Jump to content
Sign in to follow this  
dignitas

สมัยนี้ มีใครใช้ของถูกต้องลิขสิทธิ์แบบ clean 100% บ้างครับ

Recommended Posts

เชิญมาคุยเรื่องลิขสิทธิ์กันครับ สมัยนี้ผมว่าคนตื่นตัวขึ้นกว่าสมัยก่อน หลายคนเลิกสนับสนุนของละเมิดลิขสิทธิ์ หันมาใช้ของถูกลิขสิทธิ์กันมากขึ้น

คนรอบตัวผมส่วนใหญ่ที่หันมาใช้ของถูกลิขสิทธิ์ เท่าที่สังเกต ยังไม่ clean 100% คือยังมีเทาๆบ้าง ตามโอกาส

อยากทราบว่าสมัยนี้ มีใครใช้ของถูกต้องตามลิขสิทธิ์ทุกอย่าง แบบ clean 100% บ้างไหมครับ เช่น ซื้อหนังแท้ ซื้อเพลงแท้ ซื้อเกมส์แท้ ทุกครั้ง ไม่โหลดบิท ไม่เคยใช้ของที่ละเมิดลิขสิทธ์ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใด

จากประสบการณ์ส่วนตัวเจอคนที่สีเทาค่อนไปทางดำซะเยอะ เช่น

- บางคนเป็นคอเกมส์ ซื้อเกมส์แท้ตลอด แต่พอเป็นเรื่องเพลง กลับโหลดฟรีเข้า ipod เป็นพันๆเพลง

- บางคนอ้างว่าขอโหลดของ copy ดูก่อน ถ้าใช้ได้ดี ค่อยซื้อ

- บางคนกระเป๋า เสื้อผ้า ที่เป็นวัตถุ ซื้อของแท้ แต่พอเป็น digital เช่นหนัง เพลง กลับใช้ของ copy

- บางคนใช้ทุกอย่างแท้ แต่โหลดหนัง japan ฟรีหรือดู online ตลอด !!!

ปล. ขอให้แชร์ความเห็นกันในเชิงความรู้ ความคิดเห็น เป็นเหตุผลน่ะครับ

Edited by dignitas

ถ้าเป็นซอฟแวร์ ตอนนี้ลิขสิทธิ์ 100 % ครับ เพราะใช้แมค ทุกอย่างโหลดแบบเสียเงิน

ส่วนเพลง ยอมรับครับว่ามีเทาๆ ซื้อ CD ลิขสิทธิ์มากขึ้น เจอศิลปินที่ชอบ จะซื้อทันทีครับ ( เพราะราคาถูกลงมากด้วย) แต่เพลงเก่าๆหายาก ที่ไม่มีขายผมยังโหลดมาฟังอยู่ครับ 

ส่วนเกมไม่มีเลย เพราไม่เล่นเกมครับ

• Like 2

ยอมรับตรงๆว่าไม่ได้ซื้อทุกโปรแกรม แต่เพลงในเครื่องผมแท้หมด เพราะผมชอบซื้อCDเพลงญี่ปุ่นมา ripลงคอมแล้วเปิดฟังคุณภาพมันสุดยอดกว่าโหลดเถื่อน เพลงญี่ปุ่นแบบ Hi res ไม่ค่อยมีโหลด ตอนนี้ที่มีก็เกือบๆร้อยกว่าแผ่นแล้วส่วนในรูปยังไม่รวมแผ่นที่อยู่ที่บ้าน

ส่วนเกม ซื้อเกมผ่านสตีมตลอดเล่นกับPCไม่มีเถื่อนซักเกม

Edited by Giotto
  • Like 1

ผมว่าเดี๋ยวนี้คนใช้ลิขสิทธิ์ร้อยเปอร์เซนต์กันเยอะแล้วนะ

รูปแบบการซื้อลิขสิทธิ์ มันสะดวกกว่าเดิมแถมราคาก็ถูกลงมาก

ผู้จัดจำหน่ายก็ปรับตัวให้เหมาะสมมากขึ้น การขายผ่าน Online มันลดต้นทุนทั้งการผลิตวัสดุ บรรจุภัณฑ์ การขนส่ง กำไรของยี่ปั้ว ซาปั้ว จิปาถะ

เอาเข้าจริงๆ ผมว่าคนเราพื้นฐานจิตใจดี พร้อมที่จะจ่ายสนับสนุนลิขสิทธิ์นั่นละ แค่ต้องพยายามให้สินค้าเหล่านั้น

ถึงมือเค้าได้ไวกว่า พวกของละเมิด ก็น่าจะช่วยได้เยอะ

สำหรับผม จะมีก็พวกเกม บน PC นั่นละ แต่จริงๆ ถึงจะโหลดเถื่อนมาเล่น เอาเข้าจริงผมว่าเค้าก็ไม่เสียประโยชน์นะ (แถ สุดๆ)  

