ้า update software ตลอดเวลา และ(หรือ) ต้องใช้งานฟีเจอร์ใหม่ ๆ ที่อาจต้องการเครื่องที่มี spec ที่สูงขึ้น ผมคิดว่าไหวที่ range ไม่เกิน 3 ปีครับ

โดยส่วนตัวผมเปลี่ยนเครื่องทุก 3 ปีครับ (เคยใช้รุ่นปี 2008 แล้วเปลี่ยนเป็นรุ่นปี 2011 และตอนนี้ใช้รุ่นปี 2014 ครับ)

• Like 1

ขึ้นอยู่กับลักษณะงานด้วยมังครับ

ตัวผมจะเปลี่ยนราวๆ 3-4 ปีครั้ง

แต่เครื่องเก่าผมจะสามารถถัดไปให้น้องๆ ในทีมใช้งานเป็นเครื่องหลักได้ต่อไปอีก

อย่าง MacBook Pro 2008 ของผมยังเป็นเครื่องหลักของน้องในทีมคนนึงได้สบายๆ 

ใช้เช็คงานไฟล์ HD ทำบท ฯลฯ ลง OS 10.9 ไว้ครับ

เครื่องนี้เปลี่ยนแบตไป 2 รอบแล้ว ตอนนี้ก็ขึ้น Service batt อยู่ รอมีตังก็จะไปสั่งมาเปลี่ยนอีกที

• Like 2

รุ่น MacBook late 2008 ใช้มา 6 ปีกว่าแลัวครับ สิ่งที่ได้ปรับเปลี่ยนคือ 

1. เปลี่ยนแบตไป 2 ก้อนแล้ว
  2. เพิ่ม ram เป็น 8 GB
  3. เปลี่ยน HDD เป็น SSD

ก็ยังถือว่าใช้งานได้โอเคเหมือกันครับ แต่เห็นรุ่นใหม่ๆ สวยๆ ออกมาก็อยากได้เหมือนกันนะ  :guitar:

• Like 1

.

ผมเริ่มรู้สึกว่า mac ไม่ทนก็เมื่อไม่กี่เดือนนี้แหละ 555

ผมใช้ iMac 21.5" mid 2011 ใช้ได้ 3 ปีเศษ ๆ หลังจากประกัน 3 ปีหมดไป 6 เดือน จอลาโลกไปแล้วครับ ทุกวันนี้ต่อจอนอกเอา แต่ผมเปิดเครื่อง 7.00-18.00 จ.-ส. เลยเข้าใจเอาเองว่าคงใช้งานมันหนักไปหน่อยอ่ะครับ แต่ตอนนี้ก็ยังใช้ได้นะครับ เสียแค่จอครับ

• Like 1

ของผม MacBookAir 11" Late 2010 Ram 4Gb ก็ 5 ปีแล้ว ยังใช้ได้ดี

รอ MacBookAir ใหม่ ถ้าปรับจอเป็น Retina ว่าจะเปลี่ยนอยู่  :scooter:

Edited by skwandee
  • Like 1

ของผมใช้ Macbook pro mid 2007 มาเป็นเวลา 8 ปี

ใช้วิธีค่อยๆอัพมาเรื่อยๆ RAM บ้าง SSD บ้าง

ใช้งาน Graphic และ เกมส์มาตลอดครับ

เพิ่งเปลี่ยนปีนี้เองครับ

ปล. ปัจจุบัน ยังใช้เป็นเครื่องสำรองอยู่ครับ

• Like 1

เอ.. ไม่รู้แหะ อยู่ที่งานที่ทำด้วยหล่ะมั้ง อย่างผมอยู่งานสายโปรแกรม แต่งรูปนิดหน่อย พอซื้อคอนโซลมาไว้เล่นเกม กิเลสอยากได้คอมการ์ดจอแรงๆก็เลยหายไป
คิดว่า ถ้ามันใส่แรมเพิ่ม กับเปลี่ยน HDD ได้นี่ น่าจะซัก 5 ปีขึ้นได้น่ะ ถ้าไม่เกิดเรื่องที่ทำให้มันพัง จนค่าซ่อมไม่คุ้มแล้ว อะไรทำนองนั้น

• Like 1