Jump to content
Sign in to follow this  
Peemai

Dota 2 iMac ทั้งแล็ค ทั้งเด้งมีวิธีแก้ไหมคะ

Recommended Posts

สังเกตจากเพื่อนที่ใช้ระบบ Windows เจอแค่แล็คนิดๆหน่อยๆ แต่เครื่อง iMac ของเราพ่วงอาการเด้งมาด้วย หลุดแบบตาต่อตา 
บางที 5 นาทีเด้งออก 
เคยซ่อมไฟล์ผ่าน Steam มาแล้วก็ไม่หาย แต่กลับเข้าเกมได้เร็วเลยไม่ถูกบังคับเป็นแมตซ์ระดับต่ำ แต่ถ้าไม่ทันนี่ก็ปาไป 8 ตา
มีวิธีอื่นแก้ไหมคะ

ปล. ไม่ทราบว่ารูปไหนพอจะบอกอะไรได้บ้าง 

ขอโทษนะคะที่วุ่นวาย ไม่เคยคิดจะจับคอมแพงๆพวกนี้ พอดีจำเป็นต้องใช้ก็เลยยังไม่ค่อยศึกษาอะไรเท่าไหร่

เด้งออกน่าจะเป็นเรื่องของเนตนะครับ รอดู 10.10.4 ก่อนครับ

ลองไปเช็คที่ตัว preferenceห ของตัว steam

เมนู ingame มันจะมีตัวนึงที่สั่งให้ steam มันทำอะไรสักอย่างกับเครื่องเราตลอดเวลา

steam overlay มั้งต้องว่างไว้ 

เคยเป็น เคยอ่านเจอ กดออกแล้วหาย แต่เรื่องosก็น่าจะมีส่วนนะตัวใหม่มันยังแก้ปัญหาเรื่องเน็ตเวิร์คไม่จบซะที

ถ้าเข้าเกม แมชแรก จะเล่นได้ยาวจนจบครับ ถ้าต่อแมชสองแนะนำให้ลองปิดเปิด steam ดูใหม่ครับ ถ้าเล่นต่อเลยส่วนใหญ่ที่เจอไม่เกินห้านาทีก็จะหลุดไปเอง ตรงนี้เป็นปัญหาของ steam ครับ

ถ้าเข้าเกม แมชแรก จะเล่นได้ยาวจนจบครับ ถ้าต่อแมชสองแนะนำให้ลองปิดเปิด steam ดูใหม่ครับ ถ้าเล่นต่อเลยส่วนใหญ่ที่เจอไม่เกินห้านาทีก็จะหลุดไปเอง ตรงนี้เป็นปัญหาของ steam ครับ

ไม่เคยเป็น ใช้แมคมินิ เล่นยาวๆ2-3เกมติดไม่มีปัญหาหลุด แต่ใช้10.7.5 เก่าแต่ขี้เกียจอัพเดต

สเปคแรงขนาดนี้ น่าจะเป็นที่ตัว Software แล้วแหละครับ

ลองผ่าน Bootcamp ครับ ของผม Spec เดียวกันแต่แรม 16 เล่นใน Bootcamp ไม่มีแลคหรือกระตุกเลยครับ แต่ใน iMac 5K Top CTO อีกเครื่องของผมดันกระตุก เข้าใจว่าน่าจะยังไม่รองรับหน้าจอ 5K

imac 2012 ของผมเล่นได้ปกตินะครับ แต่มีค้างแล้วเด้งออกบ้าง 2อาทิตย์นึงเจอซักครั้ง

Macbook ของผมเล่นได้ปกตินะครับ แต่ต้องปรับทุกอย่างต่ำหมด อาการเด้งก็มีบ้าง แต่นานๆที ต้องยอมรับว่าฝั่ง Windows เล่นได้นิ่งกว่าเยอะครับ

เครื่องสเป็คคล้ายๆ ผมเลย แต่ผมเป็นตัว imac 27" core i5 3.2 GHz  ก็เล่นได้ลื่นดีนะครับ แต่ผมใช้เนต  AIS Fible 15mb/5mb  แต่เช็คสปีดแล้ว วิ่งที่ราวๆ 35MB/4MB  ก็เล่นลื่นดีนะครับ แต่ช่วงรอเข้าเกมส์ นานหน่อย

ลองลบตัว steam แล้วโหลดลงใหม่ดูสิครับ

Edited by Kanomtom

ขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาขอบคุณคำแนะนำสะนานเลยค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ 

อัพเดททท เดี๋ยวนี้ไม่เป็นอาการนี้แล้วเนอะ หลังจากอัพเดทแพตซ์ Reborn มา

แตตตตต่.... แพตซ์ใหม่กากมาก หลุดทั้งโลก แล็คหนักมากกก แน่ใจละว่าไม่ได้เป็นแค่เครื่องเรา555555555555

ได้อย่างเสียอย่างอะเนอะ