เพราะเกมที่โหลดเถื่อนมา ผมไม่เคยคิดจะซื้ออยู่แล้ว และโหลดมาเล่น ก็ไม่เคยเล่นเกินชั่วโมง สองขั่วโมง ก็เลิก ไปนั่งดูเค้าแคสตามยูทูปต่อ

อารมณ์อยากรู้มากกว่าว่าเค้าไปถึงไหนกันแล้ว   ส่วนถ้าเกมส์ที่เล่นจริงๆ ผมเล่นบน XBOX อันนั้นซื้อแท้หมด

• Like 1

นับผมเข้าไปคนนึงครับ

เพลงก็หมดแล้ว

หนังก็หมดแล้ว

TV Series ก็หมดแล้ว

Software ก็หมดแล้ว

ไม่แน่ใจว่าหลุดอันอื่นไปอีกรึปล่าว

• Like 1

นับผมเข้าไปคนนึงครับ

เพลงก็หมดแล้ว

หนังก็หมดแล้ว

TV Series ก็หมดแล้ว

Software ก็หมดแล้ว

ไม่แน่ใจว่าหลุดอันอื่นไปอีกรึปล่าว

ผมว่าอย่างสุดท้ายที่ผู้ชายหลุดคือ หนัง 18+ ป่าวครับ 555. หรือว่ามีใครบินไปซื้อแผ่นที่ญี่ปุ่น. อันนั้น clean 100%

ผมว่าอย่างสุดท้ายที่ผู้ชายหลุดคือ หนัง 18+ ป่าวครับ 555. หรือว่ามีใครบินไปซื้อแผ่นที่ญี่ปุ่น. อันนั้น clean 100%

อันนั้นสีชมพูครับ 5555

ตรึม

• Like 1

เดวนี้วิธีการซื้อของพวกนี้ไม่ยุ่งยาก และสะดวกขึ้นมากกว่าแต่ก่อนเยอะ

ยกตัวอย่างง่ายๆ ซื้อเพลง/app บน iPhone เมื่อก่อนต้องมานั่งพิมพ์ password หลังจากกดซื้อ

เหตุการณ์คือ....ลืม password ไม่ซื้อแล้ว /กว่าจะใส่ password เสร็จมีเวลาให้คิด -> เปลี่ยนใจไม่ซื้อ

แต่เดวนี้พอกดซื้อ เด้งข้อความให้สแกนนิ้ว........ ฟิ้ว!!! เงินหายไปละ

ไม่ทันรู้ตัวเลยทีเดียว ไม่ทันได้มานึก password หรือถ่วงเวลาซื้อของๆเรา

ไม่เสียเวลาให้ได้เปลี่ยนใจไม่ใส่ password เลย haha :)

บอกตรงๆครับผมก็ยังสีเทาๆ

เพลง แท้ 100% เมื่อก่อนโหลดเอาจนมาถึงยุคบ้าเครื่องเล่นเพลงพกพา ipod sony ซื้อแผ่นมา rip เอาเองทั้งหมดปัจจุบันซื้อผ่าน itune บางแต่ยังนิยมซื้อแผ่นแบบลดราคาอยู่(นิยมเพลงเก่าๆ) แล้วก็ฟังจากวิทยุซะส่วนมาก

หนัง ดูโรงหนังวันพุธ นานๆซื้อแผ่นบูลเรย์เก็บที่ชอบๆเช่น Batman ซื้อเก็บทั้ง 3 ภาคเลย และก็ดูผ่านยูทูป(อันนี้น่าจะผิดลิขสิทธิ์นะ)

เกม อันนี้แท้ทั้งหมดเพิ่งขาย xbox ตัวเก่าที่แปลงเล่นเถื่อนมาซื้อ ps4 คงเล่นแท้ทั้งหมดเพราะเล่นอยู่ไม่เกินสามเกม

Software จะโหลดเถื่อนมาลองใช้ก่อนถ้าใช้แล้วตอบโจทย์ซื้อแท้ทันที (เคยผิดหวังกับโปรแกรมหลายๆตัวซื้อมาแล้วมันไม่ถูกใจ) ส่วน App ios แท้ทั้งหมด

นอกนั้นพวกของใช้นิยมแท้ทั้งหมดครับพวกรองเท้า กระเป๋า เพราะเป็นคนที่ใช้จนกว่าจะหมดสภาพ ปัจจุบันรองเท้าใช้จนส้นไปหมดละยังไม่คิดซื้อใหม่เลย

แล้วคิดว่าก็คงเทาๆแบบนี้ละครับ แต่ก็พยายามใช้ของลิขสิทธิ์เท่าที่จะใช้ได้ครับ